KIA CD5 - niềm tự hào của KIA VN trong thập niên 90’

Trạng thái
Thớt đang đóng

mr_bean

Xe tải
Cd5

Các bác cho e hỏi tí. Xe e bị mất cái ống to gần bằng cổ tay dài khoảng 7cm nối từ ống hút gió, trước bộ lọc gió đến chỗ ống xả của động cơ. E đoán là để làm nóng không khí nạp, các bác cho e hỏi tác dụng nó như nào? Thay bằng ống gì bây giờ?

Chỉnh sửa cuối:
Các bác cho e hỏi tí. Xe e bị mất cái ống to gần bằng cổ tay dài khoảng 7cm nối từ ống hút gió, trước bộ lọc gió đến chỗ ống xả của động cơ. E đoán là để làm nóng không khí nạp, các bác cho e hỏi tác dụng nó như nào? Thay bằng ống gì bây giờ?
Ống đấy để lấy gió nóng từ dưới lên. Nó thường làm bằng amiăng hay vật liệu chịu nhiệt gì đó. Bác có thể kiếm ống bằng vật liệu chịu nhiệt tương đương bỏ vào là được.

Nhớ kiểm tra luôn cái van điều tiết kg khí phía trên có còn kg nhé.

Chỉnh sửa cuối:
Mấy hôm nay có người nhà HN vào SG chơi... em tòan chở 8 người (5 người lớn + 3 trẻ em) trên 1 chiếc CD5... CD5 nhìn vậy mà cũng rộng ra phết...:D
Iem ạ bác !!! Coi chừng chạy đường xóc hay bên cao bên thấp => cái giằng chữ H (trục sau) nó xoắn luôn, không hồi lại vị trí cũ là xe tha hồ.... "ăn" lốp đấy.

mr_bean

Xe tải
Ống đấy để lấy gió nóng từ dưới lên. Nó thường làm bằng amiăng hay vật liệu chịu nhiệt gì đó. Bác có thể kiếm ống bằng vật liệu chịu nhiệt tương đương bỏ vào là được.

Nhớ kiểm tra luôn cái van điều tiết kg khí phía trên có còn kg nhé.
Cám ơn bác gấu! E ở Hà Nội vậy ko biết có mua cái ống đó ở chợ trời được ko nhỉ? Hay phải chế cái khác vào? Còn cái van điều tiết không khí mà bác bảo là cái lắp trên đường khí nạp phải không? E có phải điều chỉnh gì ko hả bác? Xe e vẫn nổ ngon và đi bình thường. Vậy các cái đó nó có tác dụng khi nào vậy bác gấu? Mong bác chỉ giáo !

khi nào thì con si đi này vào viện bảo tàng nhỉ ... hihi, bác gấu ơi...
Trên net ngày càng có nhiều hội chơi CD5. Vài năm nữa, fan CD5 sẽ đông đảo như hội "con bọ" cho mà xem. Bác tranh thủ kiếm 1 con CD5 đê. Mai kia giá cao và kiếm kg ra hàng jin nữa đâu (b) . :D :D

@ Mr_bean

Bác thấy cái cục tròn tròn trên ống hút vẫn còn dây điện nối vào phía thân máy là OK. Khỏi chỉnh sửa gì hết.

Cái ống đó thay bằng cái gì cũng được. Miễn nó phải là vật liệu chịu nhiệt, nếu không nóng quá nó phát hỏa là teo đời em nó đấy :s :'(

mr_bean

Xe tải
Trên net ngày càng có nhiều hội chơi CD5. Vài năm nữa, fan CD5 sẽ đông đảo như hội "con bọ" cho mà xem. Bác tranh thủ kiếm 1 con CD5 đê. Mai kia giá cao và kiếm kg ra hàng jin nữa đâu (b) . :D :D

@ Mr_bean

Bác thấy cái cục tròn tròn trên ống hút vẫn còn dây điện nối vào phía thân máy là OK. Khỏi chỉnh sửa gì hết.

Cái ống đó thay bằng cái gì cũng được. Miễn nó phải là vật liệu chịu nhiệt, nếu không nóng quá nó phát hỏa là teo đời em nó đấy :s :'(
Cám ơn bác Gấu! E thấy trên cái van bác bảo nó có cái ống hơi dẫn vào máy bác ạ. Còn việc nữa là e thấy một cái ống cao su to như ngón tay một đầu cắm trên đỉnh lốc máy, một đầu cắm vào bộ chế hòa khí thì phải ( Vì đầu đó hình như chủ trước đã rút ra) E đoán vậy vì cái ống đó dài vừa tới chỗ chế hòa khí và ở bộ chế có chố để cắm vừa cái ống đó. E cắm thử vào thì thấy chết máy, rút ra thì máy lại nổ bt. Bác cho e biết tác dụng của nó nhé, có cần thiết phải cắm cái ống đó vào không. Một lần nữa cám ơn bác!

chino

Xe tải
Tôi ít tiền, tập tọe chơi xe chủ yếu cho đỡ mưa nắng. Các Bác đã dùng CD5 rồi xin tư vấn giùm tôi có nên chọn xe này không? mua ở đâu? tầm tiền nào thì ổn? Đặc biệt Bác nào nâng đời thì ới Tôi 1 câu nhé.

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Bác @stinger đã đi kiểm tra chưa nhỉ, bệnh em nó thế nào, nêu lên cho AE biết kinh nghiệm với.
Thanks.
Bá cáo các bác là mãi hôm qua em mới mang đi kt, kết quả là ko bugi, máy móc, chế chủng gì sất, tất cả chỉ tại bẩn quá, lại làm vệ sinh lại, sáng nay KT lại thì lại ngon như xưa rồi (he hé)
Tuy vậy em nó cũng già nua tuổi tác rồi (đồ Kim chi chứ ko phải Sushi) nên đã có nhiều biểu hiện ko mấy sung sức nữa. Bác thợ nói em là xe nhỏ nên dễ nhận rõ những biểu hiện xuống sức hơn xe lớn
Để em theo dõi tình trạng ăn uống của em nó thế nào đã, rồi bá cáo lại các bác típ !
Ah, còn điều này nữa, đó là công thợ ! em hỏi, bác thợ nói "mày muốn đưa bao nhiêu thì đưa" làm em lăn tăn quá, công việc chỉ là vệ sinh, chỉnh lửa, bác này làm ở nhà, ko phải gara, lần trước vệ sinh toàn bộ chế giá 200k (cao hơn ở chỗ khác) lần này em đưa 1 lít có phá giá ko nhỉ? hay nửa lít thôi?
hì hì hì :D :D :D

CD5-5139

Xe đạp
Chào các bác! Em là lính mới tò te, cũng đang sở hữu 1 em CD5, vào đây thấy anh em cùng hội cùng thuyền cũng đông nên mừng ghê, cứ ngỡ chỉ có mình bây giờ còn dùng CD5 còn người ta đi toàn xe xịn, thế mà không ngờ... Thế lq2 bây giờ có chỗ để chia sẻ buồn vui về chiếc xe thân yêu của mình rội

Kia

Xe tải
Hay lại lập hội Kia CD5 như những hội khác các Bác nhỉ :D

songlam

Xe buýt
Chào các bác! Em là lính mới tò te, cũng đang sở hữu 1 em CD5, vào đây thấy anh em cùng hội cùng thuyền cũng đông nên mừng ghê, cứ ngỡ chỉ có mình bây giờ còn dùng CD5 còn người ta đi toàn xe xịn, thế mà không ngờ... Thế lq2 bây giờ có chỗ để chia sẻ buồn vui về chiếc xe thân yêu của mình rội
Bác ở SG hay HN vậy?

Em sắp đi bảo dưỡng 30.000km, chẳng biết là nên vào hãng hay ra ngoài làm nữa...

Chỉnh sửa cuối:
Em sắp đi bảo dưỡng 30.000km, chẳng biết là nên vào hãng hay ra ngoài làm nữa...
Trong ngoài đều được hết (tùy túi của bác). Nhưng ít nhất phải qua công đoạn sau:
+ Thay mấy thứ:
- Lọc gió (thay lần 2 vì 15.000km thay 1 lần).
- Lọc Dầu (thay lần 3 vì 10.000km thay 1 lần).
- Nếu lọc xăng chưa thay thì bác thay luôn (20.000km/lần).
- Thay nước làm mát nếu chưa thay (2 năm lần).
- Thay dầu máy (manual ghi 10.00km/lần nhưng em cứ 3000 km/lần cho chắc vì đường xá VN và chất lượng dầu VN....nó chỉ mang cỡ đó :D )

+ Xiết ốc mấy cái rôtuyn hệ thống lái.
+ Đảo lốp (nếu chưa đảo)
+ Kiểm tra 4 bánh nếu thấy "rơ thì mở ra xiết ốc , tiện thể kiểm tra má phanh trước sau. (Nhớ để ý khi xiết vào chặt cứng phải nới ốc ra 1/4 vòng kẻo cứng quá nó phá bi đây).
+ Kiểm tra căng lại dây cu-roa máy lạnh , máy phát

Ngoài ra, trong manual có yêu cầu canh chỉnh lại su-pap (25.000km) nhưng thợ nào cũng can là kg nên chỉnh , cứ để thế mà chạy.

Tự làm:cầm cái tuốc nơ vít vặt cho chặn mấy con ốc ở cánh cửa xe...

Hết.

Em toàn làm ngoài (vì ngoài này kg có hãng) , đứng chỉ thợ làm từng thứ 1. Chất lượng OK. Công thợ..... 100K (y)

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Thanks bác Gấu đã có bài rất chi tiết...
Em xin phép bác in ra để đến hôm đó cũng chỉ đạo thợ làm...:D

CD5-5139

Xe đạp
Em ở Sgon bác Songlam ah. Có dịp nào đó mong gặp các bác để thọ giáo, chứ em cứ gọi là mù tịt về xe, chỉ tội yêu xe quá nên mua cho bằng đươc. :D

songlam

Xe buýt
+ Đảo lốp (nếu chưa đảo)
Nói về vụ đảo lốp em xin hỏi các bác chút
Hồi em mua xe của chủ cũ đã chạy 15.000km. Do xe mua trước đây cho bà vợ tập lái nên một số bánh xe có hiện tượng bị quẹt vào lề... Hồi đó em cũng mới tập lái nên cũng bị quẹt vào lề tiếp...
Sau đó để cho yên tâm em làm như sau:
Chọn trong 4 cái bánh đang dùng lấy 2 lốp còn tốt và độ mài mòn tương đối giống nhau cho vào 2 bánh sau. Lấy lốp xơ cua (còn gần như mới) + mua thêm 1 cái lốp Kumho mới cho vào lốp trước... Như vậy là 2 lốp trước là mới, còn 2 lốp sau là cũ...
Bây giờ đã lăn bánh thêm 15.000km thì đảo là đảo thế nào ạ?
thanks các bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng