[Funland] Kiếm hiệp việt nam: Thăng long đệ nhất kiếm, Đại đao tam kiệt, độc chiêu kỳ nữ, thần kiếm kim tiêu

Latte

Xe tăng
Thật tình xưa đọc Kim Dung xong em cũng háo hức xem chưởng Việt nhưng thấy nhạt hẳn, đến lúc xem phim chứng kiến cảnh tráng sỹ cưới con ngựa leo dốc mà chân tráng sỹ quét đất thì chán hẳn, mất hết hình tượng mà mình cố hình dung. Em nhớ có bộ gì mà có Thần Xạ ĐẠI SƠN VƯƠNG và Pạc hooc đại vương hấp dẫn hơn.

Thạch Hầu

Xe buýt
Thật tình xưa đọc Kim Dung xong em cũng háo hức xem chưởng Việt nhưng thấy nhạt hẳn, đến lúc xem phim chứng kiến cảnh tráng sỹ cưới con ngựa leo dốc mà chân tráng sỹ quét đất thì chán hẳn, mất hết hình tượng mà mình cố hình dung. Em nhớ có bộ gì mà có Thần Xạ ĐẠI SƠN VƯƠNG và Pạc hooc đại vương hấp dẫn hơn.
Là bộ Một thời ngang dọc cụ ạ, rất hay.
Còn ngựa của ta thì còn nhỏ hơn cả ngựa Mông Cổ, nói chung nhìn thực sự rất thảm.

daymafi

Xe tải
Chuẩn cụ ơi. Em chỉ tìm ra mỗi cái bìa sách Thăng long đệ nhất kiếm kia thôi. còn các sách kia còn k có bìa. Cách đây 2 mấy năm thì ông nội em còn sống còn giữ dc. Giờ thất lạc hết rồi. Muốn tìm lại để đọc mà k có
Mấy cuốn này toàn moliphe linh tinh, ko phải gốc đâu cụ, ra đời vào cuối 8 đầu thập kỷ 90, làm sao mà từ thời ông nội cụ đc. Dòng kiếm hiệp VN cụ tìm Một thời ngang dọc,Lửa hận rừng xanh...của Hoàng Ly, văn phong khác hẳn kiếp hiệp tàu ah.

thieuhuyen

Xe tải
Mấy cuốn này toàn moliphe linh tinh, ko phải gốc đâu cụ, ra đời vào cuối 8 đầu thập kỷ 90, làm sao mà từ thời ông nội cụ đc. Dòng kiếm hiệp VN cụ tìm Một thời ngang dọc,Lửa hận rừng xanh...của Hoàng Ly, văn phong khác hẳn kiếp hiệp tàu ah.
Hehe em chỉ nói là của ông nội em để lại thôi mà cụ. Có phải là từ thời thanh niên của ông nội em đâu. Em đã đọc Hoàng Ly nhưng thấy k hợp giọng văn lắm

omerta77

Xe điện
truyện của Hoàng Ly thì chán chứ mấy bộ này thì không hề đâu cụ. Bằng chứng là nó được dựng phim rồi cơ mà. Nhưng truyện hay 10 thì phim chắc dc 3. Xưa nay đều thế
Ý cụ là những truyện như Lửa hận rừng xanh chán hơn mấy truyện này?
Có thể sở thích khác nhau nhưng cụ cứ thử khảo sát các cụ 7x xem số lượng người đọc và thích 2 cuốn này như thế nào sẽ rõ

thieuhuyen

Xe tải
Ý cụ là những truyện như Lửa hận rừng xanh chán hơn mấy truyện này?
Có thể sở thích khác nhau nhưng cụ cứ thử khảo sát các cụ 7x xem số lượng người đọc và thích 2 cuốn này như thế nào sẽ rõ
Thì em vẫn nói là do sở thích mà cụ. Với cả mấy bộ em kể là do kỷ niệm tuổi thơ nữa. Nên độ khao khát nó cao hơn

angkorwat

Xe điện
Còn cuốn " Nghĩa sĩ thành Tây đô" xuất bản tại Sài Gòn trước 1975. Trên này chắc ít cụ đọc.

Chỉnh sửa cuối:

Bobbo

Xe điện
Em đánh dấu chờ mấy bộ này được số hóa

745Lii

Xe điện
Người OF
Em có đủ 3 cuốn Thiên Nam Đại Hiệp, Vô Ảnh Đao. Còn 3 tập Lửa Hận rừng Xanh thì chỉ thấy mỗi tập 3.

Hiendai

Xe tăng
Kiếm hiệp VN có từ thời trước 45 chứ không nhất thiết phải theo sau Kim Dung.
Có thể lấy ví dụ quyển Lá Huyết Thư của cụ Bùi Phồn - Bùi Như Lạc . Quyển này khác quyển Lá Huyết Thư mà chuyển thể thành phim gì của anh em nhà Trí Nguyễn.

Hự.

Xe điện
Thăng Long Đệ Nhất Kiếm em đã từng xem phim do Lý Hùng đóng. Vụ sang Tàu là phò vua Lê chạy sang đó. Dọc đường rơi rụng tuỳ tùng hết còn mỗi Lý Hùng làm cận vệ. Vụ giao đấu bên đó thì hình như ko phải trực tiếp với Tổng đốc Lưỡng quảng mà với 1 cao thủ dùng đao đệ nhất bên đó. Được mách nước trước là coi chừng cái cán đao. Thực chất là bấm 1 phát thì chuôi đao tòi ra lưỡi nhọn. Ko biết trước cái tip đó thì chưa biết kết cục thế nào vì có quả dí sát chuôi đao vào ngực và Lý Hùng kịp gạt ra trước khi mũi dao chòi ra. Đòn kết thúc hơi ảo. Đứng cách xa phải vài chục mét, nhoằng phát là cảnh đứng sau lưng ông dùng đao, kiếm kề cổ. Đại ý là dùng khinh công.

Tookies

Xe điện
Thăng Long Đệ Nhất Kiếm em đã từng xem phim do Lý Hùng đóng. Vụ sang Tàu là phò vua Lê chạy sang đó. Dọc đường rơi rụng tuỳ tùng hết còn mỗi Lý Hùng làm cận vệ. Vụ giao đấu bên đó thì hình như ko phải trực tiếp với Tổng đốc Lưỡng quảng mà với 1 cao thủ dùng đao đệ nhất bên đó. Được mách nước trước là coi chừng cái cán đao. Thực chất là bấm 1 phát thì chuôi đao tòi ra lưỡi nhọn. Ko biết trước cái tip đó thì chưa biết kết cục thế nào vì có quả dí sát chuôi đao vào ngực và Lý Hùng kịp gạt ra trước khi mũi dao chòi ra. Đòn kết thúc hơi ảo. Đứng cách xa phải vài chục mét, nhoằng phát là cảnh đứng sau lưng ông dùng đao, kiếm kề cổ. Đại ý là dùng khinh công.
Cụ nhớ tốt phết! Em nhớ mỗi cảnh tráng sĩ cưỡi con nghẹo lóc cóc chạy thua cả đội kỵ binh nhà mình bây giờ!
Quên tiệt kịch bản
:))

Hự.

Xe điện
Cụ nhớ tốt phết! Em nhớ mỗi cảnh tráng sĩ cưỡi con nghẹo lóc cóc chạy thua cả đội kỵ binh nhà mình bây giờ!
Quên tiệt kịch bản
:))
Kinh phí chắc cũng hẻo, thuê ngựa bên đoàn xiếc hay của dân. Em nhớ đại hiệp Lý Hùng cưỡi ngựa chân là là cách đất độ 10cm. Khéo chỉ cần cố với chân nhón gót là con ngựa chạy tuột ra, khỏi cần động tác xuống ngựa. Hài nữa là chắc đạo diễn thấy ngựa chạy túc tắc yếu đuối quá, mất hình ảnh đại hiệp ngồi trên, nên tour cho tốc độ nhanh lên chút. Nhìn y chang phim Sác Lô.

do hoi

Xe tải
Ngày xưa nhà gần hàng thuê truyện em cũng đọc mấy bộ Việt. Giờ nhớ có bộ " Cầm kiếm điêu linh ký" nv chình tên là Vũ Thắng cũng tung hoành giang hồ, giúp Tây Sơn mấy bận. Ông này có đội thuyền chiến mà Tây cũng không bằng. Có bộ anh hùng Nam Quốc đọc được có 1 tập. Nv chính tên là Hoài Văn lưu lạc sang tàu học được võ công vô địch thiên hạ.
Năm ngoái dịch dã em cày nguyên seria truyện của Trần Đại Sỹ cũng có cái hay. Rất thuần Việt với các phái Long Biên, Sài Sơn....
"Cầm kiếm điêu linh ký" là của Vũ Đức Sao Biển fan bự của Kim Dung.

Bang lang

Xe điện
Là bộ Một thời ngang dọc cụ ạ, rất hay.
Còn ngựa của ta thì còn nhỏ hơn cả ngựa Mông Cổ, nói chung nhìn thực sự rất thảm.
Em nhớ là Thập xạ đại sơn vương chứ nhỉ. Kiểu bắn mười trúng mười ấy. Em nhớ bô này nó là series của các truyện Thập xạ đại sơn vương, Một thời ngang dọc, Lửa hận rừng xanh, Nữ chúa hồ Ba Bể của Hoàng Ly thì phải.

Bobbo

Xe điện
hxduong cụ có mấy bộ này ko? Em nhớ là đọc hồi đầu những năm 90 mà nay quên ráo

Hự.

Xe điện
Em nhớ là Thập xạ đại sơn vương chứ nhỉ. Kiểu bắn mười trúng mười ấy. Em nhớ bô này nó là series của các truyện Thập xạ đại sơn vương, Một thời ngang dọc, Lửa hận rừng xanh, Nữ chúa hồ Ba Bể của Hoàng Ly thì phải.
Cụ có nhớ nhầm không? Thập Vạn Đại Sơn Vương chứ.