Khuổi Piat - Chuyển hàng bằng thang máy

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Trong thớt Sưởi ấm Bản cao đã có thông tin chung về chuyến đi. Tuy nhiên từ UBND Xã đi các điểm trường thì chia ra thành nhiều nhóm. Em tham gia đoàn đi Khuổi Pịat (đọc là Khuổi Piẹt) nên làm một thớt riêng về điểm trường này.

Trong bài có sử dụng hình ảnh em chụp cùng hình ảnh của các thành viên khác trong đoàn như cụ [@traingheo1784;3190] hay mợ [@Moonyeu;142779]. Các cụ [@laccoi;12373] hay [@Cứ Từ Từ;26135] nếu có ảnh thì tham gia cùng cho thớt đầy đủ hơn.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Sáng sớm ngày 31/12/2014, cả đoàn đi từ Bảo Lâm vào UBND xã Nam Cao. Tới nơi tất cả hạ hàng xuống và chuyển hàng vào các xe đã được BTC phân công đi tới từng điểm trường. Trên mỗi thùng hàng có đề loại hàng hóa, điểm trường cần đến và số lượng cho các cháu, thậm chí theo cả nam - nữ.

Ảnh và nội dung dưới đây ở điểm tập kết sân UBND em dùng luôn của Giai nghèo.

Qua con suối này là đến điểm tập kết hàng rồi mọi người nhanh chóng dỡ và bốc hàng

image hosting no sign up

adult image

pic host

upload a picture

screen grab

image upload

free image hosting

Cụ [@Chicbong;5684] với đồ nghề khủng, rất nhiệt tình trong việc ghi lại những khoảng khắc cho chương trình

image upload

Có lẽ các cháu học sinh tự thiện lại cho mợ [@Moonyeu;142779] :))

Moonyeu

Xe hơi
Hị hị.... lội 3 lần suối về còn te tua hơn

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thấy BTC thông báo các xe dỡ hàng xuống, em lăng xăng rút con dao đa năng đi cắt dây chằng buộc thùng hàng của các xe. Đang lúi húi thì đột nhiên nghe tiếng gọi "Anh GiaoThong, anh GiaoThong đâu nhỉ?". Giật mình ngó xung quanh thì thấy một em đầu đội mũ bò, áo len đỏ mặc quần bò rách te tua đang cầm mấy tờ giấy phất phơ. Hóa ra là cái em dưới đây. Phải đến khi quay về UBND thì mới biết nick của nó (em ấy) là @moonyeu.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Lại nói Moonyeu gọi em xong thì quay ra bảo "anh đi điểm trường Khuoi Piat". Nói thật là trước đó em cũng không để ý BTC sẽ phân công em đi đâu, làm gì. Đến khi nhìn vào tờ giấy phân công của em ấy thì mới biết hình như em phải chịu trách nhiệm cho điểm trường này. Thế rồi trong tờ giấy phân công có phần chuyển hàng từ xe bác [@laccoi;12373] sang các xe khác nên đi tìm bác ấy. Ngoài ra còn có xe của bác [@Cứ Từ Từ;26135] và thêm một xe của một bác chuyển hàng sang nhầm (em không biết nick vì quên mất không hỏi, bác Laccoi giúp em nhé) nhưng sau đó cũng đi luôn điểm trường này. Thế là có tổng cộng 3 xe.

Điểm trường này là tiểu học và mẫu giáo nên có đồng phục, balo, quà cho các cháu từ lớp 1 tới lớp 5, có quà cho thầy cô giáo, tủ thuốc và tủ đựng truyện và nhiều thứ khác nữa mà em không nhớ trong danh sách. Ngoài ra còn có một cuộn bạt phủ sàn, ba cuộn nilong để quây các phòng học làm bằng vách nứa cùng với mấy bó thanh gỗ để làm nẹp.

Sau một hồi kiểm đếm, đi lấy hàng từ các xe khác đem về xe mình, thì bọn em cũng đủ hàng. Giờ thì đến người. Em phải hỏi ngay em quần bò rách kia là em có đi cùng anh không. Biết em ấy đi cùng em mừng quá vì nếu không sẽ không biết phải xử lý chuyện phát quà thế nào. Về sau gặp thêm cụ Cứ tù từ là yên tâm hoàn toàn.

Nhìn thấy Giai nghèo vẫn đang loanh quanh đi chụp ảnh mà lại thấy đoàn này ít người, không có ai để khuôn vác và chụp ảnh nên em ngoắc Giai nghèo "mày đi với anh", "đi đâu hả anh?", "Khuổi Piat", "Có phải đi xe của mình không?", "Không cần, có đủ xe rồi".

Cả chuyến đi của bọn em, Giai nghèo lái xe Media không nhường cho ai lái hộ vì nó bị say, được ngồi sau tay lái của cụ Cứ từ từ chú em ngất ngư. Trên xe cứ đòi đi bộ vì "em thích đi bộ lắm". Em mới bảo là đi vào đến điểm trường, lúc nào đi về anh cho chú đi bộ, chỉ có khoảng 10km thôi, thoải mái tập luyện. Sau đó không thấy nó đòi đi bộ nữa.

Hưng Híp

Xe tăng
Thấy BTC thông báo các xe dỡ hàng xuống, em lăng xăng rút con dao đa năng đi cắt dây chằng buộc thùng hàng của các xe. Đang lúi húi thì đột nhiên nghe tiếng gọi "Anh GiaoThong, anh GiaoThong đâu nhỉ?". Giật mình ngó xung quanh thì thấy một em đầu đội mũ bò, áo len đỏ mặc quần bò rách te tua đang cầm mấy tờ giấy phất phơ. Hóa ra là cái em dưới đây. Phải đến khi quay về UBND thì mới biết nick của nó (em ấy) là @moonyeu.
Em đề nghị BTC phải tặng cho cháu này cái quần khác nhau và luôn :)) nhìn đáng thương quá ;)) (em fun tí,mợ đừng thù em)

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Do cách thức ghi trên danh sách và nhãn đóng trên thùng hàng không đồng nhất lắm nên việc kiểm đếm hơi lằng nhằng. Để tránh thiếu hàng nên phải dò đi dò lại. Đây là cái danh sách các món đồ cần chuyển.

Bắt đầu lên đường xuất phát. Lúc này là 9h30 sáng ngày 31/12/2014.

Moonyeu

Xe hơi

em post ké ảnh vào thớt của anh nhá

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Rất may mắn là điểm trường này đã có đường vào gần đến nơi nên việc chuyển hàng và di chuyển cũng tương đối thuận lợi. Từ UBND Xã đi đến điểm trường tầm 10km, không quá xa.

Dẫn đầu đoàn là một thầy giáo trẻ đi xe máy. Trên xe chốt đoàn của bọn em do bác Cứ từ từ cầm lái thì có thêm cô giáo của trường. Cô giáo có chồng cùng công tác trong ngành. Cô rất cao, như người mẫu nên mỗi lần đừng gần cô em toàn phải kiễng chân cho đỡ tự ti =))

Cô giáo bị say xe, và nói chung là 3 bạn ngồi sau bạn nào cũng ngất ngây, kể cả Giai nghèo.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Phần này em dùng luôn của Giai nghèo

Sau khi bốc dỡ và xếp lại hàng hoá đến từng điểm trường, bọn e đi điểm trường Khuổi Pịat , điểm trường cách 1 con suối

free photo upload

Đường đã được làm đến đây nhưng hiện tại chưa được làm tiếp

upload pic

Xe vừa dừng e gặp ngay mấy em bé này

adult image

E bé ngây thơ ngơ ngác nhìn đoàn

pic upload

Nhìn con suối và quãng đường phải vác hàng khá vất vả cho bọn em, vì bọn e chỉ có 4 người ở điểm trường này nên các thầy cô gọi các em học sinh ra trợ giúp mang hàng vào trường. Các em học sinh hớn hở chạy băng băng xuống, lội qua suối và leo con dốc dựng đứng để đến chỗ bọn em

online photo sharing

how do you print screen

capture

Chụp ảnh lưu niệm với các em,

Moonyeu

Xe hơi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Thấy hết đường, việc đầu tiên sau khi xuống xe là đi khảo sát cách thức chuyển hàng. Trong lúc đó cô giáo xuống vội xe nôn thốc tháo vì bị say.

Đằng sau nhà và cái máy xúc là một cái dốc nhỏ. Dốc này thì các xe không có cửa xuống rồi.

Cuối dốc là đến suối. Suối này có vẻ cũng sâu và không có cầu nên nếu muốn khuân đồ qua là phải đi đất lội sang. Nghĩ đến đoạn này là bọn em bắt đầu ngại rồi vì toàn người đi giày lại không mang dép theo để thay. Lội chân không xuống suối không quen cho lắm. Ngoài ra nếu đi theo đường này sẽ khá xa, sợ không kịp tiến độ để chiều tối còn về UBND giao lưu và tổ chức đêm giao thừa mừng năm mới.

Moonyeu

Xe hơi
Khoác lên mình áo blouse rạng rỡ
Trong ánh mắt đầy ngưỡng mộ xung quanh.
Bước thật cao trên con đường công danh
Là niềm vui, niềm tự hào phía trước…

Nhưng nghề y đâu chỉ thế em ơi
Chọn y đâu phải để lên mặt với đời.
Không nói thêm anh chỉ lặng lẽ cười
Rồi thời gian sẽ trả lời tất cả.

http://postimage.org/index.php?lang=french

Moonyeu

Xe hơi
Những món quà trao tay
Những niềm vui ngày mới
Đôi chân không mệt mỏi
Rong ruổi khắp núi rừng

Những ánh mắt thơ ngây
Hồn nhiên tuổi học trò
Những nụ cười bỡ ngỡ
Em bé- trẻ vùng cao

Rì rào trong tiếng suối
Ai hát lời tiễn đưa
Ngày mai xuôi về phố
NHớ mãi phút giây này

Moonyeu

Xe hơi
Hà Nội sớm nay tưng bừng thế
Một sớm mùa đông lất phất mưa
Cao bằng đợi nhé- hân hoan bước
Sưởi ấm con tim- sưởi ấm lòng

Khép lại một chuyến đi với bao niềm rạo rực
Đường chân trời phía trước chẳng còn xa
Nghỉ ngơi thôi để dành bao điều ước
Cho một chuyến Thiện nguyện mới... ta lại bước bên nhau!

Moonyeu

Xe hơi
Cứ mạnh dạn lên em, càng nhiều ảnh càng vui. =D>
gần 2 giờ đêm... 2 anh em cần mẫn ngồi post ảnh....
cơ mà e hem có nhìu ảnh.... vì còn mải lăng xăng .... mí cả post nhiều cũng loãng... vì ảnh của mọi người quá đẹp rùi....
G9... mai e vào hóng típ