Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
E cám ơn bác đã chỉ cho e, nhưng e cũng đã thay lọc xăng rồi và những lúc e chạy chậm khoãng 40km/h, mới đi chừng vài km và chỉ có 1 minh e đi thôi không chở gì nặng cả mà cũng ị neên e mới không biết lý do gì cả, mong các bác chỉ giáo giúp em!
Theo kinh nghiệm của em thì lúc chết máy bác phải kiểm tra mức xăng trong chế hòa khí nó như thế nào, bằng cách nhìn vào ô kính của nó. Hết xăng trong CHK hay quá đầy xăng đều gây chết máy cả.

bluestar2006

Xe container
Vậy xin ý kiến bác cái đầu đấy thợ có thể làm tăng công suất lên được không nhỉ
Nếu bác chỉ có nhu cầu nghe Radio và băng thì cái đầu đó đáp ứng tốt, ko cần tăng công suất làm gì cả.
Còn nếu muốn nghe nhạc bằng CD, hay USB thì đương nhiên là cần đầu tư 1 cái HU khác (DVD hoặc CD/MP3 player), lúc đó công suất cũng sẽ được nâng lên.

BenVT

Xe đạp
sau 2 tháng vật lôn với em nó. giờ em có được kết qả ấn tượng. bugi màu gạch cua. 7l/100 cay chuối đường trường. 10l cho đường sai gòn. xe chạy dính lưng nữa sướng qá. em thấy chỉnh bộ chia lửa thế này mấy bác: nới ốc bộ chia lửa ra vừa đủ xoay được bộ chia lửa. đề máy nổ. mở máy lạnh. xoay bô chia lửa ngược kim đ hồ hết cở. xoay nhẹ từ từ bộ chia lửa đến khi nghe tiếng máy êm khong rung là ok xiết ốc cho chặc lại hihi xong
Các cụ cho hỏi thế này có phải là xe ăn xăng quá không? Em thấy các cụ quảng cáo xe tiết kiệm xăng lắm mà cụ canh chỉnh 7L đường trường, 10L đường SG thì có cao ko?

abcnam

Xe đạp
Các cụ cho hỏi thế này có phải là xe ăn xăng quá không? Em thấy các cụ quảng cáo xe tiết kiệm xăng lắm mà cụ canh chỉnh 7L đường trường, 10L đường SG thì có cao ko?
em thấy vậy là ổn rùi. bác để máy lanh suốt với xe hơi bóc thì cở đó. chỉnh nửa chắc em cẩu xe ra nhờ bác vua hung chỉnh hộ qá. sao tự nhiên thấy xe mình đáng yêu qá hihi

trunghieuads

Xe hơi
Chào CT và Các Bác E thành Viên mới đang sử dụng Kia CD5 đời 2002 . Xe E phần bù ga điều hòa không hoạt động ( E đã thử và kiểm tra kỹ rồi triệu chứng như các bác nói ở trên garanti 750v/phút không AC bật AC tua máykhông lên ,xe rung . đi trên đường không sao ,dừng xe rung muốn tắt máy tắt AC máy lại Êm E đã tìm đến vít chỉnh bù ga điều hòa thấy nguyên cụm vít lỏng lẻo chẳng cố định vào đâu cả ) . có Bác nào rành hoặc biết gara trong SG kiểm tra và sửa chữa bệnh này chỉ cho E với . xe E mua của chủ gara xong hình như gara này không rành hay là làm không tới vụ bù ga này . số của E 0903354456 mới mua xe mà mang chỉnh sửa bà cả nhăn E . có thể bác chủ gara cũng đọc được bài này xong cầu thị E nghĩ không sao cả .

bluestar2006

Xe container
Chào CT và Các Bác E thành Viên mới đang sử dụng Kia CD5 đời 2002 . Xe E phần bù ga điều hòa không hoạt động ( E đã thử và kiểm tra kỹ rồi triệu chứng như các bác nói ở trên garanti 750v/phút không AC bật AC tua máykhông lên ,xe rung . đi trên đường không sao ,dừng xe rung muốn tắt máy tắt AC máy lại Êm E đã tìm đến vít chỉnh bù ga điều hòa thấy nguyên cụm vít lỏng lẻo chẳng cố định vào đâu cả ) . có Bác nào rành hoặc biết gara trong SG kiểm tra và sửa chữa bệnh này chỉ cho E với . xe E mua của chủ gara xong hình như gara này không rành hay là làm không tới vụ bù ga này . số của E 0903354456 mới mua xe mà mang chỉnh sửa bà cả nhăn E . có thể bác chủ gara cũng đọc được bài này xong cầu thị E nghĩ không sao cả .

Bác đọc Trang 338 có hướng dẫn về bù ga điều hòa, bác nhé

boysaigonhot

Xe máy
Vậy là đúng quy trình rồi bác ạ!
Vì các loại xe khác, nếu khi mình khởi động xe, két nước chưa nóng, mình bật máy lạnh thì quạt vẫn chưa chạy (quạt chạy theo nhiệt độ của két nước). Vậy là do đặc thù của xe kia pride hả bác?

boysaigonhot

Xe máy
Ở Sài Gòn bác có thể ra đường Bà Hom, Q10 để kiểm tra và phục hồi bình xăng con. Giá hiện nay hình như 1,5tr đó bác. ĐT chổ sửa:Ba Dậu - 0909 040 200

boysaigonhot

Xe máy
Theo kinh nghiệm của em thì lúc chết máy bác phải kiểm tra mức xăng trong chế hòa khí nó như thế nào, bằng cách nhìn vào ô kính của nó. Hết xăng trong CHK hay quá đầy xăng đều gây chết máy cả.
Nhân tiện cho e hỏi chút, nếu đậu xe 2 ngày,hết xăng trong CHK (nhìn ô kính không còn xăng) thì có bình thường không CT? Vì xe e đậu 2 ngày thì rất khó nổ máy.

abcnam

Xe đạp
bac o dau tui qa chinh cho. dang ranh ne. hehe

67campha

Xe tăng
Vì các loại xe khác, nếu khi mình khởi động xe, két nước chưa nóng, mình bật máy lạnh thì quạt vẫn chưa chạy (quạt chạy theo nhiệt độ của két nước). Vậy là do đặc thù của xe kia pride hả bác?
e dự là bác chưa xem quạt xe khác lúc chạy máy lạnh. quạt này có 2 chức năng, 1 là giải nhiệt nước làm mát động cơ, 2 là giải nhiệt cho giàn nóng máy lạnh. thế nên khi bật máy lạnh thì quạt chạy là đúng bác ah. đặc thù ô tô nói chung nó thế chứ ko riêng Pride ạ.
em phát biểu có gì ko phải các bác chỉ giáo thêm ạ.

pajero2400

Xe tải
Kinh nghiệm của bác hay quá ạ. Cái ống này em cũng chưa tháo bao giờ nên không biết bên dưới nó lại có cái van như vậy bác ạ :)
Còn bánh răng công tơ mét, như em hình dung là thợ chỉ thay cho bác phần bánh răng nhựa thôi phải không ạ, vì thông thường khi hỏng cái bánh răng này là bọn em thường thay cả cụm cả nhựa và nhôm đấy ạ :) (gọi là con sâu)
Xe em thì thay sâu ctm rồi mà tốc độ rất vớ vẩn. đi số 3, vòng tua máy 1000 mà tốc độ báo có 20. Các cụ cho em xin cách xử lý với.

hat65

Xe điện
Nhân tiện cho e hỏi chút, nếu đậu xe 2 ngày,hết xăng trong CHK (nhìn ô kính không còn xăng) thì có bình thường không CT? Vì xe e đậu 2 ngày thì rất khó nổ máy.
Cụ nhìn lại cho chính xác là hết xăng hay xăng đầy ô kính nên ko nhìn đc nhé, cả 2 trường hợp đều khó nổ máy. Nhưng hết xăng thì rất khó xảy ra

Xe em thì thay sâu ctm rồi mà tốc độ rất vớ vẩn. đi số 3, vòng tua máy 1000 mà tốc độ báo có 20. Các cụ cho em xin cách xử lý với.
Cụ thay nốt dây công tơ mét đi, cố mua loại chuẩn cho đỡ rung giật
e dự là bác chưa xem quạt xe khác lúc chạy máy lạnh. quạt này có 2 chức năng, 1 là giải nhiệt nước làm mát động cơ, 2 là giải nhiệt cho giàn nóng máy lạnh. thế nên khi bật máy lạnh thì quạt chạy là đúng bác ah. đặc thù ô tô nói chung nó thế chứ ko riêng Pride ạ.
em phát biểu có gì ko phải các bác chỉ giáo thêm ạ.
Cụ phán thế chuẩn rồi !

pajero2400

Xe tải
Cụ thay nốt dây công tơ mét đi, cố mua loại chuẩn cho đỡ rung giật!
Nhân tiện em hỏi cụ thêm là kim cont mét xe em khi không chạy nó tụt xuống tận chỗ kim báo nhiệt độ. Chắc vì thế nên khi chạy nó báo không chuẩn. Xử lý cách này sao hở cụ? Em đã thay sâu và dây cont mới.

hat65

Xe điện
Nhân tiện em hỏi cụ thêm là kim cont mét xe em khi không chạy nó tụt xuống tận chỗ kim báo nhiệt độ. Chắc vì thế nên khi chạy nó báo không chuẩn. Xử lý cách này sao hở cụ? Em đã thay sâu và dây cont mới.
Cháu ko nhớ công xe pride có chốt chặn mức 0 ko. Nếu có mà bị gãy thì kim sẽ tụt sâu xuống do lực kéo của lò xo hồi vị. Nếu xe cụ kim báo chậm hơn so với thực tế thì nhấc kim ra đặt lại, có thể phải rút ra vài lần để chỉnh nên khi ấn kim xuống cụ ấn nhẹ thôi.

trunghieuads

Xe hơi
bac o dau tui qa chinh cho. dang ranh ne. hehe
Dạ chào bác Hồi chiều E mới gọi Bác E ở tân thới hiệp . tối nay rảnh E mở Lọc gió ra rồi kiểm tra Bù ga theo trình tự . rút ống hơi từ khoang máy ra KT có Áp thấp ( ok ) mở AC thấy dù có hút (ok ) phần điều khiển dù . cuối cùng nhìn cái vít chỉnh mới thấy chớm đến chặn vóng bán nguyệt của dây ga . tăng ốc lên 6 vòng bù ga lên 1000v/ phút (ok) .nhưng có phát sinh mới tắt AC vòng tua lên 1400 . trên đỉnh cụm dù bù ga có 1 con ốc mờ hết ốc ra vòng tua máy về 700 . hơi lạ một xíu từ khi tắt AC vòng tua máy lên 1400 khoảng 15 giây sau vòng tua từ từ giảm (2 giây giàm hết ) về 700 . thiết kế của bù ga là vậy hay là có vấn đề gì Bác nào đã bị như vậy thì chỉ mình cách khắc phục nha . đang tính xịt RV7 vào vị trí của ốc bù ga máy lạnh

pajero2400

Xe tải
Cháu ko nhớ công xe pride có chốt chặn mức 0 ko. Nếu có mà bị gãy thì kim sẽ tụt sâu xuống do lực kéo của lò xo hồi vị. Nếu xe cụ kim báo chậm hơn so với thực tế thì nhấc kim ra đặt lại, có thể phải rút ra vài lần để chỉnh nên khi ấn kim xuống cụ ấn nhẹ thôi.
Vâng. Cảm ơn cụ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em chào các cụ nhà CD5, em mới cưới một em CD5 đời 2004 nên mong được các cụ chỉ giáo :D

trunghieuads

Xe hơi
Dạ chào bác Hồi chiều E mới gọi Bác E ở tân thới hiệp . tối nay rảnh E mở Lọc gió ra rồi kiểm tra Bù ga theo trình tự . rút ống hơi từ khoang máy ra KT có Áp thấp ( ok ) mở AC thấy dù có hút (ok ) phần điều khiển dù . cuối cùng nhìn cái vít chỉnh mới thấy chớm đến chặn vóng bán nguyệt của dây ga . tăng ốc lên 6 vòng bù ga lên 1000v/ phút (ok) .nhưng có phát sinh mới tắt AC vòng tua lên 1400 . trên đỉnh cụm dù bù ga có 1 con ốc mờ hết ốc ra vòng tua máy về 700 . hơi lạ một xíu từ khi tắt AC vòng tua máy lên 1400 khoảng 15 giây sau vòng tua từ từ giảm (2 giây giàm hết ) về 700 . thiết kế của bù ga là vậy hay là có vấn đề gì Bác nào đã bị như vậy thì chỉ mình cách khắc phục nha . đang tính xịt RV7 vào vị trí của ốc bù ga máy lạnh
Báo cáo các bác là E xịt RV7 vào rồi nhưng vẫn không cải thiện được gì Tắt AC vong tua lên 1400 15 giây sau vong tua mới giảm từ từ xuóng 700 .vậy RV7 xịt vô không có tác dụng bác nào có hướng sử lý không