[Funland] Kiến nghị giải quyết bán hàng lỗi không nhận trách nhiệm

fongbatbinh

Xe tải
Em cũng mua trên này một vài thứ, có thứ được, có thứ không. Nhiều khi, ít tiền thì bỏ qua cho xong, chứ nhiều tiền, của đau, con xót, chả phản hồi tích cực giề, thấy cũng nản. Thành ra em cũng hiểu cái tâm lý của cụ chủ. :) Ví dụ như trước đây em có mua cái vòi nước nhà bếp, tự dưng đâu nó lăn quay ra, nhắn đi, nhắn lại chả thấy ý ới gì, cứ kiểu lơ lờ lờ đi, thấy nản quá. Sau em mua quách của cụ kieuhoa.gamuda vì thấy cụ ý có uy tín. Mất toi củ bạc, nhưng đỡ lằng nhằng. Em cũng mong là các cụ kinh doanh giữ chữ tín một chút, chứ người tiêu dùng như em biết tin vào ai?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Kinh nghiệm của e sau khi bị 1 cụ thương gia lừa bán cho con ipad mini 2 dính icloud ẩn cách đây 4 năm là máy mới, bán thì e bán cho thợ. Đỡ nhức đầu.

15-05-2015

Xe tải
Ca này theo em hơi khó phân xử.
Đẹp nhất là cụ bán back lại cho cụ mua 8-10% giá trị máy để cả 2 đều cảm thấy vui vẻ và ko bị ức chế gì. Chúc 2 cụ gq ổn thoả và dễ chịu.

AnTiNhee

Xe hơi
E đứng về phía cụ chủ.Bao test 1 tuần là trong thời gian đấy nếu phát hiện ra điều gì k bình thường thì có thể trả máy hoàn tiền.Vậy nên các cụ đừng nói lỗi ám màn là phai chạp nhan khi mua máy cũ.Nó chỉ bình thường khi tất cả các máy đều thế chứ k phải máy bị máy k.

hieukon

Xe container
em in ảnh cho 1 cụ trên này, ảnh đã nhận, ok.
hẹn trả tiền mà tháng rưỡi nay chưa chuyển khoản :)
người nông dân chân chính, chất phát, thật thà....phải làm sao ạ?

Ne0_Njcky

Xe tải
Em up bài xin nhờ min/mod giải quyết giúp em.

Hôm 26/6 em có mua 1 con samsung s8 ở thớt này do cụ @Carfzzs làm chủ:
https://www.otofun.net/threads/thanh-ly-shop-giay-native-samsung-s8-s8-may-vi-tinh.1569610/

Cam kết của cụ ấy là còn ngon lành các kiểu, bảo hành thoải mái luôn.
Lúc mua, cụ ấy bảo em sẵn sàng bảo hành 1 tuần luôn nên ko cần phải test tủng gì cẩn thận. Cứ đem về nhà dùng, có lỗi mang trả lại hoàn tiền.
Em cũng gà mờ nên đến 30/6, sau đó 4 ngày, có người nói em mới biết con này bị ám màn ở thanh công cụ. Em hồi báo lại cho cụ ấy, thì nhận được câu trả lời: lỗi của sản xuất thì người mua phải chịu, cụ ấy không nhận bảo hành. (nói thật là hơi buồn cười, vậy thì lỗi nào không phải lỗi sản xuất, đến em đập ra cho nó vỡ, em cũng bảo do sản xuất kém nên đập nó mới vỡ để ko bảo hành được à)
Em đã email qua lại với cụ ấy để phản ánh vấn đề nhưng sau 1 vài tin, có vẻ cụ ấy không muốn giải quyết nữa nên 2 hôm nay không trả lời em. Gọi điện, nhắn tin đều không làm gì được.
Vì thế, em up bài lên đây nhờ min/mod giải quyết vụ này giúp em, vì hình như có dấu hiệu lừa người mua hàng lỗi với giá máy ngon.

Em xin cảm ơn các ad ạ!!!
Em thì không biết cả 2 cụ. Tuy nhiên quan điểm theo em nghĩ thì máy dùng phiến phiến thôi cụ, đầy đủ chức năng là được rồi. Không nhảy Knox, không thay màn lô,.. là được rồi. Còn nếu tuyệt đối hẳn thì cụ lấy máy full box chứ máy mua lại kiểu gì sẽ được nọ hỏng kia thôi mà.

swtakagi

Xe hơi
Em thì không biết cả 2 cụ. Tuy nhiên quan điểm theo em nghĩ thì máy dùng phiến phiến thôi cụ, đầy đủ chức năng là được rồi. Không nhảy Knox, không thay màn lô,.. là được rồi. Còn nếu tuyệt đối hẳn thì cụ lấy máy full box chứ máy mua lại kiểu gì sẽ được nọ hỏng kia thôi mà.
Cám ơn ý kiến của cụ. Tất nhiên xác định mua máy cũ thì chấp nhận hỏng nọ hỏng kia.
Nhưng ý em là: máy cũ, còn ngon lành, mua với giá cao hơn các máy cũ khác, có 1, 2 hoặc nhiều lỗi, hỏng.
Trường hợp của em là đang mua một con máy cũ với giá không có lỗi, hỏng nào. Giờ phát hiện lỗi trong thời gian bảo hành trách nhiệm, em gọi cụ chủ bảo hành lỗi đó, có thể nhận lại máy hoặc giảm giá về giá của một máy cũ có lỗi, em cũng ok. Nhưng cụ ấy đang không trả lời em.

Các cụ có thể search ra đầy người bán nói máy bị ám màn, giá rẻ hơn máy không ám cả triệu đồng đó.

Không biết người khác thế nào, chứ là em, khi có cụ nào bán, nêu ra các lỗi của máy, thì thường em bỏ qua rồi. Đằng này, cụ ấy bán máy ngon, em mới vào mua, cũng một phần vì tin tưởng trên OF này, em chưa gặp trường hợp nào như vậy, các cụ giao dịch với em thường là rất thật, máy móc đang dùng bị làm sao thì nói ngay, hoặc rất có trách nhiệm, nếu có lỗi nào mà cụ đó không biết, em về dùng em gặp, em hồi báo lại, các cụ ấy cũng rất nhiệt tình xử lý.

mrducpru88

Xe buýt
Cái lỗi ám kia khó chịu phết nhỉ, ủng hộ chủ thớt đi tìn chân lý

vuabai0212

Xe tải
Máy ss mà lỗi màn thì coi như vứt chia buồn cùng cụ chủ. Nếu làm ăn uy tín thì đã bao test 1 tuần thì kể cả khách muốn trả lại cũng nhận máy hoàn tiền chứ nhỉ??

Thôi, cụ chủ mà ko thích thì pass lại em lấy về cho con xem youtube.
Em lót dép hóng đợi kết quả

buihai

Xe buýt
Máy ss mà lỗi màn thì coi như vứt chia buồn cùng cụ chủ. Nếu làm ăn uy tín thì đã bao test 1 tuần thì kể cả khách muốn trả lại cũng nhận máy hoàn tiền chứ nhỉ??
Nói oách quá cụ =)) Cụ vứt không em nhặt cho. Ám màn tuy khó chịu nhưng cơ bản vẫn dùng bình thường vẫn được nhé, chỉ có mấy cái bệnh nặng hơn như chảy mực, chấm đen thì mới khó chơi được thôi.

Carfzzs

Xe tải
Khi chưa có kết luận của “cơ quan điều tra” hay đơn giản là sự ủng hộ của đại đa số ọp phơ trên này cho rằng cụ là nạn nhân, cụ bán kia lừa đảo và hàng loạt lập luận khác có lợi cho cụ thì việc up ảnh người bán lên là 1 hành động không dc phép, thiếu tôn trọng họ và nó giống hành động của cậu bé mặc áo 3 lỗ trong bức ảnh hơn :))
Nhà em thời gian này có việc, em nghĩ phản ứng của cụ thớt là cũng bình thường (đưa nhau lên đây để xin ý kiến các cụ), nên em cũng rất thông cảm và thấy vô tư, bình thường và thực sự là chẳng có ý định lừa đảo gì mà phải ngại.
Em vẫn vô tư đến khi đọc cmt của cụ phuongmit và thực sự đang có sự tức giận không hề nhẹ. Vì vậy, ban đầu em định không comt cây ngay thì sợ gì chết đứng, nhưng giờ ngứa mồm, k cmt không được (vì sao thì chắc em không cần phải nói)

1. Bán hàng, em chụp ảnh cụ thể, không giấu diếm, lúc mua hàng em nó rõ cụ test thoải mái, chứ không phải là "không cần test" như ý của cụ này nhé, 2 cái đấy khác nhau hoàn toàn:
E thấy cụ cứ đánh lái cụ chủ thớt đi đâu ấy. Cụ ấy đã nói rõ ở trên là cụ bán nói rất sảng khoái "ko cần tét, cứ mang về dùng có lỗi thoải mái trả lại"
2. Lúc mua máy, cụ thớt bảo xin test 3-4 hôm, em không những ok còn bảo cho cụ ấy 7 hôm cho thoải mái, vì em dám tự tin khẳng định máy này nguyên tem, zin từ đầu và chưa sửa, nếu không đúng như trên, em cam kết và không cần các cụ đưa nhau lên đây, em back hoàn toàn và cúi đầu xin lỗi cụ chủ thớt.

3. các cụ trên này thợ cũng không ít, vậy em xin hỏi lỗi ám màn xuất phát từ đâu, dùng thời gian mới có hay từ lúc mua về, hay do kiểu nó thế
giờ em bảo lúc em bán cho cụ thớt, mà không có vết ám thì có được không, sau 4 hôm nó xuất hiện. giống như trường hợp em mua máy của KDCN trên này, hết bảo hành thì nó hỏng cái lọ cái chai vậy thì lỗi ở đâu? lỗi do ai?

4. Em luôn luôn ghi nhận hoàn toàn ý kiến của cụ chủ trong quá trình 2 ae trao đổi, em cũng rất tiếc khi xuất hiện cái lỗi mà không ai mong muốn. Do đó, em cũng sẵn lòng hỗ trợ cụ ấy một phần trong khả năng cho phép của em. Đây là 1 trong những đoạn hội thoại mà em và cụ ấy đã trao đổi:

1. Vâng, S8+ thì em cũng đã thanh lý cho 1 cụ trên này rồi, không thấy cụ ấy phản hồi lại cụ ạ :)
2. Còn nếu cụ đã search mà biết xảy ra đối với Samsung hay màn amoled gì đó thì là do nhà sx, không phải em hay cụ chịu mà là người tiêu dùng thiệt thòi cụ ạ.
3. Cụ đang không hài lòng về sản phẩm mình kỳ vọng thì không phải là "lỗi" để em bảo hành. Cũng giống như em bán giày cho các cụ trên này, em có thể đổi đôi khác nếu không vừa chân không có nghĩa là em sẽ trả lại tiền nếu chân các cụ đi không đẹp.

Mong Cụ hiểu và tách bạch rõ ràng giúp và Em cũng rất trân trọng ý kiến của Cụ !
5. Em cũng hết sức ghi nhận đóng góp vô cùng nhiệt tình và công tâm của các cụ phuongmit ; buihai ; tranmanhha ; thuankhuonmau ; toilakhang ; Dương Thế Anh ; thelars ; fongbatbinh và nhiều cụ khác mà em không thể vodka nhiều hơn để tỏ lòng biết ơn.

Trân trọng!!!

swtakagi

Xe hơi
Nhà em thời gian này có việc, em nghĩ phản ứng của cụ thớt là cũng bình thường (đưa nhau lên đây để xin ý kiến các cụ), nên em cũng rất thông cảm và thấy vô tư, bình thường và thực sự là chẳng có ý định lừa đảo gì mà phải ngại.
Em vẫn vô tư đến khi đọc cmt của cụ phuongmit và thực sự đang có sự tức giận không hề nhẹ. Vì vậy, ban đầu em định không comt cây ngay thì sợ gì chết đứng, nhưng giờ ngứa mồm, k cmt không được (vì sao thì chắc em không cần phải nói)
1. Bán hàng, em chụp ảnh cụ thể, không giấu diếm, lúc mua hàng em nó rõ cụ test thoải mái, chứ không phải là "không cần test" như ý của cụ này nhé, 2 cái đấy khác nhau hoàn toàn:
2. Lúc mua máy, cụ thớt bảo xin test 3-4 hôm, em không những ok còn bảo cho cụ ấy 7 hôm cho thoải mái, vì em dám tự tin khẳng định máy này nguyên tem, zin từ đầu và chưa sửa, nếu không đúng như trên, em cam kết và không cần các cụ đưa nhau lên đây, em back hoàn toàn và cúi đầu xin lỗi cụ chủ thớt.
3. các cụ trên này thợ cũng không ít, vậy em xin hỏi lỗi ám màn xuất phát từ đâu, dùng thời gian mới có hay từ lúc mua về, hay do kiểu nó thế
giờ em bảo lúc em bán cho cụ thớt, mà không có vết ám thì có được không, sau 4 hôm nó xuất hiện. giống như trường hợp em mua máy của KDCN trên này, hết bảo hành thì nó hỏng cái lọ cái chai vậy thì lỗi ở đâu? lỗi do ai?
4. Em luôn luôn ghi nhận hoàn toàn ý kiến của cụ chủ trong quá trình 2 ae trao đổi, em cũng rất tiếc khi xuất hiện cái lỗi mà không ai mong muốn. Do đó, em cũng sẵn lòng hỗ trợ cụ ấy một phần trong khả năng cho phép của em. Đây là 1 trong những đoạn hội thoại mà em và cụ ấy đã trao đổi:
5. Em cũng hết sức ghi nhận đóng góp vô cùng nhiệt tình và công tâm của các cụ phuongmit ; buihai ; tranmanhha ; thuankhuonmau ; toilakhang ; Dương Thế Anh ; thelars ; fongbatbinh và nhiều cụ khác mà em không thể vodka nhiều hơn để tỏ lòng biết ơn.
Trân trọng!!!
Giờ em mới biết cụ có comment ở đây. Em inbox cụ 2 hôm nay ko thấy trả lời nữa, gọi điện cũng ko liên lạc được. Chắc cụ bận + không còn điện thoại dùng. Thôi thì cũng chỉ còn cách liên lạc qua chỗ này.
Nói chung với hàng bán ra, cụ có trách nhiệm trong thời gian gọi là bảo hành trách nhiệm, và em phát hiện trong thời gian đấy máy có vấn đề, không ngon như cụ mô tả. Ok, cụ có thể nói là máy chưa sửa, nguyên tem và đúng là em nhìn cũng thấy thế thật, tem còn như ảnh chụp mà. Vấn đề ở chỗ: cụ bảo chỉ có phát hiện máy không đúng như thế thì cụ mới back hoàn tiền thì em hơi lạ vì cái trách nhiệm như thế. Trách nhiệm ở đây là có lỗi thì hoàn lại tiền chứ nhỉ.
Ví dụ không phải ám màn, mà là mất sóng, hay loa mic chập chờn thì cụ có bảo hành không? Hay cũng lại bảo máy nguyên zin, chưa sửa, cụ cam kết đến đó thôi, ko phải mới hoàn?

Em cũng đồng ý là tin nhắn nào cụ cũng bảo có ghi nhận ý kiến của em, rồi bảo em thông cảm vì không bận nên ko tiện liên lạc. Ok là em cũng thông cảm, nhưng nếu nhiệt tình xử lý thì ít ra cụ cũng cầm lấy 1 cái điện thoại nào đó trao đổi trực tiếp với em cho nhanh, chứ không phải cứ để người mua gặp vấn đề chờ đợi sốt ruột thế này.
Còn em cũng giữ nguyên 2 phương án xử lý:
1. Theo đúng cái gọi là bảo hành trách nhiệm, máy phát sinh lỗi trong thời gian có bảo hành (kể cả lỗi trước hay sau khi giao dịch), đề nghị cụ nhận lại.
2. Nếu cụ không nhận lại, thì giảm giá máy về giá của 1 con máy ám màn, và back lại khoản tiền này giúp em.
Mong cụ ghi nhận thực sự ý kiến này.

Em cảm ơn!

Theo em mua đồ điện tử, điện thoại thì ra tiệm cho lành, hư hỏng còn tìm được đến tiệm :)
Em cũng mới dính 1 vụ, mua cho đứa cháu con IP 7, giá cao hơn các cụ mua vì máy nguyên bản theo cam kết của cụ chủ, em cũng không trả giá, chỉ bảo cụ giảm giá bao nhiêu thì giảm, cụ chủ giảm 100k so với giá đăng, Em không biết test máy nên chỉ xem qua, thấy pin báo 8x%, em thống nhất với cụ chủ là có vấn đề gì thì back trong 1 tuần, nhất là vấn đề về pin, sau 2 ngày em dùng thử thì thấy pin sụt nhanh em đã phải báo cụ chủ gửi lại, đến cụ cứ một mực chứng minh là pin tốt cơ mà nói thật pin không xuống nhanh thì em cũng trả làm gì, cụ chủ máy đưa 2 PA, một là em vẫn lấy và thay pin để dùng, 2 là gửi lại tiền cho em nhưng lấy "200k tiền chi phí cơ hội" tương đương như để thay pin(đến đây em đã hiểu vì sao pin xuống nhanh) em thấy hơi buồn cười cái chi phí cơ hội đó nhưng thôi may là vẫn gửi lại được. 200k coi như đánh rơi :(
Hóng cách giải quyết của 2 cụ.

swtakagi

Xe hơi

Trân trọng!!!
Mấy ngày rồi vẫn ko thấy cụ comment, inbox e, e reply xog cũng qua vài ngày ko thấy đâu nữa. Phải chăng cụ cho rằng cứ thế là em cầm máy và xog luôn?
Nếu cụ bận việc nhà và ko có điện thoại, cụ mượn lấy 1 cái và gọi cho em để làm việc cho nhanh nhé.

swtakagi

Xe hơi
Mong các cụ mod và admin đừng xóa bài em, và nếu có thể, cho em phương án giải quyết.
Cụ chủ bán hàng cho em không biết bận bịu gì, nhưng nhắn tin, inbox giải quyết với em rất hạn chế. Và em đã nói nhiều lần là gọi cho em 1 cuộc cho xong, nhưng vẫn không gọi.
Em gọi sđt cụ ấy thì không liên lạc được.
Nội dung bài đăng kiến nghị em để ở nhà, tối về em chính sửa và post lại bài đăng này để làm việc cho xong xuôi mới thôi.

Em cảm ơn!!!

0962226789

Xì hơi lốp
Link die rồi

--Lamborghini--

Xe lăn
E hóng ofer nào bị bóc phốt.

swtakagi

Xe hơi
E hóng ofer nào bị bóc phốt.
Vâng, link die vì bài đăng của cụ ấy lâu lâu rồi, còn em cứ ngồi vêu mõm chờ cụ ấy chán ra mới inbox được 1 tin. Gọi điện không được, nhắn tin chẳng trả lời. Cực chẳng đã mới phải đưa lên đây. Cũng chả biết làm gì hơn là kiểu con kiến kiện củ khoai thế này.
Sau một thời gian ko có kết quả, chắc phải đăng ảnh cụ ấy lên để mọi người biết đó là ai, sau gặp mặt còn hiểu cái bảo hành trách nhiệm của cụ ấy là như thế nào.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Mua hàng ngoài tgdd họ còn 1 đổi 1, hay mua lại máy trừ tiền nếu khách hàng không ưng. Đằng này mua trên OF, là một cộng đồng có cái tinh thần OF.
Cụ bán máy nên đổi cho cụ chủ, nếu máy đã dùng mà thấy thiệt tính khấu hao máy ra, 1 tuần bớt tiền mấy trăm K đó cho xông xênh.