[TVMBX] Kiểm tra xem xe mua cũ có đang năm trong ngân hàng ko ?

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Hợp đồng mua bán hay còn là Hợp đồng kinh tế , nội dung bên mua , bên bán có thể đàm phán theo ý của mình miễn là không trái các quy định của Pháp luật hiện hành, cụ có thể đưa vào hợp đồng các điều khoản sau:
1. Thanh toán trước 70% sau khi ký hợp đồng công chứng
2. Sau khi bấm biển cầm giấy hẹn tên cụ thanh toán 20%
3. Sau thời gian 30 ngày để kiểm tra dữ liệu xem có dính phạt nguội hay không thanh toán nốt 10%
Không nên làm hợp đồng theo ý của salon, thậm chí cầm hợp đồng về tham khảo kỹ rồi mua cũng không muộn.
Cụ đã bao giờ đi mua nhà đất , xe ô tô mà bên bán đồng ý vậy không!?

nvh_hn

Xe container
dạ cụ cho cháu hỏi là trên hệ thống khi có phạt nguội thì nó có ghi rõ ngày tháng ko cụ ? Để nhà cháu thêm 1 điều khoản trong hợp đồng là nếu sau này phát sinh bất kì phạt nguội nào trược ngày kí hợp đồng thì salon sẽ chịu hoàn toàn trách nhiệm.
Phạt nguội nó phải rõ ràng, có đầy đủ thông tin ngày tháng, địa điểm, lỗi.v.v...

Như 1 số cụ nói lỗi có khi cả tháng mới cập nhật thì có quen xxx, đăng kiểm check cũng chẳng chuẩn được vì có thể lỗi chưa được cập nhật.

Mục 4 cụ đưa ra em thấy ko hợp lý. Trong thời gian cụ để xe ở salon ai cam kết cho cụ là xe nguyên vẹn. Đã chuyển tiền là kiểm tra, chốt xe và đưa về nhà ngay
Dạ ý em là ck tiền nong xong xuôi tại salon thì có đánh xe về nhà luôn dc ko cụ hay phải mang xe đi theo để đi sang tên ? Em cám ơn.

Cháu gửi các cụ xem qua hợp đồng mẫu mà bên salon gửi cho cháu. Các cụ thẩm giúp cháu xem còn cần thêm gì ko ạ ?

các cụ thẩm giúp e với. Em mới mua xe nên gà mong các cụ chỉ dạy em

Hoa Mây

Xe đạp
Nhiều cụ trả lời về cầm cố, đk gdbđ, em thêm là cụ chủ hỏi gara tên tuổi chủ xe rồi gọi hỏi cũng ok mà, salon tử tế họ sẽ ủng hộ việc này.
Cái quả gọi chủ xe này cũng vđ lắm, lần trước E xem 1 xe ở salon, chạy thử ok, bí mật tự lấy đc số đt của chủ xe ở trong HCM ghi trên giấy tờ lúc salon cho xem, lúc đó đồng hồ xe chạy 1.6v( hơi ít so với năm SX ), lúc về alo thẳng chủ xe trong HCM, chủ xe kêu yên tâm, xe em km chuẩn, chạy ít lắm, mua vô tư đi, còn hỏi salon bán giá bao nhiêu,... Chiều hôm đấy mang ra hãng check thì cuối năm ngoái xe này vào hãng bảo dưỡng đã 4.3v :)).

xiwangxinghn

Xe tải
Hợp đồng mua bán hay còn là Hợp đồng kinh tế , nội dung bên mua , bên bán có thể đàm phán theo ý của mình miễn là không trái các quy định của Pháp luật hiện hành, cụ có thể đưa vào hợp đồng các điều khoản sau:
1. Thanh toán trước 70% sau khi ký hợp đồng công chứng
2. Sau khi bấm biển cầm giấy hẹn tên cụ thanh toán 20%
3. Sau thời gian 30 ngày để kiểm tra dữ liệu xem có dính phạt nguội hay không thanh toán nốt 10%
Không nên làm hợp đồng theo ý của salon, thậm chí cầm hợp đồng về tham khảo kỹ rồi mua cũng không muộn.
Câu trả lời chuẩn nhất trên lý thuyết, cụ cứ áp dụng các điều khoản này đi đảm bảo sau 10 năm cụ sẽ mua được xe.

xiwangxinghn

Xe tải
Cháu chào các cụ. Sau 20 năm bốc vác, cháu cũng dành ra được 1 ít tiền để mua con xe cũ đi lại cho sướng cái thằng người. Nhưng do là lần đầu mua xe nên cháu còn bỡ ngỡ. Mong các cụ có thể thương tình giải đáp giúp cháu 1 số thắc mắc sau dc ko ạ ?

1- Cháu mua xe cũ của salon, salon hẹn mai qua salon làm công chứng hợp đồng mua bán. Có cần ra công chứng do mình chỉ định cho yên tâm ko các cụ ?

2- Cháu đã kiểm tra thì xe ko có phạt nguội. Nhưng làm thế nào để chắc chắn 100% là xe ko cầm cố ngân hàng. Salon sẽ làm sang tên cho cháu, cháu chỉ việc bấm biển,Vậy nếu sang tên thành công thì tức là chắc chắn xe ko đang cầm cố trong ngân hàng ko các cụ ?

3- Thường là công chứng xong là phải trả tiền rồi. Có trường hợp nào công chứng xong mới phát hiện ra là xe vẫn đang nằm trong ngân hàng ko các cụ ? Vì là công chứng xong rồi mới đi sang tên mà.

Cháu cám ơn các cụ nhiều ạ. Rượu cháu đã sẵn sàng rót từng ly cho các cụ.
Em hay đổi xe nên một năm ít nhất cũng 2,3 lần mua với gara với những kiến thức thực tế em xin trả lời mấy ý của cụ như sau.
1- Cháu mua xe cũ của salon, salon hẹn mai qua salon làm công chứng hợp đồng mua bán. Có cần ra công chứng do mình chỉ định cho yên tâm ko các cụ ? Công chứng do cụ chỉ định thường sẽ yêu cầu đúng lý thuyết là phãi có chủ cũ của xe ra này nọ trong khi công chứng của gara quen chỉ cần ảnh chụp giấy tờ và hđ đã ký khống của chủ xe là ok. Thường thì em đế gara công chứng.

2- Cháu đã kiểm tra thì xe ko có phạt nguội. Nhưng làm thế nào để chắc chắn 100% là xe ko cầm cố ngân hàng. Salon sẽ làm sang tên cho cháu, cháu chỉ việc bấm biển,Vậy nếu sang tên thành công thì tức là chắc chắn xe ko đang cầm cố trong ngân hàng ko các cụ ? Việc xe cầm cố ngân hàng hay không thì gara họ cũng đã kiếm tra trước khi xuống tiền mua, thâm chí xe vay ngân hàng xong mà chưa có giấy giải chấp thì cũng ko sang tên được cụ cứ yên tâm. Vấn đề phạt nguội thì trong giấy mua bán cụ thêm dòng các phạt nguội trước thời điểm cụ mua bên gara chịu, thường thì bên gara họ cũng kiểm tra và chịu trách nhiệm cái này trừ những gara chí phèo.
3- Thường là công chứng xong là phải trả tiền rồi. Có trường hợp nào công chứng xong mới phát hiện ra là xe vẫn đang nằm trong ngân hàng ko các cụ ? Vì là công chứng xong rồi mới đi sang tên mà. Khi công chứng thì trên hệ thống của công chứng họ kiểm tra rồi nên cụ yên tâm đi, nếu trường hợp xe đang tranh chấp hay gì không ai công chứng cho cụ đâu.

thosandocu

Xe buýt
Công chứng có thể ko biết xe đang thế chấp NH cụ ah.
Nếu có đky xe gốc thì như có cụ trên nói 99% là ok. Còn lại 1% rơi vào đky giả hoặc thông đồng CB NH lấy đky gốc ra khỏi NH.
Cụ muốn biết xe có thế chấp ko thì vào web https://dktructuyen.moj.gov.vn/ của ĐKGDBĐ gõ số khung vào là check đc có thế chấp NH ko, đã giải chấp chưa. Nếu chưa, yêu cầu bên bán đi xoá đky thế chấp (nhiều xe trả nợ hết rồi, lấy đky gốc ra rồi vẫn còn trên này vì NH chưa làm thủ tục xoá chấp >> cụ ko thế chấp NH đc tiếp, nhưng vẫn sang tên đky đc). Ngoài ra, nếu đã từng thế chấp NH thì xem đã có thông báo giải chấp NH gửi CSGT chưa, ko ra CA lại phải về đi xin NH cấp.
Đăng ký giả em không bàn còn chuyện một nhân viên ngân hàng có thể lấy đăng ký gốc ra khỏi ngân hàng khi chưa tất toán xong khoản vay là điều không tưởng nhé.

8828

Xe buýt
Đăng ký giả em không bàn còn chuyện một nhân viên ngân hàng có thể lấy đăng ký gốc ra khỏi ngân hàng khi chưa tất toán xong khoản vay là điều không tưởng nhé.
Có gì mà không tưởng đâu ah. E biết cụ chã qhe rông, cụ cứ hỏi bên Điều tra gian lận bên VPB có vài vụ mượn đc đky xịn ra và trả lại đky giả vào kho NH rồi ah. Còn Agri thì e còn đc cầm đky xịn mà trong kho NH ko còn đky nữa cơ. Còn mánh lưới lừa đảo thông đồng ntn để lấy đc thì e ko rõ lắm ah.

Có gì mà không tưởng đâu ah. E biết cụ chã qhe rông, cụ cứ hỏi bên Điều tra gian lận bên VPB có vài vụ mượn đc đky xịn ra và trả lại đky giả vào kho NH rồi ah. Còn Agri thì e còn đc cầm đky xịn mà trong kho NH ko còn đky nữa cơ. Còn mánh lưới lừa đảo thông đồng ntn để lấy đc thì e ko rõ lắm ah.
Đó là khi ngân hàng giải ngân bằng giấy hẹn nhưng nhân viên ngân hàng lại ko trực tiếp đi lấy đăng ký gốc nên bị tráo thôi. Chuyện tráo đổi thì em ko bàn, ý em là ko thể lấy bất kỳ tài sản thế chấp nào ra khỏi kho được khi chưa trả hết nợ.

8828

Xe buýt
Đó là khi ngân hàng giải ngân bằng giấy hẹn nhưng nhân viên ngân hàng lại ko trực tiếp đi lấy đăng ký gốc nên bị tráo thôi. Chuyện tráo đổi thì em ko bàn, ý em là ko thể lấy bất kỳ tài sản thế chấp nào ra khỏi kho được khi chưa trả hết nợ.
Ah vâng. Thì phải có khe hở lúc giao nhận đky xe thì mới tráo đổi lừa đảo đc chứ. Ko tự nhiên vào lấy ra đc thì còn gì là qly TSBĐ của NH nữa ah.

Ah vâng. Thì phải có khe hở lúc giao nhận đky xe thì mới tráo đổi lừa đảo đc chứ. Ko tự nhiên vào lấy ra đc thì còn gì là qly TSBĐ của NH nữa ah.
Như em hiểu, điều chã muốn nói là xe đó đang thể chấp thì giấy tờ thật hay giả đều không thể mua/bán đc ạ.

langthangnoidau

Xe buýt
Cháu chào các cụ. Sau 20 năm bốc vác, cháu cũng dành ra được 1 ít tiền để mua con xe cũ đi lại cho sướng cái thằng người. Nhưng do là lần đầu mua xe nên cháu còn bỡ ngỡ. Mong các cụ có thể thương tình giải đáp giúp cháu 1 số thắc mắc sau dc ko ạ ?

1- Cháu mua xe cũ của salon, salon hẹn mai qua salon làm công chứng hợp đồng mua bán. Có cần ra công chứng do mình chỉ định cho yên tâm ko các cụ ?

2- Cháu đã kiểm tra thì xe ko có phạt nguội. Nhưng làm thế nào để chắc chắn 100% là xe ko cầm cố ngân hàng. Salon sẽ làm sang tên cho cháu, cháu chỉ việc bấm biển,Vậy nếu sang tên thành công thì tức là chắc chắn xe ko đang cầm cố trong ngân hàng ko các cụ ?

3- Thường là công chứng xong là phải trả tiền rồi. Có trường hợp nào công chứng xong mới phát hiện ra là xe vẫn đang nằm trong ngân hàng ko các cụ ? Vì là công chứng xong rồi mới đi sang tên mà.

Cháu cám ơn các cụ nhiều ạ. Rượu cháu đã sẵn sàng rót từng ly cho các cụ.

Cụ vào đây kiểm tra xem xe có bị thế chấp không nhé, điền đủ thông tin tên chủ xe, số CMT chủ xe là ra. Tất cả các giao dịch thế chấp tại Ngân hàng đều phải đăng ký giao dịch bảo đảm tại đây

8828

Xe buýt
Như em hiểu, điều chã muốn nói là xe đó đang thể chấp thì giấy tờ thật hay giả đều không thể mua/bán đc ạ.
Đúng là ko mua bán sang tên đc mà cụ. Nhưng ở đây như cụ chủ mua xe thì phải chuyển tiền trc mới đến bc đi sang tên mà. Sợ bị lừa ở khâu đó thôi. Tuy nhiên về cơ bản e thấy các showroom xe cũ cũng đều đã check hết trc bc này rồi vì họ cũng rủi ro mà.