[Funland] Kiếm hiệp việt nam: Thăng long đệ nhất kiếm, Đại đao tam kiệt, độc chiêu kỳ nữ, thần kiếm kim tiêu

Xe Tháo Bánh

Xe container
Ngày xưa e cũng đọc hết qua mấy truyện này. Toàn ra thuê ở hiệu sách về đọc. Thỉnh thoảng lại bị bay mất 1 vài trang ở giữa. Trước e có lên đây xin bản PDF Ngô Vương Bí Lục mà về mới đọc đc 1 vài trang :D

troc

Xe tăng
Thăng Long đệ nhất kiếm xưa em cả đọc cả xem phim. Sau Lý Hùng còn đóng bộ phim j, hình như tên phim là Sơn Tỉnh Thủy Tinh thì phải, bắn chưởng sét ầm ầm.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày xuất hiện Từ Hiểu Đông tự nhiên em lại chán hẳn phim và truyện kiếm hiệp
Ngày trước các bộ của Kim Dung gần như em đọc hết
Giờ bật phim thấy cổ trang TQ là em chuyển kênh

TungThoc

Xe điện
Truyện Kiếm hiệp VN không thoát hẳn thành phái riêng được do nó cứ fake fake Kim Dung, Cổ Long. Riêng tác giả Hoàng Ly viết truyệt đường rừng ma thiêng nước độc bùa chú lại thành lối khác khá lôi cuốn nhất là bộ LỬA HẬN RỪNG XANH thành ra có dấu ấn riêng đọc khác hẳn.
Tiên hiệp VN còn chuối hơn nữa không khác gì kinh văn của Pháp luân công pha với đức thành chúa trời.

hatrang1234

Xe buýt
Các cụ tìm đọc Xuyên về thời Nguyễn hỗn quân phiệt của Kenny Nguyễn tác giả nghiệp dư, thể loại xuyên không lịch sử, viết tướng đối hấp dẫn.

thieuhuyen

Xe tải
Tôi thấy 1 link bên Voz thì phải, từ 2017, nên mới hỏi lại chủ thớt.
Sau nhìn lại nick ở 2 bên: Vẫn là nick thieuhuyen.
ahaha. chính là em đây cụ. đi k đổi họ ở k đổi tên

thieuhuyen

Xe tải
Chắc cụ đang nghĩ các truyện này người nhái của tàu :-o
À thì đúng là nhái tàu thật. Nhưng chỉ mượn bộ khung sườn thôi. Còn nội dung nó là thuần việt. Lồng ghép chính sử vào. Đọc sẽ dễ nhớ sơn là chính sử khô khan. Nếu phát triển thành hệ thống các bộ có liên quan theo dòng lịch sử như kim dung thì con cháu đời sau sẽ nhớ sử cha ông dễ hơn.

Xã viên

Xe buýt
Phong trào đọc truyện kiếm hiệp và xem phim chưởng HK rầm rộ những năm cuối 80, đầu 90.
Nghe nói nhiều tác giả cứ mỗi tuần ra một truyện. Viết theo đơn đặt hàng, nhốt mình vào phòng với một bộ đầu video viết phỏng theo phim HK.

Hung Sun Life

Xe điện
Những tác phẩm trên là em được đọc từ kho kiếm hiệp của ông nội em để lại các cụ mợ ạ.
Nguồn thì từ nxb Đồng Nai cho đến nxb Thanh Hóa. Truyện hay cực kỳ mà giờ search nát google không ra. em post
lên đây để có cụ mợ nào đã từng đọc hoặc có nguồn thì chia sẻ anh em. Xin tóm tắt nội dung các truyện trên như sau:
1. Thăng Long Đệ Nhất Kiếm (nếu google sẽ ra phim của lý hùng, em chưa xem nhưng hình như nội dung na ná
truyện). Truyện kể về Nguyễn Thế Trung, con của 1 viên quan trong triều vua Lê Chiêu Thống. Yêu một cô tên gì em
quên mất rồi, là em hay phi của Lê Chiêu thống ấy. Trung Pro đã từng sang tung của đấu với tổng đốc lưỡng Quảng
( tổng đốc Quảng Đông và Quảng Tây) và bem luôn chú này. Trung Pro mang 1 thân võ công trác tuyệt, sang tân doanh trại
quân giặc Tàu cơ. Truyện cũng có phi thân chém nến rồi thì hạ độc trị thương,Nói chung so với Kiem Dung thì không kém tí nào đâu Trong truyện có kể về quân Tây Sơn nữa, anh em nhà
Bảo Châu, Bảo Việt. Tác giả ở bìa đề là Lê Khanh Yến Linh.

2. Đại đao tam kiệt: kể về 3 anh em nhà Phùng Hưng có bộ đao pháp gia truyền nhà họ phùng, chống quân xâm
lược nhà Đường, truyện có cả chưởng pháp chu sa rồi gì gì ấy, tóm lại là hay.
3. Độc chiêu kỳ nữ: có cô Quế Anh với Dương Tùng hay gì gì Tùng ấy (méo phải Sơn Tùng). Truyện xảy ra trong
kháng chiến chống giặc Nguyên Mông, đi tìm Huyết Kiếm Ma với Lãnh Tuyệt Kiếm. Tác giả là Từ Khánh Phụng
thì phải, truyện này cực hay. và nằm trong bộ Thiên Nam Đại Hiệp. Phần tiếp theo là Ân Cừu Thiên Thu, mà em
lục nát cái đường láng với khu Bạch Mai Bách Khoa vẫn mọ không ra.
4. Thần kiếm kim tiêu: Truyện này kể về cuộc chiến chống quân Tống, Lý Thường Kiệt tấn công vào Ung Châu,
đồ sát cả thành trì gồm 5 vạn dân. Nhân vật chính là 1 tay quỷ nào em chả nhớ tên có chiêu phi tiêu y như
Lý Tầm Hoan phi đao ấy. yêu 1 cô con gái của quan viên nhà tống là Tống Tiểu Lệnh (éo nhớ nam chính chỉ nhớ
nữ chính).
Nói chung toàn truyện hot mà gg k ra. Kính mong các cụ mợ gần xa ai có thông tin xin để lại. Nếu có thể thì gửi cho em mượn em scan ra bản mềm hầu toàn thể các cụ
Em nhớ còn cuốn: Lửa cháy thành Phiên Ngung (không rõ tác giả và chưa gúc)

thieuhuyen

Xe tải
Em nhớ còn cuốn: Lửa cháy thành Phiên Ngung (không rõ tác giả và chưa gúc)
Cuốn này thì có ebook rồi nên em k liệt kê ạ. Chủ yếu em đang tìm những bản mà trên mạng k có ấy cụ

Dungha

Xe điện
Ngày xưa nhà gần hàng thuê truyện em cũng đọc mấy bộ Việt. Giờ nhớ có bộ " Cầm kiếm điêu linh ký" nv chình tên là Vũ Thắng cũng tung hoành giang hồ, giúp Tây Sơn mấy bận. Ông này có đội thuyền chiến mà Tây cũng không bằng. Có bộ anh hùng Nam Quốc đọc được có 1 tập. Nv chính tên là Hoài Văn lưu lạc sang tàu học được võ công vô địch thiên hạ.
Năm ngoái dịch dã em cày nguyên seria truyện của Trần Đại Sỹ cũng có cái hay. Rất thuần Việt với các phái Long Biên, Sài Sơn....

Chỉnh sửa cuối:

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em tìm rồi k có mới phải hỏi các cụ cao niên ỏ đây ợ

Chỉnh sửa cuối:

Volunteer

Xe hơi
Em chỉ nhớ Kim dung, ông khác ko nhớ. Tầm cách đây 25 năm toàn cuốn dày mấy phân, thuê về là ngấu nghiến, ngồi nằm đứng đọc đủ cả, canh nấu rượu thì rượu tràn chai, canh cơm thì cơm khê, tối thì thắp đèn dầu, bố mẹ thấy cầm quyển sách suốt ngày thì khen nức nở, hehe

thieuhuyen

Xe tải

Ư ư không có các truyện em đang tìm mà cụ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả các bộ này em đọc từ 92 đến 1994, không rõ bộ có Võ Thành Nhân lưu lạc ở nhà tù quân Nguyên là bộ nào, có phần tên: Bông hồng trên hoang mạc. À nhớ ra P1 là Chính khí trời nam thì phải.
Có bộ Việt nữa là Vô ảnh đao Trần Bá Lâm rơi vực luyện đao đất sét, có thằng con là Trần Kiên luyện Âm dương chỉ gì đó.
Còn bộ thời Lý có Lê Phụng Hiểu không rõ là gì nhớ mỗi tay nhân vật chính học võ lén, tên truyện hơi loằng ngoằng, kiếm chỉ gì đó :D
Thiên Nam đại hiệp đọc rất hay, phần 2 cũng nâng tầm giang hồ phết, mà chả nhớ gì :D có Hà mô công kkk
Có một truyện là Cổ kiếm kỳ thư - cây kiếm chém Phạm Nhan nên mẻ mất một miếng 😁

fadco

Xe container
1 bộ nữa Nghĩa hiệp tình trường.mà em tìm mãi ko có