Chi hội Kia Sportage: kinh nghiệm sử dụng, sửa chữa và bảo dưỡng

MINHVU2012

Xe máy
Xe của em thì mua lại của 1 cụ trên OF đã lắp sẵn bệ X5 rồi.
Cá nhân em thì thấy rất tiện lợi, lên xuống có bậc thì dẫm vào bậc mà lên chứ sao lại dạng chân tránh bậc như gấu cụ MINHVU :D:D.
Hơn nữa có cái bậc này khi bị xe máy đâm ngang vào xe mình nó cản bớt đc, không bị đâm vào cánh cửa.
Về thẩm mỹ thì em công nhận để nguyên bản đẹp hơn, nhưng lắp vào thì chỉ bớt đẹp hơn tý, ko đến nỗi xấu =)) =))
Cái bậc lên xuống đó dẫm lên thì đầu lại cộc vào trần nên gấu em sợ, hơn ưax lại bế F2 nên dẫm ko nổi. Còn em dẫm vào thấy nó ọp ẹp quá, chỉ sợ nó tung ra nên cũng ko dám dẫm vào. Chỉ có F1 thì hăng hái thôi. Mà lắp vào thấy nó không được chắc chắn nên cũng chán.

Becgie

Xe điện
Cái bậc lên xuống đó dẫm lên thì đầu lại cộc vào trần nên gấu em sợ, hơn ưax lại bế F2 nên dẫm ko nổi. Còn em dẫm vào thấy nó ọp ẹp quá, chỉ sợ nó tung ra nên cũng ko dám dẫm vào. Chỉ có F1 thì hăng hái thôi. Mà lắp vào thấy nó không được chắc chắn nên cũng chán.
Thế chắc thợ cụ lắp dỏm rồi. Bậc của em người em 65kg đứng cả 2 chân lên vẫn chắc nịch. Mà cái trò dẫm chân lên bậc, chân ngoài dẫm lên bậc xong chân trong bước vào xe thì mới dễ. Chỉ tội ông bà già nhà em, mỗi lần leo lên xe em là vất vả, quen ngồi sedan rồi mà /:)

DH_Altis07

Xe tải
Em thấy xe em có một vấn đề là đèn chạy đường dài ban đêm cảm giác không đủ sáng, em phát hiện là góc đèn chiếu hơi cao, nhất là đèn pha, bật pha thấy nó toàn chiếu ngọn cây, em muốn chỉnh pha thấp xuống có ổn hok và ở đâu các cụ giúp em với ạ, em cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

mati

Xe buýt
Bậc cụ lắp chắc của Tung Cẩu nên ọp ẹp là đúng rồi,loại xịn trên 5 củ mới ngon cơ.Mà lắp cái này trông chỉ đẹp chứ tác dụng ít (trẻ em lên xuống xe thì tiện),chỉ tổ bẩn quần,xuống lại phải dạng chân ra.

Chỉnh sửa cuối:

mati

Xe buýt
Em thấy xe em có một vấn đề là đèn chạy đường dài ban đêm cảm giác không đủ sáng, em phát hiện là góc đèn chiếu hơi cao, nhất là đèn pha, bật pha thấy nó toàn chiếu ngọn cây, em muốn chỉnh pha thấp xuống có ổn hok và ở đâu các cụ giúp em với ạ, em cảm ơn.
Cụ mở cabo lên ,sau đèn pha có 2 lỗ thò cái tô vít vào chỉnh đèn cao thấp đây.Mà xe cụ không có hệ thống nâng hạ đèn theo tải trọng à?

DH_Altis07

Xe tải
Cụ mở cabo lên ,sau đèn pha có 2 lỗ thò cái tô vít vào chỉnh đèn cao thấp đây.Mà xe cụ không có hệ thống nâng hạ đèn theo tải trọng à?
Đơn giản thế ạ, cảm ơn Cụ.Chắc xe em bản thường không có, muốn biết có hok kiểm tra thế nào cụ?

mati

Xe buýt
Đơn giản thế ạ, cảm ơn Cụ.Chắc xe em bản thường không có, muốn biết có hok kiểm tra thế nào cụ?
Để mai em chụp ảnh cho cụ dễ hình dung.Mà xe cụ đèn Xenon hay Halogen?Hình như bóng halogen không có Option này thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

chailang

Xe tải
e 80 kí lô vẫn nhảy lên lau nóc kính bình thường mà cụ :D

MINHVU2012

Xe máy
e 80 kí lô vẫn nhảy lên lau nóc kính bình thường mà cụ :D
Hixx. Cụ liều thật. Hay tại e lắp cái rẻ tiền nên vậy? Theo em biết mấy cái này toàn hàng tàu khựa thôi, hãng bán 4 củ. E lắp hết 2,7 củ cả công nữa. E thấy nó ứ ọp ẹp nên ko dám nặng tay chân.

DH_Altis07

Xe tải
Để mai em chụp ảnh cho cụ dễ hình dung.Mà xe cụ đèn Xenon hay Halogen?Hình như bóng halogen không có Option này thì phải.
Cụ chụp ảnh hướng dẫn cho em với nhé, cảm ơn Cụ.

trxbach

Xe tải
Hixx. Cụ liều thật. Hay tại e lắp cái rẻ tiền nên vậy? Theo em biết mấy cái này toàn hàng tàu khựa thôi, hãng bán 4 củ. E lắp hết 2,7 củ cả công nữa. E thấy nó ứ ọp ẹp nên ko dám nặng tay chân.
Em cũng lắp loại 2,4 củ đây mà vẫn rất cứng cáp, khi lắp em không thấy thợ dùng đến khoan cụ ạ. Có thể đội thợ của cụ lắp ko đúng hdsd nên mới phải dùng khoan mà vẫn bị ọp ẹp.

mati

Xe buýt
Cụ chụp ảnh hướng dẫn cho em với nhé, cảm ơn Cụ.
Tí nữa em up ảnh lên cho cụ hình dung,cả cái cảm biến tải trọng dưới gầm,cụ kiểm tra xem xe cụ có không.
Cách chỉnh đèn của cụ đây.Mở Ca bô lên sau cụm đèn nó như thế này

Mũi tên vàng là ốc chỉnh pha,mũi tên đỏ là chỉnh Cos.

Cận cảnh.

Cụ lấy cái Tô vít loại vừa lùa cho khớp răng rồi xoay.Nếu chưa có kinh nghiệm,ra chỗ đường tối chỉnh tầm nhìn thực tế là dễ nhât.

Cái cảm biến tải trọng ở càng sau bên phụ xe em đây.Cái cần nối càng xe với 1 cái hộp (chắc có con biến trở bên trong),khi nhẹ hoặc nặng tải nó báo về BCM chỉnh mô tơ đèn thấp xuống,hoặc cao lên.

Xe em bản này.

Limited và TXL em không biết có cảm biến này không

Chỉnh sửa cuối:

DH_Altis07

Xe tải
Tí nữa em up ảnh lên cho cụ hình dung,cả cái cảm biến tải trọng dưới gầm,cụ kiểm tra xem xe cụ có không.
Cách chỉnh đèn của cụ đây.Mở Ca bô lên sau cụm đèn nó như thế này

Mũi tên vàng là ốc chỉnh pha,mũi tên đỏ là chỉnh Cos.

Cận cảnh.

Cụ lấy cái Tô vít loại vừa lùa cho khớp răng rồi xoay.Nếu chưa có kinh nghiệm,ra chỗ đường tối chỉnh tầm nhìn thực tế là dễ nhât.

Cái cảm biến tải trọng ở càng sau bên phụ xe em đây.Cái cần nối càng xe với 1 cái hộp (chắc có con biến trở bên trong),khi nhẹ hoặc nặng tải nó báo về BCM chỉnh mô tơ đèn thấp xuống,hoặc cao lên.

Xe em bản này.

Limited và TXL em không biết có cảm biến này không
Cảm ơn cụ, cụ chụp cho em ngắm đôi mắt bà cả của Cụ với được hok ạ?

mati

Xe buýt
Cảm ơn cụ, cụ chụp cho em ngắm đôi mắt bà cả của Cụ với được hok ạ?
Mắt xe em chả khác gì các bản khác của Sportage đâu,đều Cos thấu kính,pha dùng chóa phản xạ.Bóng đèn Cos là Xenon,chỉ khác dải đèn Daylight là nhựa dẫn sáng nên đèn trông sáng liền mạch,không phải loại chấm chấm.

car-carrier

Xe tải
bản limited ko có cảm biển tải trọng như của cụ mati

Celica82

Xe tải
Có cụ nào chán muốn gả chưa nhỉ :D

MINHVU2012

Xe máy
Chào các cụ.
Em lại đưa một lỗi nữa lên để các cụ tham khảo và tư vấn cho em. Xe Kia Sportage anh Hải nhập đời 2012 của em mới chạy được 1 vạn, em mua từ tháng 11.2012. Đến nay lớp xi phủ trên da vô lăng đã tróc ra lởm chởm, loang lổ nhìn rất khó chịu, cầm vào rất tức tay. Không biết đã có xe cụ nào bị như em chưa? (Xin lỗi, em là lính mới nên không biết post ảnh, các cụ thông cảm). Các cụ tư vấn cho em xem phải làm thế nào ạ. Bọc vô lăng thì em không muốn vì nó to quá. Có cách nào xi lại được không? Có bắt đền anh Hải được không? Xe này e thấy chất lượng như thế thì lởm quá các cụ nhỉ.