Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Xe của em bị bỏ máy nhưng chập chờn lúc bị lúc không bị, em kiểm tra dây cao áp không vấn đề gì? Bugi thì em vừa mới thay, các Bác cho em hỏi có nguyên nhân nào nữa không? Em nghĩ là do Bobin vì nó chập chờn, tiện thể các bác cho em hỏi mua Bô bin cho CD5 mua loại nào? có loại nguyên bản nó không? Cám ơn các bác nhiều ạ!
Xe bỏ máy có thể do vài nguyên nhân bác ạ, giờ đã loại trừ nguyên nhân do bugi, dây cao áp, nhưng vẫn cần kiểm tra thêm.
Bác đợi đến tối nổ máy, mở nắp capo xem có tia lửa điện rò ở chỗ nào ko.
Nắp chia điện cũng có thể gây ra hiện tượng này, nếu bị ẩm hoặc nứt đâu đó.
Và 1 nguyên nhân nữa là nếu bộ hơi kém quá, áp suất buồng đốt 1 máy bị kém cũng gây bỏ máy ạ

trunghiepsy

Xe hơi
Chắc phải thay bộ bugi khác rồi bác ạ. Bộ hiện tại 2 NGK 2 Denso thì phải.
Sau khi chắc chắn bộ bugi tốt thì máy nổ có thể đều hơn, còn dầu chạy lên trên lọc gió như vậy trước tiên kiểm tra có bị đổ dư ko đã ạ.
Dạ em cảm ơn CT ạ! Nay em đã thay bugi và lọc xăng nhưng tình trạng vẫn ko dc cải thiện ạ. Chế em đã vẹ sinh và đặt lại cam rồi ạ.

Chào các bác, các bác giúp em. Động cơ xe em khi hoạt động có tiếng hụt hụt như là tiếng máy bơm khí nén. (em đã tháo các dây cu roa máy phát, máy lạnh, trợ lực ra rồi ạ), có bác nào biết chỉ giúp, em xin cảm ơn ạ.

bluestar2006

Xe container
Chào các bác, các bác giúp em. Động cơ xe em khi hoạt động có tiếng hụt hụt như là tiếng máy bơm khí nén. (em đã tháo các dây cu roa máy phát, máy lạnh, trợ lực ra rồi ạ), có bác nào biết chỉ giúp, em xin cảm ơn ạ.
Có 1 nghi ngờ là cái bơm dầu nó kêu bác ạ. Bác cứ kiểm tra mức dầu và châm cho đủ, nếu sau đó nó vẫn kêu thì thôi cứ chạy tiếp đến lúc nào thợ bảo cần thay bơm bác ạ.

manhkinhh0n

Xe tải
Các cụ cho e hỏi a. Xe e đề k nổ. Đã thay cái nắp ở bộ chia điện. Thay bộ dây từ nắp đến bugi a. Sau đó thì nổ được a. E chạy về nhà. Để xe 2 ngày k đi thì k nổ đc. E gọi thợ đến sạc ắc quy và sau đó chỉnh lại đánh lửa sớm muộn đó a. Đẩy về phía trong hết cỡ thì nổ đc a. E lại để đó 2 ngày k đi. Đến hôm nay lại k nổ đc a. E đi mua ắc quy mới luôn a. Về vẫn k nổ đc a. Bây h a thợ nói thay bộ chia điện là được a. Theo các cụ thì nên kiểm tra cái nào nữa k a. E cảm ơn

bantaitulai

Xe tăng
Theo hướng dẫn của chủ tịch hôm trước và sự tư vấn công tác tháo đồng hồ của bác Hà em đã mạnh dạn làm và có kết quả tốt rồi ạ. Em xin chia sẻ lại cho cụ các cụ và hy vọng cụ này cũng bị giống và sửa được.
1. Tháo đồng hồ táp lô: cụ chú ý lúc thao các con ốc to ở gần 2 cái giắc cuối cùng và dùng tay đỡ cái mặt lại để tránh bị dơi xuống.
2. Đầu tiên cụ kiểm tra cái dây tín hiệu từ cục mobin điện (xe em là dây vàng xọc xanh) ở gần bánh lái nối lên cái giắc ở đồng hồ (cũng là dây vàng xọc xanh và có đánh số 2 ở đồng hồ , xem dây này có vấn đề gì không.
3. Nếu bước 2 ok, không đứt hoặc chập gì thì sang bước 2 là kiểm tra mạch điện của đồng hồ. Như em là dân không chuyên điện tử nhưng cũng kiểm tra được nên bác cứ mạnh dạn kiểm tra đi. Cách kiểm tra như này:
Bác dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra tiếp xúc của các đầu cốt đồng nó có tốt không, bác cứ chọc 1 kim đồng hồ vạn năng vào đầu đồng, đầu kim kia bác chọc vào các đầu hàn hoặc vị trí các con vít xem nó có tiếp xúc tốt không. Như xe em là em phát hiện ra đầu nối của 2 dây : dây tín hiệu vòng tua và dây âm bị hỏng. Nó tiếp xúc không tốt nên em dùng mỏ hàn em hàn chặt cái chân lại thế là nó ổn luôn.
4. Em kiểm tra thêm phần cuộn dây ở kim vòng tua, nó có 2 cái dây đồng bé tí. Cụ xem nó có bị lỏng không thì hàn tí vào cho chặt thêm như cách em đã làm. Cái chỗ này thì cẩn thận tí không mà đứt dây thì nối hơi mệt
Cụ xem thêm cái ảnh em đính kèm cho tự tin thêm

Cụ tiện tay làm giúp e với đc ko ? Xe e chết xạch ko còn cái đông hồ nào chậy xăng nhiệt độ và vòng tu

Thiepk32

Xe tăng
các cụ có biết chỗ nào bán nắp bình xăng không ợ. em ở Hn ạ.

Daott

Xe máy
các cụ có biết chỗ nào bán nắp bình xăng không ợ. em ở Hn ạ.
Ở Hà Nội thì ra chợ giời nhiều lắm mà; Nếu xe cụ mà hỏng cái khóa ở chỗ bình xăng thì cụ mua luôn cái lắp bình xăng có ổ khóa phía trên, em hỏi giá có 120k chưa mặc cả; nếu cái khóa ở lắp bình xăng mà chưa hỏng cụ mua cái lắp bình xăng thường cũng được, chỗ đỡ phải hai chìa khóa xe

trunghiepsy

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu tí ạ...mấy bà “Vợ” nhà mình có chạy dc E5 ko ạ?? Em thấy các diễn đàn đang thấy xôn xao vụ đó ạ! Em xin cảm ơn các cụ ạ!

huytruongtran

Xe hơi
Cách bác cho e hỏi cách thay nước làm mát với ạh .e chuẩn bị 5 lon nước làm mát mầu đỏ rồi .mỗi non nửa lit .có lên pha thêm nước vào ko ạh

Daott

Xe máy
Các bác cho em hỏi em tháo biển ra đổi biển sang tên nhưng không tháo được (biển phía trước) do lâu ngày ốc biển bị rỉ, ốc xoay nhưng em không tìm thấy chỗ nào để thò tay vào giữ con ê cu bên trong, Bác nào có biết cách nào không hay bắt buộc phải tháo cả ba đờ sốc phía trước ra ạ?

minhhophaihoang

Xe tải
Hôm nay e cưới em này xin ý kiến các cụ giờ phải dọn dẹp những gì ạ

manhkinhh0n

Xe tải
Các cụ cho e hỏi bảng giá như vậy là hợp lý k a.
Pit tong và secmang: 1.800.000
Dây cam: 300.000
Lap ngoài: 700.000
Đóng nòng xi lanh+doa: 2.000.000
Răng phơt đại tu máy: 450.000
Công thợ+keo: 3.200.000

korando TX-5

Tháo bánh
Em đang thích 1 con kia beta 1.3 tính mua về dọn lại,các cụ tư vấn em về máy móc
Phụ tùng của fide beta nhé
E ko thích cđ5

manhkinhh0n

Xe tải
các cụ cho e hỏi là e muốn thay bộ chế của xe. Các cụ biết địa chỉ nào mua uy tín không a. Và giá thì khoảng bao nhiêu a.e cảm ơn

Daott

Xe máy
các cụ cho e hỏi là e muốn thay bộ chế của xe. Các cụ biết địa chỉ nào mua uy tín không a. Và giá thì khoảng bao nhiêu a.e cảm ơn
Nếu Bác ở Hà Nội thì cứ ra chợ trời thôi, chế cũ máy bãi trông có vẻ mới, giá khoảng 1,5m bác nhé

Daott

Xe máy
Hôm nay chủ nhật nhà cháu làm chống ồn cho vợ 2 ạ:
Vật liệu:

Em làm chống ồn cánh cửa thôi chứ ko có thời gian làm trần với sàn.
Tháo tapi ra và làm sạch:

Sau đó dán miếng chống ồn vào:

Sau khi làm xong thì lắp tapi lại như cũ:

Cảm giác sau khi làm xong:

Cánh cửa nặng hơn đóng chắc tay hơn, tiếng đóng cửa nghe cũng êm hơn, cái này e tâm đắc nhất vì xe mình cũ rồi nên đóng cửa hơi ồn quá :).
Chi phí 2m bitum cho bốn cánh cửa 160k và 3 tiếng buổi sáng ạ.
Bác ơi cách tháo tapi cửa ra như thế nào ạ? Bác hướng dẫn sơ qua để em làm cho nó đẹp em sợ mình tháo ra không quen làm gẫy chốt hay gì đó xấu nó đi Bác ạ, xe em chưa tháo ra lần nào ạ (từ lúc mới mua từ đầu)? EM tháo ra để vệ sinh vì quay của kính lên khó quá có vẻ để lâu bụi năm nên nó rít, quay rất nặng tay ạ!

Daott

Xe máy
Em ở Hà Nội, cái xe của me tại sao galaty lúc chỉnh là khoảng 750v/phút, sao có lúc nó lại về có 500v/p thôi các bác ơi? Nó cứ chập chờn lúc cao lúc thấp là sao hả các Bác? Tiện thể các bác cho em hỏi chỗ nào ở Hà Nội bảo dưỡng chế hòa khí CD5 chuyên nghiệp, làm chất lượng không các bác?

korando TX-5

Tháo bánh
Em ở Hà Nội, cái xe của me tại sao galaty lúc chỉnh là khoảng 750v/phút, sao có lúc nó lại về có 500v/p thôi các bác ơi? Nó cứ chập chờn lúc cao lúc thấp là sao hả các Bác? Tiện thể các bác cho em hỏi chỗ nào ở Hà Nội bảo dưỡng chế hòa khí CD5 chuyên nghiệp, làm chất lượng không các bác?
Cụ có để điều hòa không?em nghĩ là cái cục bù ga gì gì đấy.trước con của em cũng bị vậy .