Thảo luận Kích hoạt Cruise control cho Ford Escape - Không khó như các cụ nghĩ

nguyennt111

Xe tải
Sáng nay vừa hoàn thành độ CC với cụ chủ.
Trước hết, cám ơn sự nhiệt tình và chu đáo và cực kỳ cẩn thận của cụ Pabeda nhé.

Xin gửi các cụ một vài hình ảnh lúc thi công nhé.

Đầu tiên là công tắc chân phanh. Nhìn thấy ok rồi.

Sau khi khoét lỗ ( Nhìn từ bên ngoài ). Tuy nhiên sau khi sử dụng lại hơi lệch một chút nên cụ chủ cho nó thành vuông phần bên trên trông lại hợp hơn tròn.

Bên trong.

Và đặc biệt là cụ chủ chế cho một cái công tắc nhỏ bên dưới để bật tắt chế độ CC, đề phòng khi người khác mượn xe vô tình chạm vào chế độ CC. Cái này mình thấy hay.

Sau khi xong việc cụ dẫn qua chỗ cụ turnviet mua carcam. Lúc đầu định lấy HP 800X nhưng cụ ấy kêu hết hàng rồi giới thiệu con K8 Carcam ( Đây là con tâm huyết của cụ ý : -) ). Nghe QC ác quá nên em cùng làm một chú K8 và được khuyến mại một bộ dây kích và lại còn được chụp ảnh nữa chứ. kaka.

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Trước hết, cám ơn sự nhiệt tình và chu đáo và cực kỳ cẩn thận của cụ Pabeda nhé.

Sau khi khoét lỗ ( Nhìn từ bên ngoài ). Tuy nhiên sau khi

sử dụng lại hơi lệch một chút nên cụ chủ cho nó thành vuông phần bên trên trông lại hợp hơn tròn.

Bên trong.

Và đặc biệt là cụ chủ chế cho một cái công tắc nhỏ bên dưới để bật tắt chế độ CC, đề phòng khi người khác mượn xe vô tình chạm vào chế độ CC. Cái này mình thấy hay.

Sau khi xong việc cụ dẫn qua chỗ cụ turnviet mua carcam. Lúc đầu định lấy HP 800X nhưng cụ ấy kêu hết hàng rồi giới thiệu con K8 Carcam ( Đây là con tâm huyết của cụ ý : -) ). Nghe
QC ác quá nên em cùng làm một chú K8 và được khuyến mại một bộ dây kích và lại còn được chụp ảnh nữa chứ. kaka.

Xin hỏi bữa cơm trưa hôm nay 2 cụ ăn cụ nào trả tiền đấy? Cám ơn cụ nhé!

Vlad_Iul

Xe hơi

Sau khi khoét lỗ ( Nhìn từ bên ngoài ). Tuy nhiên sau khi sử dụng lại hơi lệch một chút nên cụ chủ cho nó thành vuông phần bên trên trông lại hợp hơn tròn.

Bên trong.

Sau khi xong việc cụ dẫn qua chỗ cụ turnviet mua carcam. Lúc đầu định lấy HP 800X nhưng cụ ấy kêu hết hàng rồi giới thiệu con K8 Carcam ( Đây là con tâm huyết của cụ ý : -) ). Nghe QC ác quá nên em cùng làm một chú K8 và được khuyến mại một bộ dây kích và lại còn được chụp ảnh nữa chứ. kaka.
Sao mình ko nhìn dc ảnh nhi?

Pabeda

Xe tải

Bên trong.

Đi về Hải Phòng đã bật CC và đi 120km/h chưa anh?

Pabeda

Xe tải
Em vừa lắp về xong. Xe em là xe thứ 6 đã kích hoạt bởi cụ chủ. Đến mới biết là anh em bằng tuổi, học cùng khoá đại học và làm cùng nghề. Thời gian thi công đã nhanh hơn rất nhiều và cụ chủ làm rất cẩn thận. Kết quả nói chung là ngon và rất hài lòng. Cảm ơn cụ chủ nhiều nhé :).
Vâng ạ, hỏi ra mới biết vợ cụ làm cho đối thủ còn chồng thì không nằm trong danh sách sử dụng sp công ty em

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Đi về Hải Phòng đã bật CC và đi 120km/h chưa anh?
Cụ ơi châu có xin đăng ký 1 chân. Cụ cho cháu xin tí hồi âm với ạ. Còn slot nào ko cụ. Cháu đi ếch khai sinh 2012 ạ.

Pabeda

Xe tải
Chiều và tối nay em ở Time city, đã pm cho cụ chủ để xếp hàng nhưng chưa thấy trả lời, chắc đang bận thi công cho cụ nào nhà mình. Cụ nào có số đt của cụ chủ cho em xin cái để alo cho nhanh ah
Về an toàn thì nhắn tin để mọi người biết anh nhé.

Pabeda

Xe tải
Cụ ơi châu có xin đăng ký 1 chân. Cụ cho cháu xin tí hồi âm với ạ. Còn slot nào ko cụ. Cháu đi ếch khai sinh 2012 ạ.
Cụ ơi, công tắc cruise control thì còn, chân phanh sắp hết hàng. Cụ cho cái ảnh chụp chân phanh nhìn từ dưới lên nhé. Em đang tiết kiêm những cái cuối cùng cho các cụ 2009 đã đăng ký trước.
Qua mấy ngày lắp thì nhiều cái không lường trước được lắm: xe của imuziok (2011) thì có công tắc mà dây thì không thông, mất 1 tiếng trouble shoot rồi đi dây; xe của bác 29A (2012) mà chẳng có công tắc gì; xe của bác nguyennt (2010) thì bị cắt full option, nothing.
Tóm lại là em đang bị kẹt công tắc chân phanh. Các cụ gửi cho em ảnh chụp chân phanh trước khi hẹn lịch nhé. Em ưu tiên các cụ theo thứ tự đăng ký. Em cũng sẽ order thêm công tắc chân phanh nhanh để kịp lắp cho các cụ

Pabeda

Xe tải

Hôm nay Em với cụ chủ lúi húi từ 14h30 đến 18h30 mới xong. Sau 4 xe, cụ chủ đã rút ra khá nhiều kinh nghiệm để làm nhanh hơn.
Em thấy cụ chủ cực kỳ cẩn thận, tất cả các phụ kiện như đầu cos để cắm vào bộ CU, cos cắm công tắc chân phanh đều chuẩn hàng hãng, dây điện được đi cẩn thận, có 2 lớp để chống nóng. Dây điện không chơi nối giữa chừng, tất cả dùng cos cắm hết.
Ngoài ra em thấy cụ chủ quá nhiệt tình. Mà nhiệt tình thường hay vất vả. Em có ý kiến là các cụ mang xe đến làm thì cùng hợp tác tốt với cụ chủ: chủ động đặt lịch hẹn, đến đúng giờ không cao su, trong quá trình làm thì nhiệt tình tham gia giúp được gì thì giúp.
Em xin phép up ảnh lên cụ chủ nhé. Rất vui vì được tiếp xúc với cụ cả 6 tiếng hôm nay.
Em thì thời gian tiếp xúc chưa nhiều bằng bác đầu tiên Wolf đâu :). Vui vì có thêm bạn. Anh vừa lắp cho anh lykai thì 2 tiếng nhưng vì có công tắc rồi. Tóm lại là phải 2-2,5 tiếng thật. Quen ngồi máy tính giờ tập gym ngày ra 2 lít mồ hôi thấy khỏe hơn.

Pabeda

Xe tải
Cụ order hộ em cái Cruise Control của Focus 1.8 Hatback 2013 (form cũ) được không ạ? Em ở gần Timescity. Có gì cụ PM em nhé. THanks cụ.
Em có order cái công tắc này về nghịch rồi, không biết có phải xe bác volang ntn ko?

Pabeda

Xe tải
Vâng dùng mũi khoét cỡ phi 21mm. Theo e nên dùng dao gọt lại cho nó phẳng phiu. Hoặc sau dùng dung dịch ăn nhựa để quét cho nó phẳng cụ ạ.
Em thử CC rồi. Ngon
Có cái dung dịch nào làm phẳng được thì em chỉ anh nhé, anh gọt mãi mà vẫn ko như lỗ của Ford, vẫn hơi tua rua.

Matxech

Xe container
Em nghĩ lắp rồi cũng hết sức cẩn thận với nó. Chân mình bao năm quen để vị trí đó rồi. Giờ co lại, khi gặp tình huống bất ngờ cũng dễ đạp lung tung lắm.
Nhân tiện trả cụ cái chén đấy :D
Cụ lưu ý khi chạy cc vẫn để chân nhẹ lên chân ga nhé ko để chân dưới sàn xe cho đảm bảo an toàn

dungthuycao

Xe tải
Em cũng không online thường xuyên nên các cụ cứ PM em. Em sẽ update số đt vào chữ ký sau. Em làm cái mindmap này cho các cụ dễ hình dung. Cụ nào muốn lắp thì đặt gạch, khoảng 5-10 cái thì em sẽ nhờ bạn ship về và lắp cho ạ. Thời gian lắp khoảng 1-1,5 giờ.
Cụ nghiên cứu lắp cho everest đi ạ. Thanks cụ!

imuziok

Xe tải
Em thì thời gian tiếp xúc chưa nhiều bằng bác đầu tiên Wolf đâu :). Vui vì có thêm bạn. Anh vừa lắp cho anh lykai thì 2 tiếng nhưng vì có công tắc rồi. Tóm lại là phải 2-2,5 tiếng thật. Quen ngồi máy tính giờ tập gym ngày ra 2 lít mồ hôi thấy khỏe hơn.
Hôm nay lắp được 3 em là nhanh hơn rồi anh. Bác wolf là bác trong hầm phải ko anh? :D

nhomuathuhanoi

Xe buýt
Cái này hả cụ Pabeda ?

Pabeda

Xe tải
của em Fiesta 2014 bản S đuôi cụt, cụ ngâm cứu giúp e nhé, cụm công tắc và mặt dưỡng nhôm, update phần mềm là ok cụ nhỉ?

mong tin cụ!
Vâng, em có cái nút về trước mà chưa test. Mặt dưỡng không biết đang trên máy bay hay tảu hòa, em vẫn chưa track được.

Ai lúc đầu cũng có cảm giác mất kiểm soát nhất là cố gắng đi trong nội thành.
Ngoài ra việc chế cháo CC liên qua đến tự động điều ga, chỉ cần công tắc chân phanh bị hỏng, tuột dây, đứt dây nối về bộ CU thì có thể gây nguy hiểm. Trong hãng, nhất là người Nhật, họ thường test và hiệu chỉnh cực kỹ trước khi áp dụng lên sản phẩm.
Em nghĩ ta nên thường xuyên kiểm tra mặc dù e biết tư duy, cách làm, sản phẩm, phụ kiện của cụ chủ chả khác gì hãng cả.

Nhất định các cụ hội Ếch CC Times City nên gặp nhau 1 lần các cụ nhỉ. Toàn nick quen mà chưa gặp lần nào.
Các cụ liều thật, thấy nguy hiểm mà cứ bảo lắp. Em làm rõ thêm về nguyên lý của CC để các cụ hiểu và tránh xa nhé:
1. Nếu chuột cắn dây (bất kể dây nào trong 4 dây của CC) => Kết quả: CC không còn kích hoạt được. Xe các cụ như chưa lắp, vẫn ga bằng cơm
2. Nếu công tắc chân phanh hỏng => như chuột cắn dây
3. Nếu công tắc CC hỏng => Kết quả như mục 1
Bộ phận em nghĩ hay hỏng nhất chính là công tắc chân phanh vì đây là thành phần sử dụng nhiều nhất và có tiếp xúc cơ khí với bàn chân phanh. Nếu thấy CC không kích hoạt được thì cứ alo để em troubleshoot.
Vì điều khiển CC bằng ECU (PCM hay hộp đen) nên trường hợp duy nhất ga không kiểm soát là hỏng hộp đen và cái này thì chúng ta chỉ biết mong nó không đến và hạn chế bằng cách can thiệp vào hộp đen bằng phần mềm của hãng.

imuziok

Xe tải
Có cái dung dịch nào làm phẳng được thì em chỉ anh nhé, anh gọt mãi mà vẫn ko như lỗ của Ford, vẫn hơi tua rua.
Cái vụ này để em hỏi thầy em xem.
Hoặc có cách khác là các cụ dính 1 lớp gioăng ở viền cho nó thẩm mỹ.
Mà em thấy có cái hình vuông định hình chìm sẵn ấy, anh ướm xem có được ko?