Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Em cảm ơn các bác!
@Bác Hat65: Phó Chủ tịch, nói đúng. Nó có một cái công tắc cơ và dây điện đi ra. Các bác toàn dùng đời cao nên khó nhỉ, ko biết đc thiết kế của xe em.
@Bác vuahung105: Hộp điều khiển trung tâm là cái phải lắp thêm chứ ko phải xe nào họ cũng lắp từ lúc xuất xưởng phải không ạ?
Bác xem sơ đồ của Beta chắc nó thế này - hàng theo xe chứ không phải lắp thêm ạ

ramada

Xe điện
Em cảm ơn các bác!
@Bác Hat65: Phó Chủ tịch, nói đúng. Nó có một cái công tắc cơ và dây điện đi ra. Các bác toàn dùng đời cao nên khó nhỉ, ko biết đc thiết kế của xe em.
@Bác vuahung105: Hộp điều khiển trung tâm là cái phải lắp thêm chứ ko phải xe nào họ cũng lắp từ lúc xuất xưởng phải không ạ?
Em thấy hiện nay bác vẫn chưa xác định được là xe bác nguyên bản có khóa tổng hay không, hay khóa tổng lắp thêm nhưng đã bị hỏng. Do đó, giờ bác giải quyết theo hướng:

1. Xác định nếu khóa tổng là nguyên bản thì nghiên cứu tài liệu của Chủ tịch gửi, rồi khắc phục nó để cố gắng đưa về nguyên bản và hoạt động tốt (khóa trung tâm được). Sau đó nếu cần thêm chức năng điều khiển từ xa (rờ mốt) thì mua thêm bộ điều khiển rồi tích hợp lại như bác Hat đã nói

2. Nếu khóa tổng không phải nguyên bản, hoặc đã bị hỏng thì sử dụng phương án lắp thêm giống đa số các xe khác nhà mình. Nghĩa là ngoài bộ chuột như bác nói thì mua thêm hộp điều khiển từ xa, rồi tham khảo cách bác Inquocsu hoặc Kia CD5 2003 đã làm gần đây, hoặc bọn em lại tư vấn từng bước tiếp.

Em nghĩ nhiều khả năng bác đi theo phương án 2 hơn.
Tốt nhất bác chụp lại ảnh tình trạng xe bác đang có, gồm các chuột ở các cửa và hộp đen dưới cabin (nếu còn) thì các bác mới biết và tư vấn tiếp được.

Mr Pon

Xe máy
Cái khó là mua lẻ bánh răng . Còn ko thì mấy bác có bệnh về hs mua chung 1 hs về mổ ra chia nhau
Bác Hát ạ, thôi em đành chịu vụ " đồi gió hú" này vậy. Tiện hỏi bác vẫn vụ hộp số ạ:
Xe em đi số thấp 1 or 2 , nhả côn hơi đột ngột nó cứ kêu "uỳnh" cái. không quá to nhưng tức ạ . em đã thay côn mới KIA hịn rồi nhưng vẫn " uỳnh" ạ.
Vấn đề là tại cái gì ạ ? Vụ này có phải là vụ bánh răng " óc chó" không ạ ?

Đợi comment của bác.

bluestar2006

Xe container
Bác Hát ạ, thôi em đành chịu vụ " đồi gió hú" này vậy. Tiện hỏi bác vẫn vụ hộp số ạ:
Xe em đi số thấp 1 or 2 , nhả côn hơi đột ngột nó cứ kêu "uỳnh" cái. không quá to nhưng tức ạ . em đã thay côn mới KIA hịn rồi nhưng vẫn " uỳnh" ạ.

Đợi comment của bác.
Có nhẽ bác cho kiểm tra mấy cái chân máy ạ.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Em chưa nhìn cụ thể cửa bêta nhưng suy luận thế này. Ở cửa lái sẽ có chuột hay công tắc chuyển tín hiệu của chốt cửa lái thành tín hiệu điện đk chuột 3 cửa kia, như vậy sẽ có ít nhất 2 dây vào cụm khóa cửa lái. Khi lắp đktx chỉ cần dùng chuột 2 dây nối với thanh chốt cửa lái là đóng mở 4 cửa đc. Ở cd5 ko có khóa tổng nên cần chuột 5 dây cho cửa lái để cửa lái làm nhiệm vụ khóa tổng ( khi dùng chìa or chốt cửa lái)
V2 em trong khóa cửa chính cũng có 2 cái công tắc nhỏ tì vào lẫy đóng mở. Chắc là còn hịn dùng khóa điện của xe. Và chỉ toàn chuột đực. Nhưng em không sử dụn nó và làm cửa giống như CD 5 cho đơn giản là dùng chuột cái thui

hat65

Xe điện

Đợi comment của bác.
Trước mắt bác kiểm tra chân máy như ct nói, bác nhờ người lái còn bác đứng cạnh bánh trước quan sát( cách xe 20-30cm) mở capo, kéo phanh tay hết cỡ vào sô1 giữ ga khoảng 1000-1500v/p rồi nhả côn nhanh nhưng cố đừng để chết máy. Nếu bác thấy cụm máy và thân xe có độ dao động lớn là chân máy hỏng. Hoặc cho lên cầu và quan sát cao su chân máy. Còn một khả năng nữa là bánh đà mỏng quá nên cũng kêu. Bàn ép và lá côn nếu bác đã thay hàng tốt rồi thì loại trừ

dongbaclangtu

Xe điện
Cộng tất cả tư vấn của các bác em tìm được hộp điều khiển, sơ đồ và nguyên lý hoạt động. Em đã xử lý xong khóa tổng của xe em. Và đúng như bác hat65 xe em ma lắp dktx thi cửa lái cần chuột 2 dây là đủ vì nó có sẵn công tắc chuyển mạch cơ học rồi. Em trân thành cảm ơn các bác.

LuGao

Xe tải

Chào cả nhà! Cho em hỏi cum đèn sau của Beta tổng cộng có 4 bóng phải không ah? Cả nhà cho em xin thông tin về công suất của các bóng với nhé! Cảm ơn cả nhà!

hat65

Xe điện

Chào cả nhà! Cho em hỏi cum đèn sau của Beta tổng cộng có 4 bóng phải không ah? Cả nhà cho em xin thông tin về công suất của các bóng với nhé! Cảm ơn cả nhà!
Có 3 bóng đèn cho 4 chức năng
Bóng xi nhan 21w
Bóng lùi 21 w
Bóng hậu và phanh chung 1 bóng 2 dây tóc 6w-21w

LuGao

Xe tải
Có 3 bóng đèn cho 4 chức năng
Bóng xi nhan 21w
Bóng lùi 21 w
Bóng hậu và phanh chung 1 bóng 2 dây tóc 6w-21w
Cảm ơn bác Hat rất nhiều! như vậy xe beta e có 2 bóng hậu-phanh 6w-21w ở vị trí 3 & 4.

quocdiep83

Xe tải
Bẩm các cụ tình hình là e mới lấy v2 pide gtx đc mấy hôm cụ ạ.nhưng do không hiểu sao tối qua đi ban ngày không sao tối e bật đèn pha đi đc khá lâu. Nhưng đen quá chết máy e đề lại bị tụt ac quy để lúc sao đề vẫn thế a.e phải đẩy cài số và nổ đợi xem 1 lúc ac quy có sạc không nhưng vẫn thế.không nổ máy đc a.Ac quy vẫn sụt ạ.nói thật e thấy chủ cũ vảo xe này để ở nhà khá lâu không đi đếnkhoangr nửa năm gì đó dạ.cụ giúp e xem xem bị sao.và nên sửa gara nào ạ.e lính mới tò te.mong các cụ giúp ạ. Vodka cụ a

hat65

Xe điện
Khả năng lớn là acquy hỏng rồi, cụ siết chặt 2 cực acquy xem có lỏng ko. Cụ để ý khi bật khóa đèn báo hình acquy sáng, nổ máy đèn đó tắt đi thì bộ máy phát có làm việc .

Ngố BK

Xe hơi
Các cụ cho nhà cháu hỏi có lốp Michelin nhái ko ạ, hôm rồi nhà cháu đi thay 2 quả đằng trước về thằng bạn xem hắn bảo đồ xin phải có chữ DOT đằng trước thông số tuần, năm SX, lốp nhà cháu chỉ có chữ OC ạ (loại MT2)

hat65

Xe điện
Các cụ cho nhà cháu hỏi có lốp Michelin nhái ko ạ, hôm rồi nhà cháu đi thay 2 quả đằng trước về thằng bạn xem hắn bảo đồ xin phải có chữ DOT đằng trước thông số tuần, năm SX, lốp nhà cháu chỉ có chữ OC ạ (loại MT2)
Nhà cháu chưa nghe thấy lốp giả bao giờ. Cái dot đấy nó in 1 mặt, khả năng cụ lắp nó quay vào trong rồi. Cụ tháo 1 bánh ra xem mặt kia có ko cho nó đỡ lăn tăn. Mit cụ nhơ để ý xem mặt quay ra ngoài có chữ outside ko nhá

quocdiep83

Xe tải
Bẩm cụ tình hình là e đen quá.cho e đi gara khám thì ối rồi ôi.tưởng chết ác quy nhưng không phải.khóa ra dây cu-loa nối máy phát bị tuột.hihi.e nối vào và mồi cái ngon luôn.nhưng e phân vân 1 cái là tại dao khi nổ lại ra khói trắng và nước ạ.e thấy no quá.cụ phách bệnh giúp e.cảm ơn cụ ạ.

bluestar2006

Xe container
Bẩm cụ tình hình là e đen quá.cho e đi gara khám thì ối rồi ôi.tưởng chết ác quy nhưng không phải.khóa ra dây cu-loa nối máy phát bị tuột.hihi.e nối vào và mồi cái ngon luôn.nhưng e phân vân 1 cái là tại dao khi nổ lại ra khói trắng và nước ạ.e thấy no quá.cụ phách bệnh giúp e.cảm ơn cụ ạ.
Trời mưa ẩm, lúc nổ máy có khói trắng là hơi nước đó ạ. Còn ống pô ra nước là máy tốt bác nhé.
Nhưng hôm nào trời nắng ráo mà ra khói trắng xanh thì lại đáng lo bác ạ.

quocdiep83

Xe tải
Trời mưa ẩm, lúc nổ máy có khói trắng là hơi nước đó ạ. Còn ống pô ra nước là máy tốt bác nhé.
Nhưng hôm nào trời nắng ráo mà ra khói trắng xanh thì lại đáng lo bác ạ.
Bẩm cụ là e sẽ để ý xem trời nắng như nào ạ.không biết e lại nhờ các cụ chỉ bảo giúp ạ.hihi.thú thật với cụ là e mới tập lái lấy e nào ngon tí đi lại cho thuần thục.trước khi lấy e kia pride gxt sản xuất năm 2001 đăng ký năm 2002.e có hỏi 1 e kia cd5 2002 nhưng xét thấy thị quan cơ bản máy giống nhau.và lại mới tập lái lấy e nào rẻ tốt là e mừng rồi.cụ coa thể chỉ giúp e máy 2 e này có giống nhau hoàn toàn ko ạ.cảm ơn cụ ạ

bluestar2006

Xe container
Bẩm cụ là e sẽ để ý xem trời nắng như nào ạ.không biết e lại nhờ các cụ chỉ bảo giúp ạ.hihi.thú thật với cụ là e mới tập lái lấy e nào ngon tí đi lại cho thuần thục.trước khi lấy e kia pride gxt sản xuất năm 2001 đăng ký năm 2002.e có hỏi 1 e kia cd5 2002 nhưng xét thấy thị quan cơ bản máy giống nhau.và lại mới tập lái lấy e nào rẻ tốt là e mừng rồi.cụ coa thể chỉ giúp e máy 2 e này có giống nhau hoàn toàn ko ạ.cảm ơn cụ ạ
Giữa Beta và CD5 máy nhiều điểm giống nhau, nhưng dung tích khác nhau: Beta 1.3 còn CD5 1.1 bác ạ. Còn nếu chỉ nhìn qua thì giống y chang như Cub 50 và 70 ý