[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TNLak

Xe điện
Mục tiêu đủ 1 triệu $ tiền mặt để nghỉ hưu của chị Smile căng nhỉ, không biết bao giờ mới đạt được con số đó đây.
Nhân đợt dịch em mới phát hiện ra bbe xung quanh em rất nhiều triệu $, trong đó ko có em :D

Anhhungjp

Xe tăng
Nhân đợt dịch em mới phát hiện ra bbe xung quanh em rất nhiều triệu $, trong đó ko có em :D
Đám bạn ở quê làm giáo viên, cán bộ huyện giờ mỗi đứa vài đám đất, mỗi đám vài tỉ, nhìn quanh thấy mình nghèo quá.

Anhhungjp

Xe tăng
Nếu có mục tiêu rõ ràng, xong rồi tập trung vào hoàn thành mục tiêu thì có đỡ stress ko em?
Ví dụ mình đặt mục tiêu trong 5 năm tới 500k usd, mỗi năm bình quân 100k, xong tìm cách xoay được từng đó, ko nghĩ ngợi mông lung nữa.
Mục tiêu mỗi năm để được 100k thì cao quá, lúc đó em lại thấy stress hơn :D

TNLak

Xe điện
Mấy cụ mợ nào cũng có chân trong chân ngoài, có nhà có xe áp lực quá :(. Em mới gần 3x, làm lead team cỏn con tổng cỡ trên dưới 1k/tháng mà làm rã rời quá chủ động xin nghỉ.
Nếu cảm thấy có nhiều cơ hội để phát triển thì có thể cố Cụ ợ. Cá nhân em thấy vẫn ăn nhau ở CƠ HỘI

vnvodoi

Xe tăng
Mấy cụ mợ nào cũng có chân trong chân ngoài, có nhà có xe áp lực quá :(. Em mới gần 3x, làm lead team cỏn con tổng cỡ trên dưới 1k/tháng mà làm rã rời quá chủ động xin nghỉ.
Hồi 29 tuổi lương mình còn chưa được 1k / tháng , giờ 33 ( chưa tính tuổi mụ), chuẩn bị vay ngân hàng trên 2 tỏi mà không thấy chút lo lắng gì vì trộm vía thu nhập cũng tăng, covid mình còn kiếm hơn !

Cứ bình tõm bạn ạ ! Lúc nào đến thời thì nó sẽ nhanh lắm ! Cái giai đoạn vật vờ từ lúc bắt đầu đi làm đến 29,30 tuổi mình cũng nghĩ nhiều như bạn vậy !

Cá nhân mình tự nhận là dạng làng nhàng, không có gì là giỏi cả . Bạn lên lead một nhóm ở tuổi ấy là giỏi hơn mình nhiều, không nên lo quá !

Smile1102

Xe container
Đám bạn ở quê làm giáo viên, cán bộ huyện giờ mỗi đứa vài đám đất, mỗi đám vài tỉ, nhìn quanh thấy mình nghèo quá.
Ai giàu kệ họ chứ, mình ngắm mục tiêu của mình thôi.
Mục tiêu mỗi năm để được 100k thì cao quá, lúc đó em lại thấy stress hơn :D
Thì mục tiêu phù hợp với mình, kiểu smart KPI ấy, vừa có tí thách thức nhưng vẫn khả thi để ko stress quá mà có động lực. Stress chút cũng đc nhưng ko bị ám ảnh là okie.

Smile1102

Xe container
Mệt quá thì tìm việc khác cụ ạ. Nhưng nói chung vụ nghỉ việc vẫn phải cân nhắc hoàn cảnh cụ thể.
Em 16 năm đi làm thì cứ nghỉ hnay là mai đã onboard chỗ khác rồi, vì phải có tiền nuôi con chứ.
Chỉ có lần này nghỉ khi mà chưa nhận offer của bên nào. Vì bản chất là vẫn có tiền tiêu.
Em mới nghỉ đc gần 3 tháng mà cu bé nhà em nó đã bảo tiền là của Bố nó làm tất đây :)

uran

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay 37 tuổi, kinh doanh 1 chuỗi nhà hàng. Covid lần 3 này chính thức quật ngã em. Cũng may ko vướng nợ nần, để ra dc chút vốn. Tình cờ gặp người quen cũ tư vấn đầu tư chứng khoán tốt nên cũng nguôi ngao được phần nào. H gần 40 nghĩ khởi nghiệp hay đi xin việc đúng là khó quá.

Giodong2

Xe buýt
Cố gắng lên cụ,mình thất nghiệp đầu năm.đến giữa năm xin được việc. Hú hồn.
Thất nghiệp đúng là khốn khổ nhất trong các thể loại.
Lâu ngày mới thấy lại chị. Mừng cho chị đã có công việc mới.
Em đi làm lại cũng ngập ngụa. Nhưng sau thời gian nghỉ giờ lại cảm thấy háo hức xông pha.

Bebon

Xe tăng
Thời trai trẻ lúc đỉnh cao em đã từng kiếm được cả triệu đô/năm, nhà cửa xe cộ hàng hiệu em xài không thiếu một cái gì. Đến giờ em thấy đã đủ tài chính để an tâm về hưu và chỉ còn một mong muốn là tìm được thầy, được thuốc để chữa bệnh bốc phét của mình. =)) =)) =))

Pikapika3

Xe tải
Mệt quá thì tìm việc khác cụ ạ. Nhưng nói chung vụ nghỉ việc vẫn phải cân nhắc hoàn cảnh cụ thể.
Em 16 năm đi làm thì cứ nghỉ hnay là mai đã onboard chỗ khác rồi, vì phải có tiền nuôi con chứ.
Chỉ có lần này nghỉ khi mà chưa nhận offer của bên nào. Vì bản chất là vẫn có tiền tiêu.
Em mới nghỉ đc gần 3 tháng mà cu bé nhà em nó đã bảo tiền là của Bố nó làm tất đây :)
Bác nghỉ rồi à?

kuhanoi

Xe tăng
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
e cũng liệt vào u40 và giờ chỉ đặt kế hoạch 1 lô đất xa xa 50km đổ lại đủ để làm VAC, xa cơ lỡ vận như giãn cách 2 năm qua còn tự thân vận động vào VAC. Không bon chen cái không của mình nữa, tìm cái thú vui mình thích mà nghiên cứu. Con cái thì lúc nào cũng phải lo rồi ở mỗi độ tuổi nên chỉ cố tập trung cho học hành, làm người tốt và không bỏ cuộc, tự thân độc lập sớm còn tư nhân hay công lập thì tuỳ theo điều kiện.

bmwchandat

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
phimnhakinh.com.vn
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Cụ tự tạo áp lực cho mình rồi :) j buông dc nên buông :) Giàu hơn tý cũng ko = cái đầu thoải mái vô lo đâu ợ :) E cũng sắp như cụ :D Đang cố thực hiện những lời trên :))

Giodong2

Xe buýt
Nghỉ một thời gian lại đầy năng lượng mợ nhỉ :)
Vâng. Và nói chung do tinh thần e cũng k áp lực tiền bạc nên cảm thấy đỡ ngột ngạt hẳn. Làm việc vì say mê :))
Em k thông minh giỏi giang được như mợ, nhưng vốn bản chất con nhà nông (dù em sinh ra lớn lên thành phố) nên tay làm hàm nhai chi tiêu vén khéo tiết kiệm vừa đủ nhu cầu. Và con cái em cũng nuôi dạy vừa đủ cho nó tự lực tự bương chớ cũng k mục tiêu chuyên chọn hay du học gì. Mình thấy đủ là đủ.
Covid nhìn nhiều người mất mát lâm nợ nần thất nghiệp khó khăn rồi nhìn mình vậy là ổn sướng rồi mợ ạ.

BonnieBlue

Xe buýt
Các cụ mợ giỏi thế. Em làm cty Nhật, mãi chả lên nổi, em chán muốn nghỉ sếp cứ ỉ ôi giữ lại, đòi tăng lương cũng 0 cho vì cty vin vào barem này kia. Đợt này 0 vướng covid em cũng nhảy rồi. :(
Vin vào vướng barem thì mợ càng nên nhảy việc sớm mới phải.

MaiKN

Xe hơi
Các cụ mợ giỏi thế. Em làm cty Nhật, mãi chả lên nổi, em chán muốn nghỉ sếp cứ ỉ ôi giữ lại, đòi tăng lương cũng 0 cho vì cty vin vào barem này kia. Đợt này 0 vướng covid em cũng nhảy rồi. :(
Giống mợ nè, đang cbi nhảy việc. Lấy đà mãi mà ko biết bao giờ nhảy. :)

Sent from iPhone via OTOFUN