Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Greenbg7980

Xe đạp
Tình hình là xe của e bị đứt cái dây phanh tay, còn nữa cái kim contermet nó bị giật giật rồi chết hẳn là tại con sâu hay tại dây nhờ các cụ tư vấn với ạ. cụ CT hay là cụ nào có thể mua giúp e hàng đc ko ạ?? E ở bắc giang, có cụ nào qua khu vực này e xin kính các cụ 1 ly. Thanks

Greenbg7980

Xe đạp
Tình hình là e đi bảo dưỡng và vệ sinh lại toàn bộ chế thì hiện tượng máy nổ tự kích đã chấm dứt rồi. Dây và sâu công tơ mét e thay luôn cả bộ mới rồi. Xin chân thành cảm ơn các cụ đã giúp đỡ. Bây giờ chỉ còn mỗi cái dây phanh tay nữa thôi ợ.

force3180

Xe máy
Tình hình là e đi bảo dưỡng và vệ sinh lại toàn bộ chế thì hiện tượng máy nổ tự kích đã chấm dứt rồi. Dây và sâu công tơ mét e thay luôn cả bộ mới rồi. Xin chân thành cảm ơn các cụ đã giúp đỡ. Bây giờ chỉ còn mỗi cái dây phanh tay nữa thôi ợ.

chào bác, bác vệ sinh chế ở đâu? chi phí hết bao nhiêu bác

tupride

Xe đạp
Cụ CT và các cụ cho em hỏi:
Xe em khi mới chạy về nhìn mắt xăng ở CHK thì khoảng 2/3 nhưng để tới sáng hoặc ngày hôm sau thì nó đi đâu mất hết luôn các cụ ạ, mức xăng ở CHK như vậy có cần chỉnh lại không ạ. Cám ơn các cụ

bluestar2006

Xe container
Cụ CT và các cụ cho em hỏi:
Xe em khi mới chạy về nhìn mắt xăng ở CHK thì khoảng 2/3 nhưng để tới sáng hoặc ngày hôm sau thì nó đi đâu mất hết luôn các cụ ạ, mức xăng ở CHK như vậy có cần chỉnh lại không ạ. Cám ơn các cụ
Chào bác, nếu xe bác buổi sáng vẫn khởi động được bình thường, chạy bình thường thì bác không phải lo vội bác nhé.
Xăng nó vẫn bay hơi mà.

force3180

Xe máy
Bác chủ tịch cho em hỏi,
Xe cd5 của em chạy khoảng 20-30 km nhưng không thấy kim báo nhích lên chút nào cả, quạt làm mát két nước không hoạt động, như vậy có bình thương không bác,

bluestar2006

Xe container
Bác chủ tịch cho em hỏi,
Xe cd5 của em chạy khoảng 20-30 km nhưng không thấy kim báo nhích lên chút nào cả, quạt làm mát két nước không hoạt động, như vậy có bình thương không bác,
Bác hỏi vậy thì chưa thể trả lời là bình thường hay ko bình thường, vì có nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm:

1. Đồng hồ báo nhiệt ko nhúc nhích: Bác phải xem đồng hồ chết hay cảm biến nhiệt độ ko hoạt động. Nếu đã biết chỗ cảm biến nhiệt độ trong khoang máy, bác rút giắc điện ra, bật chìa khóa sang ON, chí giắc điện đó vào mass. Nếu kim đồng hồ vọt lên thì đồng hồ có hoạt động, và nghi ngờ cảm biến nhiệt độ chết. Nếu kim đồng hồ ko vọt lên, kết luận đồng hồ hoặc mạch điện liên quan hỏng.

2. Quạt két nước: Nếu bật điều hòa mà quạt chạy vù vù thì quạt tốt. Lúc này cần thử tiếp: tắt điều hòa, đậu xe nổ máy và theo dõi nhiệt độ nước trong két, nếu nhiệt độ nước lên quá 91 độ mà quạt ko quay thì cảm biến báo quạt có vấn đề ạ.

Tạm vậy đã bác ạ, vì nói hết ra thì cũng dài dài nữa cơ.

tupride

Xe đạp
Chào bác, nếu xe bác buổi sáng vẫn khởi động được bình thường, chạy bình thường thì bác không phải lo vội bác nhé.
Xăng nó vẫn bay hơi mà.
Dạ buổi sáng xe em vẫn khởi động và chạy bình thường CT a. Cám ơn CT

force3180

Xe máy
Bác hỏi vậy thì chưa thể trả lời là bình thường hay ko bình thường, vì có nhiều yếu tố ảnh hưởng lắm:

1. Đồng hồ báo nhiệt ko nhúc nhích: Bác phải xem đồng hồ chết hay cảm biến nhiệt độ ko hoạt động. Nếu đã biết chỗ cảm biến nhiệt độ trong khoang máy, bác rút giắc điện ra, bật chìa khóa sang ON, chí giắc điện đó vào mass. Nếu kim đồng hồ vọt lên thì đồng hồ có hoạt động, và nghi ngờ cảm biến nhiệt độ chết. Nếu kim đồng hồ ko vọt lên, kết luận đồng hồ hoặc mạch điện liên quan hỏng.

2. Quạt két nước: Nếu bật điều hòa mà quạt chạy vù vù thì quạt tốt. Lúc này cần thử tiếp: tắt điều hòa, đậu xe nổ máy và theo dõi nhiệt độ nước trong két, nếu nhiệt độ nước lên quá 91 độ mà quạt ko quay thì cảm biến báo quạt có vấn đề ạ.

Tạm vậy đã bác ạ, vì nói hết ra thì cũng dài dài nữa cơ.
Vâng thưa bác .

sau khi em kiểm tra theo cách bác chỉ thì đồng hồ báo nhiệt không nhảy vọt lên bác ạ

khi mởi máy lạnh thì quạt một lúc khoảng 5 phút thì quạt két nước chạy bác ạ

vậy là : cảm biến quạt két nước không hư, em đang nhgi ngời hư đồng hồ báo nhiệt độ bác ah.

bluestar2006

Xe container
Vâng thưa bác .

sau khi em kiểm tra theo cách bác chỉ thì đồng hồ báo nhiệt không nhảy vọt lên bác ạ

khi mởi máy lạnh thì quạt một lúc khoảng 5 phút thì quạt két nước chạy bác ạ

vậy là : cảm biến quạt két nước không hư, em đang nhgi ngời hư đồng hồ báo nhiệt độ bác ah.
Như vậy thì thế này bác nhé:

- Hư mạch đồng hồ báo nhiệt, có thể đứt dây dẫn về đồng hồ hoặc dây đốt của đồng hồ.
- Cảm biến quạt theo nhiệt độ còn hoạt động, tuy nhiên chết 1 con relay (để khi bật AC nó đóng cho quạt chạy luôn)

force3180

Xe máy
Như vậy thì thế này bác nhé:

- Hư mạch đồng hồ báo nhiệt, có thể đứt dây dẫn về đồng hồ hoặc dây đốt của đồng hồ.
- Cảm biến quạt theo nhiệt độ còn hoạt động, tuy nhiên chết 1 con relay (để khi bật AC nó đóng cho quạt chạy luôn)
Em cám ơn bác,
em sẽ tiếp tục nghiên cứu, nếu không được mong được các bác tư vấn giúp em ạ

viet_ksxd80

Xe tải
các cụ cho em hỏi ở hà nội bác nào chuyên về cd5,đủ đồ và có tay nghề + lương tâm chút ạ

bluestar2006

Xe container
các cụ cho em hỏi ở hà nội bác nào chuyên về cd5,đủ đồ và có tay nghề + lương tâm chút ạ
Thực ra vấn đề này nên trao đổi bên thớt Tập 87, nhưng tiện thể bác hỏi thì em trả lời là "Rất khó trả lời bác"

Gara chuyên về CD5 thì bây giờ không có, thợ gara phải chữa được nhiều loại xe, chứ chuyên một loại như CD5 chắc đói mất.
Đủ đồ thì gara thường không tích trữ phụ tùng xe, cần đến đâu họ hỏi để lấy đồ. Còn người đủ phụ tùng thì không đủ tay nghề (vì là người bán hàng)
Còn thợ có tâm vẫn có. Nhưng tóm lại là bác cần sửa cụ thể món gì thì bọn em mới tư vấn cho bác được sát nhất.

Duong1709

Xe đạp
Bác Bluestar2006 ơi, bác cho em hỏi giờ bác bảy ở VMC còn làm không ạ, em muốn chỉnh lại CHK đi cho ốn, nếu không thì hiện tại ở HN còn gara nào hay sửa mấy em CD5 này k ạ, em cũng có qua gara bác Trường Giang nhưng giờ bác Giang ít làm, toàn thợ trẻ ít ai rõ được cái món CHK này. Em cảm ơn bác.

Duong1709

Xe đạp
Khi nào bác về Hà nội đi, em chỉ chỗ độ cho. Ở phố Đồng nhân, giá ~ 1tr, tất nhiên gương chế từ xe khác sang thôi.

Về logic thì họ bán cho mình 2 cái gương từ vỏ đến ruột, chế cháo chút cho lắp vừa xe mình, thêm bộ công tắc chỉnh gương, đi dây điện thế là xong.
Bác ơi không biết bác có thể chỉ giúp em chỗ độ gương đấy được k ạ, k biết giờ giá rổ khác gì k bác nhỉ, em ở HN ạ.

hungkia

Xe máy
Bác Bluestar2006 ơi, bác cho em hỏi giờ bác bảy ở VMC còn làm không ạ, em muốn chỉnh lại CHK đi cho ốn, nếu không thì hiện tại ở HN còn gara nào hay sửa mấy em CD5 này k ạ, em cũng có qua gara bác Trường Giang nhưng giờ bác Giang ít làm, toàn thợ trẻ ít ai rõ được cái món CHK này. Em cảm ơn bác.
Bác Bẩy vẫn làm cho VMC trong Hà Đông gần Siêu thị gì em không nhớ. Nhưng đi từ Nguyễn Trãi thì chưa đến Cửa hàng lốp Dân Chủ đâu Cụ nhé, em đưa cụ số ĐT bác Bẩy cụ gọi nhé 091 468 57 87, chúc cụ nhanh khắc phục được bệnh cho chế hòa khí.

bi zon zon

Xe máy
Dạ em chào các cụ, tình hình là con CD5 của em nó chết cảm biến đồng hồ nhiệt với cứ báo đồng hồ hết xăng (kim xăng vẫn báo chuẩn) các cụ chuẩn đoán xem nó bị chỗ nào em với, đa tạ các cụ.

bluestar2006

Xe container
Dạ em chào các cụ, tình hình là con CD5 của em nó chết cảm biến đồng hồ nhiệt với cứ báo đồng hồ hết xăng (kim xăng vẫn báo chuẩn) các cụ chuẩn đoán xem nó bị chỗ nào em với, đa tạ các cụ.
Con cảm biến báo hết xăng nó nằm trong bình xăng bác nhé. Thường nó hỏng theo kiểu ko thông mạch (đèn báo ko sáng) nên em đang nghi xe bác bị chập dây điện xuống mass, để kiểm tra chập chỗ nào thì phải lật ghế sau, tháo nắp đậy để thấy giắc điện. Nếu ngắt giắc mà đèn tắt thì do con báo xăng chập, nếu đèn ko tắt thì chập dây điện ạ.