[Funland] Kiếm tiền từ chứng khoán-kênh đầu tư trí tuệ hay trò lừa đảo đỉnh cao?

77665508

Xe điện
95% dân chơi chứng khoán sẽ lỗ, 3% hòa và chỉ 2% thắng. Và người thắng sẽ chả rủ người khác mua chung cổ phiếu đang là lá bài chủ chốt của mình. Có câu nói tàu càng nặng càng khó đi xa, càng nhiều người đu bám thì mã đó càng dễ chuyển từ tăng thành giảm.

Về cơ bản, những ai chưa kịp cháy tài khoản sau 2 tháng mua bán chứng khoán thì mới tạm coi là đã tốt nghiệp bài nhập môn. Còn mua bán loạn xậ từ đầu theo lời khuyên của broker thì hóa vàng tiền vốn cực nhanh. Broker sẽ lại đi tìm con mồi mới để cuối tháng có lương. Hồi năm 2011-2012, mỗi lần HSC tuyển môi giới mới thì sau đó là 1 loạt newbie than vãn mất xiền
có chứ cụ, vào nhịp phân phối mà chưa kịp thoát hàng thì phải hô hào dân tình vào để đổ bô chứ =))

huyen141292

Xe điện
Có nhiều khóa lắm mợ. E thấy khóa học của Govalue là ổn nhất so với mấy khóa của Thái Phạm...
Lạy hồn. Bác càng dốt thì càng biết sợ, càng cẩn thận khi giải ngân và càng khó cháy tài khoản. Họ trang bị mớ kiến thức hổ lốn cho bác để bác tự tin mua bán, tự tin đốt cháy tài khoản của mình một cách nhanh nhất

td lines

Xe điện
Cụ chuẩn lắm.

Đa số các a chị tay mơ vào tt đến khi lỗ thì bảo tt lừa đảo, cờ bạc và ck là may rủi. Kì thực là các anh chị kiến thức ko đến đầu đên đũa, mua bán lơ mơ và ko có trải nghiệm, kinh nghiệm tt, bảo thủ và tự tin quá mức. Tất cả những điều đó đều ko phù hợp với đtck, rất khó thắng tt nếu lơ mơ, ăn may thì ko mãi đc.
Ck cần trí tuệ xuất sắc, sự học hỏi và tích lũy kinh nghiệm liên tục, nhanh nhạy và nắm bắt đc xu thế dòng tiền, hiểu mqh vĩ mô kinh tế tới sự biến động giá cp. 1 chút may mắn nữa bạn sẽ thành công.
Em vừa mới còm một còm mang tính cảnh giác về một thị trường đang có vẻ tham lam thì đã có một cụ vào khều đểu muốn bẫy em vào một cuộc tranh luận bất tận , hung hãn thật :D

pipilazi

Xe tăng
Lạy hồn. Bác càng dốt thì càng biết sợ, càng cẩn thận khi giải ngân và càng khó cháy tài khoản. Họ trang bị mớ kiến thức hổ lốn cho bác để bác tự tin mua bán, tự tin đốt cháy tài khoản của mình một cách nhanh nhất
Thế tự học à bác

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa mới còm một còm mang tính cảnh giác về một thị trường đang có vẻ tham lam thì đã có một cụ vào khều đểu muốn bẫy em vào một cuộc tranh luận bất tận , hung hãn thật :D
E mới đọc cm đầu tiên vì yêu mợ đẹp và reply luôn, sau đó quote thêm 1 cm page cuối.

Thực sự e ko biết cụ là ai, chui đâu ra đâu. Cụ đừng tự tin và đánh giá mình cao thế chứ :).

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cày hết 13 trang e vẫn chưa rút ra dc gì cho bản thân. Các cụ cho e hỏi có khoá dạy thực chiến nào chất lượng k ạ? Chắc phải tham gia 1 khoá bài bản, có kiến thức nền tảng rồi mới dấn thân :D
Em đang học khoá cơ bản của anh Hiếu trên hieu.tv, đầu tư dài hạn và giá trị, mợ có thể nghiên cứu, nhưng ko phù hợp với người thích giàu nhanh 😅

langthangnoidau

Xe buýt
16 năm ++ ngành chứng, em tạm kết luận nghèo vào chứng mới có cơ hội giàu, còn đã giàu thì có thể thành cực giàu, nhưng ko dành cho đa số. Chỉ là cơ hội nhiều và dễ hơn các ngành khác thôi cccm ạ.
Và rất nhiều khả năng trắng tay, nhảy cầu nếu vay nợ mà chơi

77665508

Xe điện
Cụ chuẩn lắm.

Đa số các a chị tay mơ vào tt đến khi lỗ thì bảo tt lừa đảo, cờ bạc và ck là may rủi. Kì thực là các anh chị kiến thức ko đến đầu đên đũa, mua bán lơ mơ và ko có trải nghiệm, kinh nghiệm tt, bảo thủ và tự tin quá mức. Tất cả những điều đó đều ko phù hợp với đtck, rất khó thắng tt nếu lơ mơ, ăn may thì ko mãi đc.
Ck cần trí tuệ xuất sắc, sự học hỏi và tích lũy kinh nghiệm liên tục, nhanh nhạy và nắm bắt đc xu thế dòng tiền, hiểu mqh vĩ mô kinh tế tới sự biến động giá cp. 1 chút may mắn nữa bạn sẽ thành công.
Cụ chuẩn lắm, hầu hết các F0 vào thị trường đều ko thể tự mua đc 1 mã CP do mình lựa chọn mà đều theo khuyến nghị hoặc nhờ người khác mách. Cứ cho là chọn cổ ko sai, điểm mua ko sai nhưng chốt lời non hoặc qua ham bám đỉnh thì đều ko tốt. Hệ lụy nguy hiểm nhất là ko thể tự mua bán do ko hiểu đánh giá FA của doanh nghiệp, ko hiểu CP đang nằm trong giai đoạn nào (tích lũy, tăng trưởng, phân phối hay suy thoái), chỉ chăm chăm nhìn giá xanh đỏ mà ko biết đọc volume, túm lại là ko biết làm gì nếu ko có ai chỉ điểm. Kiểu ấy thì chỉ có cúng tiền.
Tất nhiên chứng khoán mỗi thời mỗi khác, làn sóng đầu cơ từ đầu dịch covid trên toàn thế giới chứ ko chỉ VN, làm cho bản chất CKVN giai đoạn này cũng khác nhiều, tiền từ thị trường CK cũng dễ kiếm hơn rất nhiều. Giai đoạn này theo em thì việc phân tích FA của doanh nghiệp hay sử dụng các công cụ chỉ báo của TA cũng ko quá quan trọng, biết đánh theo sóng ngành và theo dõi dòng tiền nó đi về đâu thì cũng đủ để chơi rồi. Vấn đề còn lại là hạn chế sự sợ hãi và lòng tham thôi.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là cụ định mắng vốn em thì em e là cụ lại tay nhanh hơn não rồi :D
Em xin lỗi cụ, do em thấy cụ nói bên Tây do quản lý tốt nên ít cờ bạc bịp nên em hiểu nhầm. Với cũng chỉ muốn chia sẻ tý quan sát của bản thân thôi ạ. Quả thực em ko có ý mắng vốn cụ! Xin lỗi cụ về dùng từ lần nữa.

Toi88888

Xe điện
Mợ ấy chả cần ai tư vấn. Chỉ cần các cụ comment 😆

huyen141292

Xe điện
Cày hết 13 trang e vẫn chưa rút ra dc gì cho bản thân. Các cụ cho e hỏi có khoá dạy thực chiến nào chất lượng k ạ? Chắc phải tham gia 1 khoá bài bản, có kiến thức nền tảng rồi mới dấn thân :D
ss cứ coi các lớp dạy chứng khoán là lò vỗ gà béo để chóng thịt. Cái đó ko phải do tâm người dậy xấu, mà do đội lái dùng chính những kiến thức đó để dụ gà vào bẫy. Bây giờ ít ai nghe thấy câu "bỏ tiền vẽ chart", chứ hồi em mới tập tọe ck 2011-2012 thì câu đó vang lên hầng ngày trên các diễn đàn ck.

Túm váy lại: các lớp học chứng khoán nếu miễn phí thì rất nên theo, ít nhất để biết người ta sẽ nhảy lầu như thế nào và coi đó là cách để tránh đi vào vết xe đổ. Lúc mới chơi chứng khoán chỉ dùng tối đa 30% số tiền dự định, thắng cũng thế mà thua cũng vậy. Bảng điện sẽ là người thầy dạy tốt nhất về việc tại sao mã này tăng, mã kia giảm. Nếu có điều gì chưa rõ hoặc thấy thú vị thì mọi người cứ mở topic ở diễn đàn này, sẽ có người góp ý trong đó có em

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Khi chọn mua cổ phiếu thì đầu tiên tổng quan mình nhìn những ký hiệu chỉ số j của thị trường em cũng chưa rõ..... em tưởng tưởng giống như khi mình mua đất mình phải nghiên cứu thị trường xung quanh đang lên hay xuống.....rồi mới bàn về giá. Mình muốn nhìn mấy chỉ số tổng thì nhìn cái j và ý nghĩa của nó. Cụ nào có kinh nghiệm chỉ em để chơi kiếm tý thu nhập...
Em ko dám dạy khôn nhưng về tổng thể cụ phải nhìn về ngành, ngành đó tương lai thế nào, có phải xu hướng hưởng lợi trong tương lai ko, em ví dụ NVDA sẽ được hưởng lợi từ AI tới xe hơi, máy tính,, hoặc những trạm sạc điện sẽ có tương lai phát triển hơn là trạm xăng, những cty khai thác kim loại hiếm và Lithium sẽ có tương lai hơn bọ khai thác than ...trong dàihạn. Để có được cái nhìn đấy cụ phải đọc báo xem tv nhiều, ngẫm nghĩ phân tích cái gì dẫn tới cái gì... biến đổi khí hậu —-> xe điện, phương tiện điện—-> ngành pin——> ngành xe điện—-> ngành khai khoáng : lithium, cobalt nicken mg , rồi làm sao để có điện mà ko sinh CO2—> cty khai thác uranium. Tìm đọc các bài về từng ngành, ngẫm nghĩ tiếp.

hoặc như Covid thì ngành nào lợi, coin BTC ETH NFT lên ngành nào ăn...kiểu thế. Luôn quay cuồng suy nghĩ mọi lúc mọi nơi.

- về thị trường chung thì index xuống cả làng xuống, đừng chống lại thị trường trừ khi nó lớn như Mỹ có quá nhiều ngành đi ngược sóng, bên vn ko có khả năng ấy nên nếu martket xấu thì liệu giảm bớt tỷ trọng cp.
- về cá nhân cp, theo dõi tình hình kinh doanh (cũng ko quá quan trọng vì mình biết thì bao người biết, chủ yếu phân tích độc lập của cá nhân về tiềm năng tương lai), luôn để ý vol và diễn biến giá để đi lệnh.

Bên VN giờ cụ nào làm cái startup trạm sạc em nghĩ mười năm nữa ăn đủ, ko giàu từ kinh doanh cũng dc bọn tay to nước ngoài nó mua lại.

Chỉnh sửa cuối:

newmtc

Xe tăng
em nghĩ từ Covid đến nay thì tỷ lệ đầu tư lãi hơn gửi Ngân hàng là 95%. Từ giờ trở đi thì có lẽ chỉ còn 30%
Vnindex lên thì tổng số tiền trong thị trường lên phải không ạ? như vậy đa số sẽ tăng tiền trong tài khoản của mình ?

td lines

Xe điện
Em ko dám dạy khôn nhưng về tổng thể cụ phải nhìn về ngành, ngành đó tương lai thế nào, có phải xu hướng hưởng lợi trong tương lai ko, em ví dụ NVDA sẽ được hưởng lợi từ AI tới xe hơi, máy tính,, hoặc những trạm sạc điện sẽ có tương lai phát triển hơn là trạm xăng, những cty khai thác kim loại hiếm và Lithium sẽ có tương lai hơn bọ khai thác than ...trong dàihạn. Để có được cái nhìn đấy cụ phải đọc báo xem tv nhiều, ngẫm nghĩ phân tích cái gì dẫn tới cái gì... biến đổi khí hậu —-> xe điện, phương tiện điện—-> ngành pin——> ngành xe điện—-> ngành khai khoáng : lithium, cobalt nicken mg , rồi làm sao để có điện mà ko sinh CO2—> cty khai thác uranium. Tìm đọc các bài về từng ngành, ngẫm nghĩ tiếp.

hoặc như Covid thì ngành nào lợi, coin BTC ETH NFT lên ngành nào ăn...kiểu thế. Luôn quay cuồng suy nghĩ mọi lúc mọi nơi.

- về thị trường chung thì index xuống cả làng xuống, đừng chống lại thị trường trừ khi nó lớn như Mỹ có quá nhiều ngành đi ngược sóng, bên vn ko có khả năng ấy nên nếu martket xấu thì liệu giảm bớt tỷ trọng cp.
- về cá nhân cp, theo dõi tình hình kinh doanh (cũng ko quá quan trọng vì mình biết thì bao người biết, chủ yếu phân tích độc lập của cá nhân về tiềm năng tương lai), luôn để ý vol và diễn biến giá để đi lệnh.

Bên VN giờ cụ nào làm cái startup trạm sạc em nghĩ mười năm nữa ăn đủ, ko giàu từ kinh doanh cũng dc bọn tay to nước ngoài nó mua lại.
Cụ có kiến thức khá tổng quát . Em đã rót

.Xukthal

Xe container
về chứng khoán. Phải chăng đây là một kênh đầu tư trí tuệ hay là một trò lừa đảo đỉnh cao? Làm sao để biết mã nào thật sự lên về “giá trị” mà k phải do cò bơm thổi? E biết nhiều ng kiếm dc tiền nhờ chứng khoán, nhưng hình như số ng chết nhiều hơn.
Quan trọng nhất vẫn là Xuân mợ nhé ;)) CK cũng giống Lô Đề thôi mà tính thanh khoản ko bằng được :))

Ryan848

Xe container
Chẳng phải học đâu, 50tr (~1k cổ HPG tuần sau), đóng 1 năm, thỉnh thoảng ngó nếu mợ chăm ôn bài, tự sẽ rút ra cách vận động của tt.

UFA

Xe điện
em cũng bị cù rủ gần 2 năm mà chưa nhảy vào.
Bảo bỏ vào 10tr chơi thử cho vui thôi mà vợ không cấp sợ lao theo đỏ đen =))
bỏ ít thôi, chơi cho thêm hiểu biết thì đc cụ ah, em nghĩ thế, ko mong gì kiếm đc nhiều tiền, ít thì đc he he

• Vodka
Reactions: Fim

hieupv16

Xe tải
Món này để đúc kết không dễ, vì quan trọng nhất là bản thân người tham gia đầu tư. Tự mình thấy cần gì, thiếu gì tự bổ xung + hình thành 1 phương pháp giao dịch phù hợp với mình chứ người ngoài không biết đâu mà giúp.

Nếu mợ là dân ngoại đạo đi vào ck như em thì có mấy lời khuyên sau:
- 1 đồng cũng là tiền, đã đầu tư thì phải tìm hiểu cơ bản, khi có hiểu biết nhất định hãy xuống tiền, cơ hội luôn có nên không phải vội.
- Tiền của mình không để người khác quyết định, không tham khảo ý kiến bất kỳ ai. Có 2 vấn đề: a. Xúi người khác dễ hơn mình làm; b. Đôi khi môi giới, hay các chuyên gia là công cụ của người khác hoặc kiến thức chưa đủ, nhận định mang tính chủ quan cá nhân
- Chỉ coi ck là 1 kênh dài hạn, mua như vàng, chọn cp tốt mỗi tháng bỏ ít tiền thừa vào đó như mua chỉ vàng bỏ ống bơ vậy. Không mua bán ngắn hạn vì: không thể dự đoán xu hướng; mua bán nhiều tốn phí giao dịch; tỷ lệ thua lớn hơn thắng.
- Không phái sinh, không margin
- Không kỳ vọng x lần tk, kỳ vọng lớn dễ thất vọng hoặc nóng vội đốt cháy giai đoạn lao vào cổ phiếu đầu cơ rủi ro cao.
- Không lang thang diễn đàn ck, thông tin thì ít mà rác thì nhiều dễ bị lôi kéo hoặc đánh mất chủ kiến của bản thân
- lập kế hoạch đầu tư cụ thể, tuân thủ kế hoạch đã đề ra.
- Không mua quá 3 mã cổ phiếu, cứ nhằm top vn30 mà táng

77665508

Xe điện
Cụ nào đó bảo cứ VN30 mà táng thì em can. Lúc nào thì đc chứ k phải lúc này. Mua chỉ ăn quả đắng.

Thichlinhtinh866

[Tịch thu bằng lái]

Ck thì ko nói hay đc. Ck bản chất là cờ bạc dụ theo tâm lý đám đông. Tây ta đều mang bản chất đó. Có đều nhốt nhà đầu tư để xả với úp bô trắng trợn cụ có thấy nc nào có ko?
Thêm nữa là dữ liệu doanh nghiệp vn công bố xào nấu dễ, nên cp auto mất độ tin cậy.

Cái sờ tát úp cụ nghĩ dễ thế àh :))

Chỉnh sửa cuối: