KIA CD5 - niềm tự hào của KIA VN trong thập niên 90’

Trạng thái
Thớt đang đóng
TheOne nói:
Em thấy nó cũng không giống Hatchback , vậy nó gọi là gì ạ?
Ở VN, bà con thường gom CD5 - Matiz - Suzuki Wagon vào 1 nhóm và gọi chung là dòng Mini cho nó... oai.

Kể ra CD5 mà được so sánh với Zace thì quá phúc cho CD5 các bác nhỉ.

Nếu cứ lấy giá Zace gấp 2,5 lần CD5 rồi so sánh với những thứ bác kể thì cũng vui đấy chứ. :))

Song Han

Xe đạp
polar bear nói:
1/ Khẳng định thứ nhất: CD5 là xe có giá bèo nhất trong các loại xe "có cùng mức chất lượng". Vì vậy nếu bác chỉ có từ 100 - 150 T thì sẽ không lựa được loại xe nào (cùng đời, cùng chất lượng) tốt hơn CD5. Còn trên 150T thì thuộc đẳng cấp khác rồi. Xin miễn bàn.:D
TIỀN NÀO CỦA ẤY mà.:))
Bác nói thế chứ em thấy trên muaban.net khối xe Fiat Siena từ ED đến ELX, HLX rao bán với giá từ 7.4K đến 9.0K. (HLX thì trên 10K)

songlam

Xe buýt
TheOne nói:
Cho em đóng góp 1 chút ý kiển nhé, nói trước các bác đừng ném dép iem. hè vừa rồi em đi vào Hà Tĩnh ,em thì chạy Zace từ đầu , đến khi vào ngã ba đồng lộc em lấy xe chú chạy thử - kia pride. nói thật với bác là thất vọng chàn chề , gương nhỏ và không thật , ghế lái không convenient lắm và cảm giác thấp hơn các xe sedan khác. ko trợ lực nên em cũng không dám chê lái nặng. em chạy đúng 200 m chuyển ngay về zace.

1 cái nữa là kia chạy điều hòa thì máy rất yếu và cái motơ gạt nước thì dễ chết. đi số không sướng tay...
Họ hàng Zace, Innova nên mang đi đọ với Carvival họ hàng nhà em..:D

Song Han nói:
Bác nói thế chứ em thấy trên muaban.net khối xe Fiat Siena từ ED đến ELX, HLX rao bán với giá từ 7.4K đến 9.0K. (HLX thì trên 10K)
Bác phải so giá theo chính dòng xe mới đánh giá được tương đối về mặt chất lượng. Cùng chất lượng thì giá Siena phải trên CD5 một bậc. Chơi Fiat mà ôm mấy iem giá bèo (thường là taxi thải ra) tiền chữa chẳng mấy mà hơn tiền xe.

laixe68

Xe đạp
Em xin có vài ý kiến với các bác như sau:
-Nói về đẳng cấp thì rõ ràng Fiat hơn hẳn CD5 (có thể ví như: phong độ nhất thời, đẳng cấp sẽ là mãi mãi).
-Nói về taxi: CD5 là chạy taxi nhiều hơn Fiat. Do vậy xác xuất để mua phải hàng taxi thải ra CD5 sẽ cao hơn Fiat (với lại hình như Fiat chạy Taxi họ chưa có ý định thải thì phải)
-Nói về chi phí sửa chữa:
+Fiat đắt hơn bởi vì chất lượng phụ tùng tốt hơn(hàng hiệu), xuất xứ EU do đó thời gian sử dụng kéo dài hơn--> ít lần vào gara hơn.
+ CD5 phụ tùng rẻ, chất lượng không cao, xuất xứ không rõ ràng, thời gian sử dụng ít hơn--> nhiều lần vào gara hơn.
Như vậy các bác có thể so sánh rồi nhể
Các bác cứ thành lợp hội này, hội nọ mà sao chằng có bác nào thành lợp hội tư vấn, bảo vệ người tiêu dùng cả. Quyền lợi là thuộc về những người yêu chân lí*-)

songlam

Xe buýt
Fiat tốt chứ, hơn hẳn CD5
Nhưng mà (khổ quá đời vẫn luôn có chữ "nhưng")
Có 2 em, 1 em CD5 8.5K, 1 em Fiat cũng 8.5K, chọn em nào đó mới là...:D
Vì Fiat hơn hẳn CD5, mà sao giá nó lại bằng CD5 nhỉ....:D

songlam nói:
Fiat tốt chứ, hơn hẳn CD5
Nhưng mà (khổ quá đời vẫn luôn có chữ "nhưng")
Có 2 em, 1 em CD5 8.5K, 1 em Fiat cũng 8.5K, chọn em nào đó mới là...:D
Vì Fiat hơn hẳn CD5, mà sao giá nó lại bằng CD5 nhỉ....:D
Đúng là như vậy.
Người ta tư vấn trên quan điểm bảo vệ người tiêu dùng mà lại bị phê bình. Thế có chán không. :'(
Thôi, đề nghị hội CD5 giải tán gấp !! (mà có lập hội đâu mà giải tán nhâỷ?? ) :)) :)) :))

laixe68

Xe đạp
Đó là vấn đề cần trao đổi đấy. Vì giá xe Fiat bây giờ là gần với giá trị thực nhất. Tâm lí người mua cứ nghe nói Fiat thay đồ hiếm và đắt (vì chỉ vào hãng mới có đồ)là sợ rồi mà không biết tại sao nó đắt (nếu so với phụ tùng chính hãng của các hãng khác thì cũng same như nhau thôi). Ngược lại CD5 thì đâu cũng có thể là gara. Nói tóm lại nếu là người tiêu dùng thông thái với giá same như vậy thì Fiat là lựa chọn số 1. Thật đấy!(y)

qisheng

Xe buýt
Thôi, đề nghị hội CD5 giải tán gấp !! (mà có lập hội đâu mà giải tán nhâỷ?? ) :)) :)) :))
Ấy chớ bác Gấu, em mới vào hội mà đã giải tán thì bíêt sinh hoạt ở đâu :'(
Fiat là lựa chọn số 1. Thật đấy!(y)
Ơ thread này đang nói về KIA CD5 cơ mà bác 68, so sánh làm gì?

songlam

Xe buýt
Tối nay em đưa vợ cả đi xem Guita cổ điển ở nhà hát thành phố. Vòng 3 vòng từ Nguyễn Huệ vòng quanh nhà hát rồi qua đường Lê Lợi mà cũng không tìm ra chỗ đỗ xe...(vì chật ních hết rồi). Đến vòng thứ 4 qua đường Lê Lợi thấy 1 chú Vios loay hoay ko vào được... Thế là em đến thế chỗ... Cũng phải nhờ chú xe vé đỗ xe canh giúp và xe em lọt vào được vừa khít.... :D
Cd5 đôi lúc cũng có có lợi đấy chứ, các bác nhỉ....:D

Chỉnh sửa cuối:
laixe68 nói:
Đó là vấn đề cần trao đổi đấy. Vì giá xe Fiat bây giờ là gần với giá trị thực nhất. Tâm lí người mua cứ nghe nói Fiat thay đồ hiếm và đắt (vì chỉ vào hãng mới có đồ)là sợ rồi mà không biết tại sao nó đắt (nếu so với phụ tùng chính hãng của các hãng khác thì cũng same như nhau thôi). Ngược lại CD5 thì đâu cũng có thể là gara. Nói tóm lại nếu là người tiêu dùng thông thái với giá same như vậy thì Fiat là lựa chọn số 1. Thật đấy!(y)
Iem nói không phải , có gì bác laixe68 bỏ quá cho: Sao bác lại tự hạ giá iem xe của mình thế. Ai lại đem FIAT Siena 68 đi so với CD5? :|
Bác nên so với mấy con sedan cùng thời như: Daewoo Lanos , Nubira , Ford Laser , Mit Gala , Corolla J , Mazda 323...... Ôi nhiều quá kg nhớ hết *-)

Giặc lái

Xe tải
Em thấy cả 2 chiếc fiat và kia đều cùng 1 hạng thôi, còn fiat gi và kia gì lại tính tiếp nữa - còn CD5 và Siena thì chủ quan thấy cả hai cùng ko đẹp, chạy bình thường, độ an toàn thấp, kích thước nhỏ, không có gì nổi bật, cùng là chuẩn như vậy thì xe nào có giá rẻ hơn luôn là lợi thế

songlam

Xe buýt
Em định mua con xe này mà chủ nó không chịu bán...

Chỉnh sửa cuối:
Con này chắc là xe nhập bác nhẩy.
Ngoài tôi cũng có 1 con (4 cửa) ca-lăng giống spectra , 4 mâm đúc, gạt nước sau, nhún sau cao nhỏng => đầu chúi trong Sì po lắm. Tiếc rằng, em ấy là xe của 1 cơ quan. Chúng sanh phá quá. Nghe nói chạy 100km.... 10 lít.

ChaungoanBacHo

Xe tải
AE cho hỏi tý? Tôi ở Hnội đang muốn lắp thêm đồng hồ thời gian (điện tử), cũng đã thử đi tìm mà kg thấy đâu bán ! Có ai biết kg ? Thanks

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các bác cho em hỏi tý là khi gắn khóa tổng thường thợ sẽ đấu dây vào đèn hazard để khi bấm điều khiển thì nó nháy 1 cái, vậy khi ta kéo chốt cửa bên tài thì đèn cũng nháy, em có cảm giác các xe đều ko khóa cửa khi chạy, điều này khá nguy hiểm trong điều kiện hiện nay (kẻ gian đột nhập, trẻ nhỏ hoặc người thiếu kinh nghiệm vô tình làm cửa mở), còn nếu chốt cửa thì khi dừng lại đèn hazard sẽ nháy 1 cái (để mở cửa) rồi lại nháy cái nữa khi bạn đã ra khỏi xe (để khóa cửa). Thế thì có vẻ hơi quê. Em muốn đèn chỉ nháy khi bấm remote, kéo chốt thì không nháy đèn, có cách nào ko hả các bác?

Còn điều này nữa, xe em chỉ báo cửa mở khi đóng cửa sau bên phụ ko chặt, tất cả các cửa còn lại dù mở toang ra nó cũng chẳng phàn nàn gì :(
Thế là sao, rõ ràng em thấy cả 4 cánh đều có công tắc mà, xe các bác thế nào? có giống thế ko?

stinger nói:
Còn điều này nữa, xe em chỉ báo cửa mở khi đóng cửa sau bên phụ ko chặt, tất cả các cửa còn lại dù mở toang ra nó cũng chẳng phàn nàn gì :(
Thế là sao, rõ ràng em thấy cả 4 cánh đều có công tắc mà, xe các bác thế nào? có giống thế ko?
Chắc là....công tắc hoặc dây dợ ở 3 cái cửa kia đã... TÈO :'(
Em iem, mở cửa nào đèn cũng sáng trừ cửa.... hậu.:D :D

Bác lấy RP7 xịt vào mấy cái công tắc đèn kg sáng. Có khi nó bị rỉ. Xịt xong, lấy tay ấn ấn công tắc vài cái có khi được lại.

qisheng

Xe buýt
Xe em thì chỉ không sáng (chập chờn) đèn cửa bên tài, các cửa khác ngon lành.
Em sẽ thử xịt RP7 theo lời bác Gấu xem thế nào.

songlam

Xe buýt
polar bear nói:
Chắc là....công tắc hoặc dây dợ ở 3 cái cửa kia đã... TÈO :'(
Em iem, mở cửa nào đèn cũng sáng trừ cửa.... hậu.:D :D
Xe em cũng giống xe bác Gấu .....

Trạng thái
Thớt đang đóng