[Funland] Khuôn đất 17m x 5m em xây nhà như này được không các cụ.

Sydao

Xe tải
Kính thưa các cụ,
Đợt tới em định làm lại nhà ở ngoại thành Hà Nội.
Khuôn đất nhà em 17m x 5m mặt tiền.
Qua em ngồi tự nghĩ bố trí căn nhà, các cụ xem giúp em xem có chỗ nào chưa hợp lý không nhé.
Thêm nữa phần mái tầng 3 các cụ nào làm rồi cho em hỏi nếu làm bắn tôn lạnh hoặc làm mái thái chi phí có chênh lệch nhiều không ạ.
Cảm ơn các cụ.

agrimeco

Xe lăn
Đất đẹp thế bỏ thêm chút thuê tk đi cụ, t1 ko nên làm phòng ngủ, có thể xây nhỏ lại mà lên full t3 + tum. Nên tk có thang máy, hiện giờ cũng rẻ và là nhu cầu thiết yếu. Mái thái đương nhiên chi phí đắt hơn nhiều so với lợp tol lạnh.

haudv10

Xe máy
Kính thưa các cụ,
Qua em ngồi tự nghĩ bố trí căn nhà, các cụ xem giúp em xem có chỗ nào chưa hợp lý không nhé.
Thêm nữa phần mái tầng 3 các cụ nào làm rồi cho em hỏi nếu làm bắn tôn lạnh hoặc làm mái thái chi phí có chênh lệch nhiều không ạ.
Cảm ơn các cụ. View attachment 6875780
bản thiết kế vẽ tay hả cụ

Được gửi từ iPhone - Otofun

Sydao

Xe tải
Đất đẹp thế bỏ thêm chút thuê tk đi cụ, t1 ko nên làm phòng ngủ, có thể xây nhỏ lại mà lên full t3 + tum. Nên tk có thang máy, hiện giờ cũng rẻ và là nhu cầu thiết yếu. Mái thái đương nhiên chi phí đắt hơn nhiều so với lợp tol lạnh.
Em vẽ tay để lên ý tưởng trước sau đó sẽ thuê thiết kế họ sửa lại theo sườn ý tưởng của mình cụ ạ.
Chỗ em quê lắm nên chả thấy ai làm thang máy, em tính ngủ gói gọn tầng 2 chứ không có ý định lên cao hơn lên thang bộ cũng đc.

Bác nên để thiết kế họ làm việc, họ tính toán công năng trên ý tưởng của bác, nếu thiết kế đồng bộ từ kiến trúc, nội thất, điện nước... thì chi phí vài chục triệu, chứ bác chia công năng nhà và kiến trúc sơ bộ rồi tự làm cũng ko hết bao nhiêu đâu. bỏ ra 15-20tr có cái nhà ưng ý cũng xứng đáng, ở cái nhà mà ko hợp lý bực bội cả đời.

Vietex

Xe điện
Kính thưa các cụ,
Cảm ơn các cụ. View attachment 6875780
Cụ thiếu chỗ phơi quần áo, đặt máy giặt. Cụ có làm thang lên sân thượng không? Nếu k thì hành lang tầng 2 trống nhiều quá. Cụ làm ban công phơi quần áo chỗ phòng ngủ 2, thò thụt vào để để thêm đc chậu cây cho đẹp. Hành lang phòng ngủ 4 làm thành phòng ngủ luôn, chỗ này thụt vào tí để đặt thêm chậu cây nữa. Cụ bố trí chỗ đặt giường tủ để làm cửa cho hợp lý.

vuitinhhn

Xe tăng
cụ google các mẫu 5x20 đầy, nghĩ làm gì cho mệt.

Bán đảo Linh Đàm, Hoàng Liệt, Hoàng Mai, Hà Nội
Em muốn có 1 PN ở tầng 1 để già yếu không leo cầu thang dc thì ngủ dưới cụ ạ.
Nếu chỉ định 2 tầng thì để 1 PN t1 cho các cụ già là hợp lý rồi ạ, để lên t2 các cụ leo thì nhọc lắm, mà có 2 tầng làm thang máy thì hiệu suất ko cao

Sydao

Xe tải
Cụ thiếu chỗ phơi quần áo, đặt máy giặt. Cụ có làm thang lên sân thượng không? Nếu k thì hành lang tầng 2 trống nhiều quá. Cụ làm ban công phơi quần áo chỗ phòng ngủ 2, thò thụt vào để để thêm đc chậu cây cho đẹp. Hành lang phòng ngủ 4 làm thành phòng ngủ luôn, chỗ này thụt vào tí để đặt thêm chậu cây nữa. Cụ bố trí chỗ đặt giường tủ để làm cửa cho hợp lý.
Em có làm cầu thang lên tầng 3 cụ ạ, tầng 3 em định làm hệt tầng 2,
Trên đó em làm phòng thờ và khu phơi đồ luôn.
Em thích để chỗ hành lang tầng 2 rộng chút đi lại cho thoải mái. Sau này có thể sẽ sinh hoạt tầng 2 nhiều chứ tầng 1 ít a.

quanghuy1288

Xe tải
muốn tiết kiệm mà vẫn đẹp thì tham khảo nhà có sẵn mà bê vào cụ ạ

ubisapro

Xe trâu
Nhìn bản thiết kế nháp của cụ thớt e chẳng ưng được điểm gì. Thuê thiết kế tư vấn cho nhanh ợ.

omerta77

Xe điện
Thuê tk trên cơ sở nhu cầu của cụ sẽ đẹp hơn. Nhà cụ dài thế có thể tk kiểu lệch tầng cũng đẹp...
Có thể giờ cụ chưa làm thang máy nhưng nên yc tk có chỗ lắp thang máy giữa cầu thang bộ của cụ. Sau cần thì lắp loại homelift vào rất tiện

nvk155

Xe điện
Em vẽ tay để lên ý tưởng trước sau đó sẽ thuê thiết kế họ sửa lại theo sườn ý tưởng của mình cụ ạ.
Chỗ em quê lắm nên chả thấy ai làm thang máy, em tính ngủ gói gọn tầng 2 chứ không có ý định lên cao hơn lên thang bộ cũng đc.
Cụ làm cái chỗ chờ thang máy, giờ thang máy rẻ rồi cụ ạ, 3 cửa(tầng) chắc khoảng 280tr. Chưa lắp thang thì nó là giếng trời (khi nào lắp thang thì đổ thêm 2 cột tầng 1. Chưa kể nếu khéo thì cụ giảm đc chi phí làm thang bộ (không cần phải đẹp quá).
Làm thang máy là tiết kiệm ấy cụ ạ (khai thác đc tối đa diện tích sử dụng). Nhà cháu 4 tầng diện tích tương tự, có thang máy, tầng 4 = bếp + ăn + khách + thờ
tầng 1 nhúc nhắc kinh doanh.

Chỉnh sửa cuối:

Sydao

Xe tải
Cụ làm cái chỗ chờ thang máy, giờ thang máy rẻ rồi cụ ạ, 3 cửa(tầng) chắc khoảng 280tr. Chưa lắp thang thì nó là giếng trời (khi nào lắp thang thì đổ thêm 2 cột tầng 1. Chưa kể nếu khéo thì cụ giảm đc chi phí làm thang bộ (không cần phải đẹp quá).
Làm thang máy là tiết kiệm ấy cụ ạ (khai thác đc tối đa diện tích sử dụng). Nhà cháu 4 tầng diện tích tương tự, có thang máy, tầng 4 = bếp + ăn + khách + thờ
tầng 1 nhúc nhắc kinh doanh.
Vâng, chỗ em quê lắm cụ ạ, lại không kinh doanh dc gì, nhà trong làng ngõ có 3m. Em dự tinh chỉ sinh hoạt tầng 1 và 2 thôi.
Tới đây làm em sẽ thuê thiết kế cho ưng ý.

nhà cụ ô tô vào đc ko, nên thiết kế chỗ để oto ở dưới, còn lại làm phòng khách & bếp, nhà cụ 5 m 17 m thì tầng 2 có thể làm 3 phòng ngủ đc, tầng 3 thì tùy cụ, nếu kinh phí ít thì làm 1 tầng thờ lợp ngói còn ko thì làm full lợp ngói hoặc mái thái

em thấy cụ nên tham khảo thiết kế nhà phố của Ecopark, khá hợp lý với 5x15m kém chiều dài đất của cụ 2m. Cụ có thể tìm thiết kế sơ bộ của họ trên trang web. Còn thiết kế chi tiết thì có 1 cuốn dày, cụ có thể xin xem cụ nào ở khu nhà phố 2b (75m2) Park River. hoặc cụ sang bên đó xem nhà nào đẹp thì khảo sát, tham khảo trực tiếp xem.