[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

MaiKN

Xe tải
Các cụ mợ giỏi thế. Em làm cty Nhật, mãi chả lên nổi, em chán muốn nghỉ sếp cứ ỉ ôi giữ lại, đòi tăng lương cũng 0 cho vì cty vin vào barem này kia. Đợt này 0 vướng covid em cũng nhảy rồi. :(
Giống mợ nè, đang cbi nhảy việc. Lấy đà mãi mà ko biết bao giờ nhảy. :)

Sent from iPhone via OTOFUN

Em chụp 2 mâm 6, được chi 20K VNĐ/suất

Đây nên là mâm 6 nhưng tuổi 60 trở lên, chứ nếu cho độ tuổi 20-30 thì mâm này 3 người ăn còn không đủ cụ ạ. Riêng bát nước mắm không đủ cho 1 người ăn.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
e cũng liệt vào u40 và giờ chỉ đặt kế hoạch 1 lô đất xa xa 50km đổ lại đủ để làm VAC, xa cơ lỡ vận như giãn cách 2 năm qua còn tự thân vận động vào VAC. Không bon chen cái không của mình nữa, tìm cái thú vui mình thích mà nghiên cứu. Con cái thì lúc nào cũng phải lo rồi ở mỗi độ tuổi nên chỉ cố tập trung cho học hành, làm người tốt và không bỏ cuộc, tự thân độc lập sớm còn tư nhân hay công lập thì tuỳ theo điều kiện.
Bố mẹ em cách nhà em 30km, em đã có mảnh tầm 300-400m2 bố mẹ và chị cho rồi nên may ko phải cố vụ này.
Đợt này em cũng bắt đầu đỡ lo nghĩ hơn rồi, cũng ko biết vì sao :)

Smile1102

Xe container
Cụ tự tạo áp lực cho mình rồi :) j buông dc nên buông :) Giàu hơn tý cũng ko = cái đầu thoải mái vô lo đâu ợ :) E cũng sắp như cụ :D Đang cố thực hiện những lời trên :))
Chắc là ai cũng trải qua giai đoạn tự vấn, xong một thời gian sẽ ổn, em thấy em dạo này ăn no, chơi kỹ ạ. Ko hay nghĩ ngợi linh tinh nữa.

Smile1102

Xe container
Vâng. Và nói chung do tinh thần e cũng k áp lực tiền bạc nên cảm thấy đỡ ngột ngạt hẳn. Làm việc vì say mê :))
Em k thông minh giỏi giang được như mợ, nhưng vốn bản chất con nhà nông (dù em sinh ra lớn lên thành phố) nên tay làm hàm nhai chi tiêu vén khéo tiết kiệm vừa đủ nhu cầu. Và con cái em cũng nuôi dạy vừa đủ cho nó tự lực tự bương chớ cũng k mục tiêu chuyên chọn hay du học gì. Mình thấy đủ là đủ.
Covid nhìn nhiều người mất mát lâm nợ nần thất nghiệp khó khăn rồi nhìn mình vậy là ổn sướng rồi mợ ạ.
Hạnh phúc sướng khổ cuối cùng cũng do suy nghĩ của mình mợ nhỉ.
Được làm việc ko bị áp lực về tiền là sướng nhất đấy mợ ạ.
Còn con cái thì quan điểm của em vẫn là phải thúc đẩy nó nỗ lực nhưng ko quá đà là được, chứ ko có mục tiêu thì cũng ko hay lắm.
Ps: ko hiểu sao em vẫn thích con học giỏi, dù bạn mình đầy đứa giỏi kiếm ít hơn mình và đầy đứa dốt giàu hơn mình :)

holland

Xe tăng
Vâng. Và nói chung do tinh thần e cũng k áp lực tiền bạc nên cảm thấy đỡ ngột ngạt hẳn. Làm việc vì say mê :))
Em k thông minh giỏi giang được như mợ, nhưng vốn bản chất con nhà nông (dù em sinh ra lớn lên thành phố) nên tay làm hàm nhai chi tiêu vén khéo tiết kiệm vừa đủ nhu cầu. Và con cái em cũng nuôi dạy vừa đủ cho nó tự lực tự bương chớ cũng k mục tiêu chuyên chọn hay du học gì. Mình thấy đủ là đủ.
Covid nhìn nhiều người mất mát lâm nợ nần thất nghiệp khó khăn rồi nhìn mình vậy là ổn sướng rồi mợ ạ.
ĐÚng là rèn được tâm thế biết đủ là đủ thì thấy đời thảnh thơi nhẹ nhàng hơn nhiều em nhỉ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em năm nay 37 tuổi, kinh doanh 1 chuỗi nhà hàng. Covid lần 3 này chính thức quật ngã em. Cũng may ko vướng nợ nần, để ra dc chút vốn. Tình cờ gặp người quen cũ tư vấn đầu tư chứng khoán tốt nên cũng nguôi ngao được phần nào. H gần 40 nghĩ khởi nghiệp hay đi xin việc đúng là khó quá.
Cụ chơi tốt chứ!
Chúc mừng cụ!

Danny Archer

Xe hơi
Con cái thì bác cứ chịu khó hòa đồng, tìm hiểu tâm sinh lý, đáp ứng những nhu cầu cơ bản, lạt mềm buộc chặt chứ đừng cứng quá là ổn mà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hết giãn cách chưa mợ chè ơi? Hàng hoá giờ ổn chưa ah?
Cảm ơn cụ vẫn nhớ tới em :)
HN và Hưng Yên hết giãn cách rồi cụ ơi :) Em ở bên HY, nên đỡ hơn, vẫn đi làm bình thường.
Hàng hóa vẫn tạm ổn, sống sót qua dịch thôi ah. Nên em chơi chứng và coin kiếm thêm đồng rau :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mệt quá thì tìm việc khác cụ ạ. Nhưng nói chung vụ nghỉ việc vẫn phải cân nhắc hoàn cảnh cụ thể.
Em 16 năm đi làm thì cứ nghỉ hnay là mai đã onboard chỗ khác rồi, vì phải có tiền nuôi con chứ.
Chỉ có lần này nghỉ khi mà chưa nhận offer của bên nào. Vì bản chất là vẫn có tiền tiêu.
Em mới nghỉ đc gần 3 tháng mà cu bé nhà em nó đã bảo tiền là của Bố nó làm tất đây :)
nghỉ 3 tháng thì ăn thua gì...
Cụ cứ tận hưởng cuộc đời thêm đi, em nhiều khi mong được nghỉ ở nhà mà ko được, vẫn gato với cụ :)

tqt77

Xe điện
Hồi 29 tuổi lương mình còn chưa được 1k / tháng , giờ 33 ( chưa tính tuổi mụ), chuẩn bị vay ngân hàng trên 2 tỏi mà không thấy chút lo lắng gì vì trộm vía thu nhập cũng tăng, covid mình còn kiếm hơn !

Cứ bình tõm bạn ạ ! Lúc nào đến thời thì nó sẽ nhanh lắm ! Cái giai đoạn vật vờ từ lúc bắt đầu đi làm đến 29,30 tuổi mình cũng nghĩ nhiều như bạn vậy !

Cá nhân mình tự nhận là dạng làng nhàng, không có gì là giỏi cả . Bạn lên lead một nhóm ở tuổi ấy là giỏi hơn mình nhiều, không nên lo quá !
Em đang trung niên, 55t chưa nghỉ hưu, công việc cũng bình thường ko quá áp lực, con cái chưa trưởng thành nhưng cũng đang học hành tốt, tự lập đc ở bển. Nói thật, em ko thấy khủng hoảng gì cả, phụ huynh là nỗi lo lớn nhất vì các cụ đều hơn 80 cả rồi, trẻ con thì may mắn đc huấn luyện tự lập từ bé, mọi thứ khác thì cứ tùy duyên mà xử lý thôi.

pooka

Xe container
Em đang trung niên, 55t chưa nghỉ hưu, công việc cũng bình thường ko quá áp lực, con cái chưa trưởng thành nhưng cũng đang học hành tốt, tự lập đc ở bển. Nói thật, em ko thấy khủng hoảng gì cả, phụ huynh là nỗi lo lớn nhất vì các cụ đều hơn 80 cả rồi, trẻ con thì may mắn đc huấn luyện tự lập từ bé, mọi thứ khác thì cứ tùy duyên mà xử lý thôi.
Con cái nó đi làm tự lập được trước khi mình về hưu là ok cụ nhỉ

starsn

Xe điện
Cảm ơn cụ vẫn nhớ tới em :)
HN và Hưng Yên hết giãn cách rồi cụ ơi :) Em ở bên HY, nên đỡ hơn, vẫn đi làm bình thường.
Hàng hóa vẫn tạm ổn, sống sót qua dịch thôi ah. Nên em chơi chứng và coin kiếm thêm đồng rau :)
Hic, tình hình kinh doanh chưa tốt nên ai cũng chứng với coin cụ nhỉ :) Chúc cụ buôn bán thuận lợi.

Em đang cần lắp máy phát đề phòng mất điện mà trước dịch thì 10 - 12k, giờ kêu 20k vì mọi thứ tăng giá.

Mong mọi chuyện sớm bình thường trở lại :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Hic, tình hình kinh doanh chưa tốt nên ai cũng chứng với coin cụ nhỉ :) Chúc cụ buôn bán thuận lợi.

Em đang cần lắp máy phát đề phòng mất điện mà trước dịch thì 10 - 12k, giờ kêu 20k vì mọi thứ tăng giá.

Mong mọi chuyện sớm bình thường trở lại :)
Công nhận cái gì cũng tăng kinh khủng...
Em cứ tưởng cụ đang ở nước ngoài cơ :)
Hay là ở nước ngoài cũng phải lắp máy phát điện? ;)

starsn

Xe điện
Công nhận cái gì cũng tăng kinh khủng...
Em cứ tưởng cụ đang ở nước ngoài cơ :)
Hay là ở nước ngoài cũng phải lắp máy phát điện? ;)
Phải lắp vì nhiều cây, mùa đông mưa bão đổ trúng cột hay dây điện là mất điện ạ :)

Giá tăng vèo vèo, chả biết mấy người bán có nhân tiện tát nước theo mưa không. Em mong khi nào máy bay ra vào VN bình thường là biết đến lúc kinh tế vào đà hồi phục.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Phải lắp vì nhiều cây, mùa đông mưa bão đổ trúng cột hay dây điện là mất điện ạ :)

Giá tăng vèo vèo, chả biết mấy người bán có nhân tiện tát nước theo mưa không. Em mong khi nào máy bay ra vào VN bình thường là biết đến lúc kinh tế vào đà hồi phục.
Đang tính mở cửa cho máy bay đi nước ngoài đó cụ :) Em cũng nghĩ cần bình thường sớm, mà HN lại nổ dịch nhiều như này... haizz.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đang tính mở cửa cho máy bay đi nước ngoài đó cụ :) Em cũng nghĩ cần bình thường sớm, mà HN lại nổ dịch nhiều như này... haizz.
Không thể tránh được cụ ah, dân cần sống, hỗ trợ được cao nhất 3.3tr ai sống được bao ngày?

Smile1102

Xe container
nghỉ 3 tháng thì ăn thua gì...
Cụ cứ tận hưởng cuộc đời thêm đi, em nhiều khi mong được nghỉ ở nhà mà ko được, vẫn gato với cụ :)
Vâng mợ, em định nghỉ tầm 6 tháng coi sao. Thích thì nghỉ tiếp ạ.