[Funland] Khuyên vợ mua chung cư để ở

cuchuoi0509

Xe tăng
Tầng nhà cháu nhà nào cũng có trẻ con nên nô thoải mái, xe cộ mang ra chơi chung luôn
Cụ nào bảo cấm thì nhà đất có khác gì đâu nhỉ.
Thậm chí cưới hỏi hoặc thi thoảng liên hoan tầng cũng chả sao.
Quan trọng có ý thức giữ gìn chút là đc

xedaphuyenthoai

Xe tải
Hành lang “chung” mà sao lại không ảnh hưởng đến nhà khác được ạ :) Nếu nói là thuộc sở hữu chung không thuộc sở hữu riêng thì chắc mang chậu rửa rau ra ngồi ở hành lang chung chỗ cách cửa nhà mợ 5cm rửa rau thái thịt buôn chuyện hay cho chó đi dạo sủa quanh hành lang thì chắc cũng không ảnh hưởng đến ai vì đang ngồi hành lang chung mà :)

Nói vui vậy thôi lịch sự thì không nên mở cửa cho mát / cho đỡ mùi với suốt ngày nô ngoài hành lang. Lúc bí lắm thì thỉnh thoảng chơi còn thông cảm được chứ thành thông lệ tư duy kiểu chơi tẹt ga đi hành lang không của riêng ai thì lộn xộn lắm
Như nhà cụ thì chắc đóng cửa suốt ngày. Trẻ con nó đùa nghịch với nhau chắc cấm tiệt. Tầng nhà bạn em toàn trẻ con, để chúng nó chơi với nhau đỡ tốn công trông, phụ huynh ngồi buôn cả buổi chẳng ai quan tâm. Tới giờ thì tự ý thức trật tự thôi

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
đến 25 tuổi em ở mặt phố Lương Văn Can rồi chuyển ra mặt phố Mai Anh Tuấn ở đến 32 tuổi xong lên chung cư ở tới giờ là 16 năm. Tới nay em vẫn nhất định ko xuống đất dù chỉ đang ở căn tầm 4t và đủ tiền mua 1 chỗ ở tầm 20t. Em chưa sống trong ngõ và mặt sàn nhỏ bao giờ nên ko biết tư vấn như nào đâu ạ
20 tỉ thuộc nội thành HN vẫn mấy em nhà ống:D, kể ra cụ thích nhà đất thì ra mấy quận mới làm mảnh khá khá xây ở yên tĩnh cũng thích mà.

Linkbun

Đi bộ
Nên nghe vợ cụ ạ. Thích thì tìm hẳn miếng đất xa hơn tí còn hơn. Ở chung cư chán lắm

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chung cư hay nhà đất thì vẫn phải nằm đệm mới sướng nhé các cụ:)).

thaomoc

Xe tăng
E nghĩ nếu riêng về hiệu quả k tế thì chung cư có nét nào đó kiểu như là tiêu sản các cụ nhỉ, tất nhiên là nó phục vụ CS của mình chất lượng hơn nhiều

ntvinh1602

Xe buýt
Tầng nhà cháu nhà nào cũng có trẻ con nên nô thoải mái, xe cộ mang ra chơi chung luôn
Cụ nào bảo cấm thì nhà đất có khác gì đâu nhỉ.
Thậm chí cưới hỏi hoặc thi thoảng liên hoan tầng cũng chả sao.
Quan trọng có ý thức giữ gìn chút là đc
Vãi, cưới xin thì xuống phòng sinh hoạt cộng đồng tổ chức chứ ai đi bày bàn ghế bắc rạp giữa hành lang như này trời??? Lên chung cư để sống văn minh lịch sự yên tĩnh riêng tư không phiền phức hàng xóm như ngõ hẻm nhà phố mà lại bắt chước tái hiện nếp sống xưa như này thì sợ quá =((

cuchuoi0509

Xe tăng
Vãi, cưới xin thì xuống phòng sinh hoạt cộng đồng tổ chức chứ ai đi bày bàn ghế bắc rạp giữa hành lang như này trời??? Lên chung cư để sống văn minh lịch sự yên tĩnh riêng tư không phiền phức hàng xóm như ngõ hẻm nhà phố mà lại bắt chước tái hiện nếp sống xưa như này thì sợ quá =((
Ăn hỏi cụ ơi. Nhà đó họ cũng thiếu gì điều kiện mà phải ra phòng sinh hoạt đâu. Gần như hy hữu em thì thấy k vấn đề, vs lại cũng chỉ chè nước mời hàng xóm qua ngồi chơi tí. Như Vin kê cái bàn là khỏi đi rồi, đâu ngồi đc vậy :)

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vẫn đấy người nghĩ vậy, "ôi dào HL chung của cả tầng, cùng liên hoan chứ có phải mình nhà mình đâu..." Thế là HL thành cái hội trường, có 1 thì sẽ có 2.

cuchuoi0509

Xe tăng
Vẫn đấy người nghĩ vậy, "ôi dào HL chung của cả tầng, cùng liên hoan chứ có phải mình nhà mình đâu..." Thế là HL thành cái hội trường, có 1 thì sẽ có 2.
Vậy chắc nhà đất thì cụ k bao giờ ăn hỏi ở nhà, hoặc nhà cụ mấy trăm mét nên k cần kê bàn ra ngoài đường.
Ăn hỏi cũng hy hữu thôi, cả tầng 10 năm có 1-2 lần. Còn lại liên hoan tầng thì mới trải chiếu làm tí lẩu chứ chẳng nhà nào họ cỗ bàn ra hành lang cả, với lại cũng chỉ trà nước chứ ăn uống ra hàng

kt3x

Xe buýt
Hành lang “chung” mà sao lại không ảnh hưởng đến nhà khác được ạ :) Nếu nói là thuộc sở hữu chung không thuộc sở hữu riêng thì chắc mang chậu rửa rau ra ngồi ở hành lang chung chỗ cách cửa nhà mợ 5cm rửa rau thái thịt buôn chuyện hay cho chó đi dạo sủa quanh hành lang thì chắc cũng không ảnh hưởng đến ai vì đang ngồi hành lang chung mà :)

Nói vui vậy thôi lịch sự thì không nên mở cửa cho mát / cho đỡ mùi với suốt ngày nô ngoài hành lang. Lúc bí lắm thì thỉnh thoảng chơi còn thông cảm được chứ thành thông lệ tư duy kiểu chơi tẹt ga đi hành lang không của riêng ai thì lộn xộn lắm
Nói làm gì to tát thế cụ, trẻ con nó chưa nhận thức được hết, ham vui tinh nghịch là chuyện thường mà :) Hạn chế thôi chứ làm sao mà cấm tiệt chúng nó được. Hành lang chung tầng em bọn trẻ con các nhà vẫn ra chơi với nhau, bố mẹ chỉ nhắc ko nô đùa làm ồn quá thôi. Còn như cụ kia còm là đòi uýnh thì dở hơi lắm:))
Cái này thì ở đâu âu đấy thôi cc, nó kiểu tùy theo văn hóa của từng khu ấy.
Như em đến nhà bạn ở Time thì nhà nào kín cửa nhà ấy, có mở ra hay trẻ con ra nô nghịch ở hành lang là bảo vệ lên nhắc nên thành ra nhà nào biết nhà nấy thôi, hành lang cũng yên tĩnh... nhưng em thấy sống thế buồn lắm, chắc tại em vẫn quen văn hóa làng xã nông thôn VN :D
Còn chỗ em ở thì trẻ con cả tầng chơi đùa với nhau suốt, các tầng khác cũng thế, ồn ào nhưng vui vì tiếng nô đùa trẻ con, tất nhiên các giờ nhạy cảm thì nhà nào cũng gọi con về rồi chứ không phải giữa trưa hay tối muộn vẫn để tụi nó nô nghịch... tầng em nhà nào cũng biết nhau, trước dịch thì một năm ít cũng đôi ba lần liên hoan luôn ở sảnh rộng của tầng, vui đáo để cc ah.

Em nhờ các cụ cao kiến gì giúp em để em khuyên được vợ em ở chung cư với, tài chính tầm 2 tỷ loanh quanh khu Văn Phú (victoria, Kpark, Xuân Mai 3PN) mà vợ em nhất quyết không cho mua chung cư, đòi mua nhà đất. Mà tầm tiền đấy nhà đất diện tích chỉ tầm 35m mà ở ngõ sâu. Em phân tích chán chê mà không lay chuyển :-?:-?:-?
2 tỷ cho vợ cụ đi tìm nhà đất mỏi mắt chán là ưng cái vụ chung cư của cụ ngay cụ cần gì phải mệt. cụ chịu xa được về tổ 15 yên nghĩa nhà hơn 30m xây sẵn mà ở ko thì lên chung cư ở cho rộng rãi

TsarPutin

Xe tăng
Cái này thì ở đâu âu đấy thôi cc, nó kiểu tùy theo văn hóa của từng khu ấy.
Như em đến nhà bạn ở Time thì nhà nào kín cửa nhà ấy, có mở ra hay trẻ con ra nô nghịch ở hành lang là bảo vệ lên nhắc nên thành ra nhà nào biết nhà nấy thôi, hành lang cũng yên tĩnh... nhưng em thấy sống thế buồn lắm, chắc tại em vẫn quen văn hóa làng xã nông thôn VN :D
Còn chỗ em ở thì trẻ con cả tầng chơi đùa với nhau suốt, các tầng khác cũng thế, ồn ào nhưng vui vì tiếng nô đùa trẻ con, tất nhiên các giờ nhạy cảm thì nhà nào cũng gọi con về rồi chứ không phải giữa trưa hay tối muộn vẫn để tụi nó nô nghịch... tầng em nhà nào cũng biết nhau, trước dịch thì một năm ít cũng đôi ba lần liên hoan luôn ở sảnh rộng của tầng, vui đáo để cc ah.
Chính đa số cư dân vin yêu cầu thế đó cụ, kiểu quen nếp sạch yên tĩnh rồi, tầng e hội thuê hay vô ý thức mở cửa để hít điều hoà, nói oang oang em chưa kịp gọi lễ tân thì nhà khác gọi lên làm biên bản rồi. Còn hội bay lắc thì chỉ thọ dc 20' nhạc to lên là dân đòi cắt điện

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vậy chắc nhà đất thì cụ k bao giờ ăn hỏi ở nhà, hoặc nhà cụ mấy trăm mét nên k cần kê bàn ra ngoài đường.
Ăn hỏi cũng hy hữu thôi, cả tầng 10 năm có 1-2 lần. Còn lại liên hoan tầng thì mới trải chiếu làm tí lẩu chứ chẳng nhà nào họ cỗ bàn ra hành lang cả, với lại cũng chỉ trà nước chứ ăn uống ra hàng
Xưa thật là xưa thời đi học thì có, chứ bây giờ em thấy không có cái vụ ăn cỗ ngoài đường, ít ra là khu vực nhà em ở.
Quan trọng hơn các cụ đang tìm kiếm sự văn minh trong mô hình sống nhà chung cư cơ mà? cái hành lang là cái hành lang, nó thuần là cái hành lang để đi lại và cấu trúc hành lang không thể so sánh với ĐƯỜNG NGÕ được về mặt ăn uống, mùi..... (nếu có). Bản thân cái chung cư nó có đẹp lâu hay không là do văn hóa sinh hoạt hàng ngày của chính cư dân tạo lên chứ không có chủ đầu tư nào giúp được, chính các cụ là người đi tìm mô hình sống mới với ước mong văn minh, thuận tiện, duyên nghiệp hơn nhưng rồi lại xề xòa, ưu tiên cái thuận tiện nhất thời và bắt đầu bằng đủ các lý do to hơn mục đích.
Em không phải là người cố chấp hay bỉ bôi gì chung cư, nhưng nếu em ở tầng đó em sẽ không đồng ý và không tham gia, có thể em sẽ bị cô lập nhưng điều đó lại chứng minh được khá nhiều điều thú vị.

ngocquybk

Xe điện
Hà nội đang dịch sốt sốt huyết, chỗ em nhiều người bị, những lúc này mới thấy giá trị chung cư. Ở thì lên ở chung cư còn buôn bán thì nhà mặt đất quan điểm em là vậy.

cuchuoi0509

Xe tăng
Xưa thật là xưa thời đi học thì có, chứ bây giờ em thấy không có cái vụ ăn cỗ ngoài đường, ít ra là khu vực nhà em ở.
Quan trọng hơn các cụ đang tìm kiếm sự văn minh trong mô hình sống nhà chung cư cơ mà? cái hành lang là cái hành lang, nó thuần là cái hành lang để đi lại và cấu trúc hành lang không thể so sánh với ĐƯỜNG NGÕ được về mặt ăn uống, mùi..... (nếu có). Bản thân cái chung cư nó có đẹp lâu hay không là do văn hóa sinh hoạt hàng ngày của chính cư dân tạo lên chứ không có chủ đầu tư nào giúp được, chính các cụ là người đi tìm mô hình sống mới với ước mong văn minh, thuận tiện, duyên nghiệp hơn nhưng rồi lại xề xòa, ưu tiên cái thuận tiện nhất thời và bắt đầu bằng đủ các lý do to hơn mục đích.
Em không phải là người cố chấp hay bỉ bôi gì chung cư, nhưng nếu em ở tầng đó em sẽ không đồng ý và không tham gia, có thể em sẽ bị cô lập nhưng điều đó lại chứng minh được khá nhiều điều thú vị.
Em nhắc lại lần nữa là k ăn cỗ, mà là trà nước nhé. Em biết nhà đất cụ đẹp nên chắc cụ cũng k khoái chung cư nên em nói cụ chỉ lướt lướt mà k chịu hiểu.
Thi thoảng có liên hoan tầng thì mới trải chiếu lẩu liếc tí, chứ k có nhà nào dở hơi đi mời khách ra hành lang ăn uống cả. Hành lang nhà em 3m6 nên cụ có trải chiếu 1m8-2m vẫn thoải mái đi lại chứ k phải như mấy khu mới bây giờ.
Còn nói về văn minh, ý thức sợ mấy khu vin mới ra cũng k bằng đc khu này đâu cụ. Toàn nhà có học thức, có điều kiện cả. Làm gì quá đáng gọi lễ tân lên phân giải, quá nữa thì đưa lên group thì có mà xấu mặt (cái này gần như k có).

HenryFord

Xe điện
Đội vợ lên đầu, trường sinh bất lão, nhá.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em nhắc lại lần nữa là k ăn cỗ, mà là trà nước nhé. Em biết nhà đất cụ đẹp nên chắc cụ cũng k khoái chung cư nên em nói cụ chỉ lướt lướt mà k chịu hiểu.
Thi thoảng có liên hoan tầng thì mới trải chiếu lẩu liếc tí, chứ k có nhà nào dở hơi đi mời khách ra hành lang ăn uống cả. Hành lang nhà em 3m6 nên cụ có trải chiếu 1m8-2m vẫn thoải mái đi lại chứ k phải như mấy khu mới bây giờ.
Còn nói về văn minh, ý thức sợ mấy khu vin mới ra cũng k bằng đc khu này đâu cụ. Toàn nhà có học thức, có điều kiện cả. Làm gì quá đáng gọi lễ tân lên phân giải, quá nữa thì đưa lên group thì có mà xấu mặt (cái này gần như k có).
Post trên nữa cụ có nói liên hoan có lúc cả tầng làm tí lẩu còn gì. Ý của em nó cực kỳ đơn giản là "hành lang không phải là nơi tiếp khách, kê bàn ghế với bất kỳ lý do gì". CC có nhà cộng đồng mà cụ, em cũng ở CC 2 năm là đủ dài để em thấy rõ nhiều cái bất cập nên em mới nói (tạm bỏ qua chuyện mặt bằng rộng hay hẹp đi). Thật sự không nên so sánh kê bàn ở hành lang chung cư với kê bàn ở đường ngõ trong xóm (vẫn còn lối đi) nếu so sánh thế sẽ phải tính kê bàn ghế ở khuôn viên đi lại của tòa chung cư hợp tương đương. Dù gì thì em vẫn phản đối lối sống sinh hoạt ở hành lang CC với bất kỳ lý do gì, Em phản đổi quan điểm thôi chứ các cụ cứ làm em có làm gì được đâu:))

tuan2681

Xe điện
em cũng ở chung cư, hành lang rộng 2m, sảnh thang thì gần 3m, thông gió 3 thanh bộ, chiều đến mở cửa thoát hiểm là nắng vào tận cửa căn hộ thứ 2 luôn.rất thoáng.
và cũng toàn gia đình trẻ, nhà nào cũng 1-2 đứa trẻ con, thả ra hành lang cho nó chơi với nhau, đừng nô đùa quá đáng hay leo ra thang bộ là được thôi.
còn chung cư nhà em thì thi thoảng ngày lễ cả tầng liên hoan (1 năm 1-2 lần), ở hành lang luôn, trung thu hay Tết cùng nhau mua đồ về trang trí, hết lễ thu về năm sau làm tiếp
nhiều người thì đánh giá nthe là bầy đàn , là văn hóa lúa nước.
nhưng với em và tất cả ae ở cùng tầng lại thấy thế là vui và đoàn kết

giờ mà cho em ở cc nhà nào biết nhà đó chắc em và 2 đứa giặc nhà em nó tự kỉ mất @@

maroon5788

Xe buýt
Ko ai thích chơi ở hành lang cả, trc đợt dich bệnh trẻ k đc xuống sân chơi. E thi thoảng cũng cho con ra hành lang đi xe, chạy tí, nhưng chẳng ảnh hưởng đến ai. Tầng e có 2 nhà, mấy nhà kia chưa về.
Nhà ai có trẻ con cũng hiểu và thông cảm.
Mở cửa cũng là quyền của mỗi ng, nếu hành lang k có điều hòa thì sao lại cấm vs kì thị buồn cười thật.
Còn ng ta tổ chức cưới hỏi gì cũng xin phép bqt rồi nên người ngoài k ở đấy đừng xỉa xói, đến khi đến lượt mình thì lại tự vả :))
Đã ở chung thì chấp nhận đi