Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
da. chỉ co' mỗi lúc bật AC lên thì mới bị cạch cạch bác ạ.e nghe nói là bị ở lốc bác ạ.mới tậu được e xe mà lắm bệnh quá hjhjhj
Đi CD5 trình độ về máy móc cơ khí sẽ được tăng đáng kể đấy bác ạ :)

nguyenanhson113

Xe tăng
Lốc Vịt nhà em cũng đang kêu ro ro CT ạ, thợ bảo chả xửa lý được gì...cứ để đến lúc "đi" thì đặt 9 củ vào đấy thay thế!=))

bluestar2006

Xe container
Lốc Vịt nhà em cũng đang kêu ro ro CT ạ, thợ bảo chả xửa lý được gì...cứ để đến lúc "đi" thì đặt 9 củ vào đấy thay thế!=))
Cậu thợ điều hòa khu vực TG nói có cái lốc gì đó vừa bền vừa rẻ (em mới nghe đc chuyên buôn xe vừa thay cho e WG nói vậy). Khi nào "nó" đi, bác thử hỏi loại đấy xem thế nào.

nguyenanhson113

Xe tăng
Cậu thợ điều hòa khu vực TG nói có cái lốc gì đó vừa bền vừa rẻ (em mới nghe đc chuyên buôn xe vừa thay cho e WG nói vậy). Khi nào "nó" đi, bác thử hỏi loại đấy xem thế nào.
Vâng, Chủ tịch cũng hóng hộ em nhá!

connhaphuho

Xe hơi
Đi CD5 trình độ về máy móc cơ khí sẽ được tăng đáng kể đấy bác ạ :)
Bác chủ tịch cho em hỏi ngu tí : cái lọc xăng nó nằm ở đâu vậy ? có dễ thay không hay phải vào gara ? ở ngoài đấy bán bao nhiêu tiền vậy (để em tham khảo, mua khỏi bị hớ)nếu bác có hình ảnh minh quạ thì càng tốt ...trình độ máy móc em bữa giờ chả nâng được bao nhiêu cả ...toàn làm những việc linh tinh cho V2 không !!!
Tình hình là buổi sáng em chạy xe nó khục khà khục khặc, như là thiếu xăng í, chạy 1 hồi nóng máy nó mới êm trở lại ..nhờ bác chẩn bịnh cho V2 em nhá
Ten cù bác CT.

bluestar2006

Xe container
Bác chủ tịch cho em hỏi ngu tí : cái lọc xăng nó nằm ở đâu vậy ? có dễ thay không hay phải vào gara ? ở ngoài đấy bán bao nhiêu tiền vậy (để em tham khảo, mua khỏi bị hớ)nếu bác có hình ảnh minh quạ thì càng tốt ...trình độ máy móc em bữa giờ chả nâng được bao nhiêu cả ...toàn làm những việc linh tinh cho V2 không !!!
Tình hình là buổi sáng em chạy xe nó khục khà khục khặc, như là thiếu xăng í, chạy 1 hồi nóng máy nó mới êm trở lại ..nhờ bác chẩn bịnh cho V2 em nhá
Ten cù bác CT.
Nhiều khả năng xe bác được thợ tháo cái van hằng nhiệt ra nên buổi sáng máy lâu nóng do nước lúc nào cũng qua két mát.
Còn lọc xăng hàng Mobis giá 35K (giá ngày hôm qua), loại không tốt bằng giá có thể rẻ hơn. Vị trí nó ở phía dưới bầu trợ phanh tầm 30cm, thông thường bằng nhựa, to bằng cái chén uống nước, có 3 ống cao su cắm vào (cũng có cái lọc vỏ kim loại giá sẽ đắt hơn).
Lúc nào em sẽ chộp hình cho bác "chim ngửng" nhé (cọp pi roai 2345). Bác mua về tự thay được, cần mỗi cái kìm thôi (bác chú ý cắm đúng ống, xong xuôi kiểm tra không thấy xăng chảy ra ngoài là OK)

connhaphuho

Xe hơi
Thanks bác chủ tịch. Vậy là cuối tuần này em lại phải chọc ngoáy V2 nữa rồi :D.
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa: em dự định làm vệ sinh bình xăng con, không biết khi mình tháo bình xăng con, phải ngắt đường cấp nhiên liệu ra sao ợ ? hay cứ vô tư tháo ?

hoangthanhnb

Đi bộ
Cho em hỏi thêm 1 câu nữa: em dự định làm vệ sinh bình xăng con, không biết khi mình tháo bình xăng con, phải ngắt đường cấp nhiên liệu ra sao ợ ? hay cứ vô tư tháo ?
Bình xăng con ( hay chế hòa khí ) theo em thì cụ nên mang qua gara, cái này ko có chuyên môn e khó xơi lắm cụ ạ, xẩy tí là lắm chuyện lắm.

bluestar2006

Xe container
Có một phương án là ra gara như bác hoangthanhnb nói. Nhưng nếu bác vẫn muốn tự làm thì vẫn được, và cần chuẩn bị một số thứ như sau:

Hộp xịt Carb Cleaner
Ron cổ hút (vì chắc thế nào cũng rách)
Một ít keo chuyên dụng để trám ron.

Tháo bầu gió, rồi tháo ống dẫn xăng từ bơm xăng ra, ống dẫn nước, jắc dây điện, bù ga điều hòa, ... ồi tháo 4 con ốc bắt CHK, nhấc CHK ra. Đường xăng bác không cần ngắt vì bơm xăng chỉ hoạt động khi máy nổ.
Các cơ cấu tay đòn, chốt, lẫy bên ngoài chế tương đối phức tạp, bác nhớ vị trí để còn lắp vào (tốt nhất chụp hình)

Dùng tô vít tháo nắp CHK, mở ra bên trong cũng tương đối phức tạp, các ốc đậy, gíc lơ cũng cần nhớ vị trí chính xác. Bác tháo ra và dùng bình xịt tùm lum các chi tiết, các đường ống. Cần đảm bảo không làm gẫy, mất chi tiết nào, và khi lắp vào đúng vị trí các ốc, gíc lơ (chỉ tháo cả cụm gic lơ chính và phụ, không nên tháo rời kỹ quá)

Lúc lắp CHK lại cần làm sạch bề mặt tiếp xúc với cổ hút. Đặt ron vào nên phết keo xung quanh phần ống nước làm mát.

Em nói vậy thôi chứ em cũng chỉ đứng xem thợ làm, chứ chưa trực tiếp làm lần nào,mặc dù tin tưởng mình làm được, hehe

Bác hình dung cái ruột gan CHK nó thế này nhé

Ảnh cái lọc xăng em quên chưa chụp cho bác xem hình rồi

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
em tặng bác phụ hồ cái can 10l
Bác mà táy máy vào CHK là thế nào cũng dư ra 1 số thứ đấy :-o

connhaphuho

Xe hơi
Thanks các bác nhiều, nghe các bác tư vấn thế thì em nhất quyết .....đem ra gara cho nó lành :D (cũng để xem và học hửi cho lần sau, tự mình "chơi" V2 mình nó mới sướng :D )

bluestar2006

Xe container
Thanks các bác nhiều, nghe các bác tư vấn thế thì em nhất quyết .....đem ra gara cho nó lành :D (cũng để xem và học hửi cho lần sau, tự mình "chơi" V2 mình nó mới sướng :D )
Bác nhớ chọn thợ nào chuyên về Pride nhé, nhiều thợ lắp sai mấy cái ốc vít bên trong lắm, xe vẫn chạy nhưng không nuột nà.

Gau_soc

Xe hơi
Hôm qua, em đã xử lý xong cái vụ điều hòa tại Nguyên điều hòa
NHìn chung là ok, thợ là bác chủ nhiệt tình, vui vẻ

Em đã làm vệ xinh toàn bộ, nạp lại gas, xử lý lại lọc gas (tổng thời gian 2,5 giờ và 900K)

Cho em hỏi một chút
Em ko thay được lọc gas mới vì thợ tìm mãi ko có cái nào hợp với cái đầu nối.
Thợ bảo ko muốn sửa lại cái đầu nối gin, nên đành phải cắt lọc gas cũ ra và thay vào đó 1 lớp lưới thép sau đó hàn lại. Làm như vậy có ổn ko các bác
Em hỏi thợ: Sao ko ra chợ giời mua 1 cái lọc mới
Thợ: Em ko bao giờ mua lọc ở chợ giời, toàn hàng lởm. Em toàn phải đặt người đi lấy ở nước ngoài về
Em: Bó tay, ...

bluestar2006

Xe container
Hôm qua, em đã xử lý xong cái vụ điều hòa tại Nguyên điều hòa
NHìn chung là ok, thợ là bác chủ nhiệt tình, vui vẻ

Em đã làm vệ xinh toàn bộ, nạp lại gas, xử lý lại lọc gas (tổng thời gian 2,5 giờ và 900K)

Cho em hỏi một chút
Em ko thay được lọc gas mới vì thợ tìm mãi ko có cái nào hợp với cái đầu nối.
Thợ bảo ko muốn sửa lại cái đầu nối gin, nên đành phải cắt lọc gas cũ ra và thay vào đó 1 lớp lưới thép sau đó hàn lại. Làm như vậy có ổn ko các bác
Em hỏi thợ: Sao ko ra chợ giời mua 1 cái lọc mới
Thợ: Em ko bao giờ mua lọc ở chợ giời, toàn hàng lởm. Em toàn phải đặt người đi lấy ở nước ngoài về
Em: Bó tay, ...
Em cũng không rõ về câu trả lời của chú thợ kia, nhưng nếu em ra 29 Nguyễn Huy Tự chắc vẫn tìm được đồ của xe mình.
Cá nhân em cũng bảo dưỡng điều hòa ở Nguyên Điện lạnh, và thấy các bác ý làm tốt (em hay làm ở cơ sở cũ chỗ gầm hầm chui Đại Cồ Việt - Kim liên), nhưng mấy bác bên WGC không hiểu gặp phải thợ nào ở cơ sở Trần Khát Chân lại không hài lòng.

Về giá hôm nay bác làm, em thấy hơi đắt (chắc tại công làm lại lọc ga cao)

connhaphuho

Xe hơi
Ảnh cái lọc xăng em quên chưa chụp cho bác xem hình rồi
Bác cho em xem ảnh cái lọc xăng với, hôm nay em đi hỏi giá nó đưa em xem loại vỏ bằng kim loại, giá 420K , em ngẩn tò te ...(mà thấy vỏ hộp giấy lại ghi là pump assy., làm em lăn tăn quá, không biết phải nó ko)

bluestar2006

Xe container
Đây bác ơi, cái chỗ khoanh tròn là lọc xăng bằng nhựa nhé. Chứ cái pump assy kia là cái bơm, trong ảnh nó ở bên trái, có chữ KIA nổi trên mặt.

Gần hơn chút đây:

connhaphuho

Xe hơi
Bác chủ tịch đại tài ^:)^, thanks bác chủ tịch rất nhiều, em rõ rồi ạ !!! vậy mà cái thằng bán hàng nó cứ khẳng định cái nó đưa em là cái lọc xăng :))

bluestar2006

Xe container
Bơm xăng 420K, nếu là hàng Mobis thì giá đó cũng không chênh với HN bi nhiêu đâu bác.

connhaphuho

Xe hơi
Cái bơm ấy có cần phải thay sau bao nhiêu km không bác ? hay là xài cho đến lúc nó ngủm mới thay?

bluestar2006

Xe container
Cái bơm ấy có cần phải thay sau bao nhiêu km không bác ? hay là xài cho đến lúc nó ngủm mới thay?
Đến lúc nó tèo, hoặc chảy nhớt nhiều quá mà không thợ nào khắc phục cho bác thì thay thôi ạ.