Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuhoabacgiang81

Xe máy
Bác CT ơi giúp em với ạ: xe em khi về từ số cao về số 1,2 thì gati giảm và chết máy.lúc đề cũng khó nổ em phải chỉnh lại cái nút nhựa để giữ chân ga thì ok. Nhưng đi một lúc lại bệnh như thế nên khi về số 1,2 em cứ phải nhanh chân đỡ ga không thì chết máy và khi dừng xe gati lại cao vót tân 2000. Bác chỉ giáo giúp em với

vuhoabacgiang81

Xe máy
Nếu bơm xăng kém thì xe chạy có dấu hiệu gì? Các bác nào gặp rồi chỉ dùm em cái

minhw705

Xe đạp
Thưa các bác mới vào diễn đàn,
Pride's Club có một thớt nữa, dành cho các hoạt động ngoài chuyên môn kỹ thuật, thớt đó ở ngay chữ ký của em dưới đây.
Các lĩnh vực mua bán, hẹn hò gặp mặt, chỉ dẫn ngoài kỹ thuật sẽ được thảo luận tự do ở bên đó, để dành thớt này cho lĩnh vực chuyên môn hơn ạ.

Cảm ơn các bác đã đọc - thấu hiểu, và cùng hợp tác!

Sau đây em có một bài cho các bác có thể quan tâm:

Lắp gạt mưa cho kính sau của Pride CD5, phục vụ những ngày mưa phùn như miền Bắc hiện giờ:

Xe CD5 được nhà sản xuất thiết kế 1 option là gạt mựa cho kính sau, option này ở nước ngoài cũng không phải là phổ biến lắm, nhưng tóm lại là có.

Ở CD5 lắp tại VN, VMC đã có sẵn:
- Dây điện cho gạt mưa sau, chạy từ tablo đến cửa cốp sau, có sẵn giắc cắm điện chờ.
- Ở phía trong cửa cốp, đã có sẵn các vị trí bắt ốc cho motor gạt mưa.

Vấn đề quan trọng, khó nhất là kiếm được bộ motor gạt mưa của xe CD5: Tại VN không có bán, nên phải tìm ở bên ngoài. Tìm trên ebay có một số bạn ở nước ngoài cũng sưu tầm những phụ tùng KIA Pride/Ford Festiva tháo xe và bán, có 1 vài mối có nhận ship về VN. Cuối cùng em cũng mua được 1 cái motor gạt mưa thế này:

Còn cái tay gạt mưa cũng có thể tìm được trên ebay, nhưng qua quá trình tìm phụ tùng trên taobao, em cũng nhờ mang về được cái này:

Tìm ở chợ Giời thì cũng được 1 cái công tắc gạt mưa của Pride, trông giống 2 cái công tắc bên phải:

Công tắc này lắp vào lỗ chờ dưới bảng đồng hồ Speedometer, bên trong đã có sẵn 1 giắc điện chờ sẵn rồi.

Giờ thi công nào, thực ra chỉ phải đục 1 cái lỗ to thôi

Do đạc lấy dấu:

Khoan định vị tâm lỗ

Khoét lỗ to (mũi khoét 24mm). Khoét xong nhìn cũng hơi xót ruột - nhưng không còn gì để hối hận nữa :D

Lắp motor vào, cắm giắc điện (giắc màu xanh, nhát ăn ngay)

Lắp ốp nhựa bên ngoài - lúc này trời đã tối.

Thực ra là phải đợi mấy hôm tay gạt em nhờ ship nó mới về, nhận được hàng em chạy ra mua cái chổi gạt 14", về lắp luôn. Đúng dịp mưa phùn, có điều kiện để thử

Kết quả: Em thấy rất happy, vì các công đoạn tìm đồ cũng rất mất thời gian, nhưng tầm nhìn khi mưa được cải thiện rõ rệt, cảm thấy không uổng công mầy mò tìm kiếm ạ.

PS: - Thực ra còn 1 công đoạn nữa, đó là lắp hệ thống rửa kính hoạt động cùng với gạt mưa. Công đoạn này em thực hiện trước đó. Việc chủ yếu cũng là tìm và ship đồ về để lắp vì cũng sẵn lỗ chờ, giắc cắm rồi. Sau đó là đi đường ống nước, đục 1 lỗ lắp béc phun chính giữa, trên mép kính hậu là xong ạ :)
- Biển số chỉ có tính chất minh họa, lỡ trùng biển số của bác nào thì em xin được thông cảm!
Trên bức ảnh thứ 8 từ trên xuống, tôi thấy có búi điện có một số giắc cắm chờ đấu điện cho các thiết bị lắp thêm, xin hỏi bác ngoài nguồn điện cấp cho mô tơ gạt mưa thì còn chờ lắp thêm thiết bị nào nữa? Chả là tôi muốn lắp thêm camera lùi nưng không biết có sẵn đầu chờ từ điện đèn lùi lên chưa? Cám ơn bác.

bluestar2006

Xe container
Trên bức ảnh thứ 8 từ trên xuống, tôi thấy có búi điện có một số giắc cắm chờ đấu điện cho các thiết bị lắp thêm, xin hỏi bác ngoài nguồn điện cấp cho mô tơ gạt mưa thì còn chờ lắp thêm thiết bị nào nữa? Chả là tôi muốn lắp thêm camera lùi nưng không biết có sẵn đầu chờ từ điện đèn lùi lên chưa? Cám ơn bác.
Nếu bác định lắp thêm camera lùi thì nên đi thêm dây cấp nguồn từ đèn lùi vì bắt buộc phải thêm dây AV cho cam rồi ạ (luồn 2 hay 3 dây cũng như 1 dây)

Còn trong cốp sau có sẵn 1 số dây sau:
1 dây đèn phanh
1 dây cho sấy kính sau
Bác có thể tận dụng các dây này nhưng sẽ mất công tìm dây phía trong xe để đấu lại.

minhw705

Xe đạp
Nếu bác định lắp thêm camera lùi thì nên đi thêm dây cấp nguồn từ đèn lùi vì bắt buộc phải thêm dây AV cho cam rồi ạ (luồn 2 hay 3 dây cũng như 1 dây)

Còn trong cốp sau có sẵn 1 số dây sau:
1 dây đèn phanh
1 dây cho sấy kính sau
Bác có thể tận dụng các dây này nhưng sẽ mất công tìm dây phía trong xe để đấu lại.
Cám ơn bác.

Gửi từ G8342 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

tuanlhm

Xe máy
Chào các bác, nhờ các bác hỗ trợ em với,
em mới mua CD5, xe em đi có mùi xăng sống, e đổ 450k A95 đi được 260 km đường dài, em sửa gì cho hết mùi nhỉ? ở Hà Nội, Sơn Tây, Phú Thọ thì mang đi sửa ở đâu được nhỉ?

khoai123

Xe tải
em mới mua CD5, xe em đi có mùi xăng sống, e đổ 450k A95 đi được 260 km đường dài, em sửa gì cho hết mùi nhỉ? ở Hà Nội, Sơn Tây, Phú Thọ thì mang đi sửa ở đâu được nhỉ?
Cụ kiểm tra xem có rò xăng ở bơm hay lọc xăng không. Nếu không có hiện tượng rò xăng thì khả năng xe bác đốt không hết xăng, nếu vậy kiểm tra lọc gió và chỉnh cho ăn bớt xăng thôi ạ.

bluestar2006

Xe container
Bác nên chụp cái ảnh khoang máy đưa lên thì bọn em tư vấn dễ hơn.
Còn mùi xăng sống có thể do mọt, thủng cổ bình xăng, máy dư xăng, hoặc máy yếu,...

tuanlhm

Xe máy
Cụ kiểm tra xem có rò xăng ở bơm hay lọc xăng không. Nếu không có hiện tượng rò xăng thì khả năng xe bác đốt không hết xăng, nếu vậy kiểm tra lọc gió và chỉnh cho ăn bớt xăng thôi ạ.
Em mới lấy xe, chưa biết bơm xăng với lọc ở đâu, thấy ống xả nhiều muội đen, chắc đốt không hết bác ah.

Bác nên chụp cái ảnh khoang máy đưa lên thì bọn em tư vấn dễ hơn.
Còn mùi xăng sống có thể do mọt, thủng cổ bình xăng, máy dư xăng, hoặc máy yếu,...
E chưa tìm đc chỗ gửi, gửi xa quá giờ mới chụp ảnh được, các bác nghía qua giúp em với:

khoai123

Xe tải
Trên hình số 1 là bơm xăng, số 2 là lọc xăng. Cụ ra tiệm rửa xe nhờ họ rửa khoang máy cho sạch sẽ, sau đó cụ kiểm tra tất cả các đường ống thông thừ trong xe ra, chỗ nào hở thì bịt kín hết lại. Sau đó nhờ thợ chỉnh lại cho xăng ăn ít. Kiểm tra đường ống xả, cổ bình xăng có bị mục không. Kiểm tra và khắc phục các hạng mục trên chắc là sẽ hết thôi ạ.

tuanlhm

Xe máy
Trên hình số 1 là bơm xăng, số 2 là lọc xăng. Cụ ra tiệm rửa xe nhờ họ rửa khoang máy cho sạch sẽ, sau đó cụ kiểm tra tất cả các đường ống thông thừ trong xe ra, chỗ nào hở thì bịt kín hết lại. Sau đó nhờ thợ chỉnh lại cho xăng ăn ít. Kiểm tra đường ống xả, cổ bình xăng có bị mục không. Kiểm tra và khắc phục các hạng mục trên chắc là sẽ hết thôi ạ.
Dạ cảm ơn cụ, để em thử xem sao.

boysaigonhot

Xe máy

Ga cầm chừng xe em không đều, đã chỉnh chọt các kiểu vẫn không hết. Thấy có phương án thay van thông hơi (tại vị trí số 1 trong hình) để khắc phục. Em nhờ các bác tư vấn phương án này ổn không ạ? cảm ơn các Bác nhiều.

vuahung105

Xe container

Ga cầm chừng xe em không đều, đã chỉnh chọt các kiểu vẫn không hết. Thấy có phương án thay van thông hơi (tại vị trí số 1 trong hình) để khắc phục. Em nhờ các bác tư vấn phương án này ổn không ạ? cảm ơn các Bác nhiều.
theo như cái ảnh của bác thì đã có 2 cái van 1 chiều đc mắc nối tiếp với nhau - 1 cái zin theo xe, 1 cái của xe maztit . nên nếu có thay thế thì cũng chả giải quyết vấn đề ga không đều đâu, có mấy thứ nên kiểm tra
- vệ sinh chế hòa khí
- kiểm lại 4 bugi xem màu có đều - để xác định có cái nào đang ngắc ngoải hay không
- kiểm tra lại bộ dây cao áp còn tốt không - mà thay mới cũng đc - có 220k/bộ
ok, 3 hạng mục trên - chắc chắn sẽ giải quyết đc vấn đề của bác .

boysaigonhot

Xe máy
theo như cái ảnh của bác thì đã có 2 cái van 1 chiều đc mắc nối tiếp với nhau - 1 cái zin theo xe, 1 cái của xe maztit . nên nếu có thay thế thì cũng chả giải quyết vấn đề ga không đều đâu, có mấy thứ nên kiểm tra
- vệ sinh chế hòa khí
- kiểm lại 4 bugi xem màu có đều - để xác định có cái nào đang ngắc ngoải hay không
Cảm ơn bác

HoangHue03039

Xe đạp
Mình là thành viên mới, vừa cưới v2 Pride GTX 1991, vào trag thấy toàn là kinh nghiệm quý báu của anh em chia sẽ. Đầu tiên chúc cả nhà Pride Club sức khỏe, hy vọng nếu hội có cơ hội vào TP Huế mộng mơ mình sẽ dịu kiến. Không biết có member trong Club giúp mình các điều kiện để gia nhập hội đc k ạ, mình xin cảm ơn. SĐT của mình Hoàng Huế 75A03039 ĐT:0898168899.

bluestar2006

Xe container
Em mới lấy xe, chưa biết bơm xăng với lọc ở đâu, thấy ống xả nhiều muội đen, chắc đốt không hết bác ah.

E chưa tìm đc chỗ gửi, gửi xa quá giờ mới chụp ảnh được, các bác nghía qua giúp em với:

Xe đang dư xăng quá bác nhé. Bác làm theo hướng dẫn của bác khoai123 ở trên, thêm nữa là thay cái lọc gió động cơ (dù ko nhìn thấy nhưng là 1 nghi ngờ lớn là nó đang khá bẩn).

Còn những chỗ ướt dầu, cần xác định chính xác nơi ra dầu để khắc phục đúng. Riêng cái bình dầu trợ lực thì thiếu hoặc hỏng cái gioăng ở nắp.

bluestar2006

Xe container
- vệ sinh chế hòa khí
Nguyên nhân thứ 4 là bộ hơi kém không đều bác King ạ.
Ca này thì tốn thôi.

HoangHue03039

Xe đạp
Chào bác CT Bluestar2006
Báo cáo bác em là thành viên mới, mong bác và hội giúp đỡ. Tình trạng con xe em hao xăng 11l/100km đường trường mặc dù xe vừa đại tu máy, có thay xéc măng. Em kiểm tra bugi thì bám đầy muội than còn ống xả khói đen bám lên đít xe. Theo chỉ dẫn của bác em đã kéo bướm gió cho mở hết, mua chai Carb Cleaner (100k) về xịt vệ sinh CHK lúc tắt máy, sau đó em chạy thử thì xe chạy dật dật lúc đi chậm, vòng tua xuống <400, k đỡ gas kiểu máy sẽ tắt. Sau đó em về tiếp tục nỗ máy và xịt Carb Cleaner vào liên tục và tăng ga thì chạy lại thấy xe hết giật cục lúc đi chậm. Xe em vẫn đảm bảo tua gas centi 900v. Bù gas điều hoà 1100v, tuy nhiên khi tắt điều hoà thì bị ù gas, mấy lần em phải xuống xe để đẩy gas về lui lại, cảm giác dù bù gas hút khi bật AC nhưng không nhả nhanh khi tắt, để xe qua đêm hôm sau đi thì gas lại bình thường. Em đã thử chỉnh lửa sớm nhưng cố nghe tiếng tạch tạch mà không thấy, không biết tiếng đó phát ra có to khi đi số 1,2 với tốc độ <20km/h k CT nhỉ?. Mong CT cho em lại thông tin bugi kia Pride GTX 1.3 đời 1991 nhé, em tháo 4 bugi ra thấy phần sứ cách điện trắng như mới mặc dù xe em mới mua nhưng em nghỉ bugi này chắc dùng vài năm rồi ạ. Và cộng thêm 1 việc là vít chỉnh xăng của xe em theo hướng dẫn (vị trí em khoanh màu đỏ) em vặn ngược chiều kim đồng hồ thì là vặn vào, con vít đi vào ngắn lại, tuy nhiên khi làm máy thì em thấy mấy bác thợ lại chỉnh con màu vàng (em khoanh màu vàng). Em xin cảm ơn ạ