[Funland] Kiến nghị giải quyết bán hàng lỗi không nhận trách nhiệm

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Kết luận cái gì hả bác :))
Post ảnh người ta là không nên, nhưng dù sao cũng nên đổi cho cụ ấy.
Có lúc này lúc kia, có cái cụ trinhleminh mua cái khung biển, mấy ngày sau không ưng tới bảo back lại, em bảo k cần bớt tiền, cụ ấy vẫn xông xênh đưa lại em 200k =))
Thoáng tí có sao đâu mà phải này nọ, máy nếu nó là lỗi nhà sản xuất, người bán lấy lại dùng có sao đâu?
Khi chưa có kết luận của “cơ quan điều tra” hay đơn giản là sự ủng hộ của đại đa số ọp phơ trên này cho rằng cụ là nạn nhân, cụ bán kia lừa đảo và hàng loạt lập luận khác có lợi cho cụ thì việc up ảnh người bán lên là 1 hành động không dc phép, thiếu tôn trọng họ và nó giống hành động của cậu bé mặc áo 3 lỗ trong bức ảnh hơn :))

dangnv

Xe máy
Ủng hộ cụ chủ trả hàng lấy lại tiền nhé, vẫn trong 1 tuần test bảo hành. Cụ bán hàng nên trách nhiệm đi, bán như cụ chả bền đâu

xe cáng

Xe tăng
Em mua 1 con iPhone se của 1 lão Kdcn trên này, lúc mua lắp sim nghe gọi bt, về nhà mấy hôm thấy mọi người bảo là sao hay tắt máy thế. Nghĩ là chắc ko phải tại máy do thấy sim phôi cũ nên em đi thay phôi mới. Vài hôm nữa vẫn thấy bị kêu như trước mới để ý là cái chỗ 3 g cứ off rồi lại lên ( lúc mua cũng thấy thế nhưng tưởng trong ngõ sóng kém) và vì toàn dùng wifi nên ko để ý mấy. Quay đi quay lại hết mợ nó bh (1 tuần) thế là chắc cmn là mình bị thợ dí rồi. Thấy các cụ hay bảo người mua nhầm chứ người bán ko nhầm với lại đây là thợ thì mình chắc cú là nhai phải gạch rồi. Coi như mất mấy củ nhưng tức thật.

hưvô

Xe lăn
Em hóng phương án giải quyết cuối cùng

Hôm 26/6 em có mua 1 con samsung s8 ở thớt này do cụ @Carfzzs làm chủ:

https://www.otofun.net/threads/thanh-ly-shop-giay-native-samsung-s8-s8-may-vi-tinh.1569610/

Cam kết của cụ ấy là còn ngon lành các kiểu, bảo hành thoải mái luôn.

Lúc mua, cụ ấy bảo em sẵn sàng bảo hành 1 tuần luôn nên em cũng ko tést cẩn thận. Vì nghĩ dùng nếu lỗi thì mang trả lại hoàn tiền. Mà bản chất em cũng gà mờ nên phải đến 30/6, sau đó 4 ngày, có người nói em mới biết con này bị ám màn ở thanh công cụ. Em hồi báo lại cho cụ ấy, thì nhận được câu trả lời: lỗi của sản xuất thì người mua phải chịu, cụ ấy không nhận bảo hành.

Vậy em up bài này, muốn xin ý kiến các cụ trong diễn đàn, mua điện thoại cũ gặp phải máy ám màn thì có được bảo hành trách nhiệm hay không? Hay cứ đăng hàng với giá máy ngon, còn bán máy ám màn thì người mua phải chịu như cụ ấy nói ạ?

Em xin cảm ơn các cụ các mợ!
Ôtô còn mua đc nữa là con đt còi, bán gấp ra ngay thế giới di động làm con mới

dalink

Xe điện
Uh em cũng ngại khi bán đồ cũ hay đã từng sửa. Thường đồ như vậy em bán cho thợ hay bán giá bèo nhèo vài nói rõ để khỏi mệt người. Chấp nhận money back trong 1 tuần. Hàng cũ khó nói.
Thỉnh thoảng e cũng bán đồ cũ của mình dùng. Bán xong trong 1 tuần chỉ sợ máy quay ra bị lỗi thì xấu mặt. May mà chưa bị con nào. Mua đồ cũ khó nói lắm, có thể người bán dấu bệnh và có thể do người mua dùng hỏng rồi bắt hoàn tiền :(

sparta.leonidas

Xe cút kít
Thỉnh thoảng e cũng bán đồ cũ của mình dùng. Bán xong trong 1 tuần chỉ sợ máy quay ra bị lỗi thì xấu mặt. May mà chưa bị con nào. Mua đồ cũ khó nói lắm, có thể người bán dấu bệnh và có thể do người mua dùng hỏng rồi bắt hoàn tiền :(
Ông bán cho tôi dao cạo dell thấy bảo hành râu không mọc trở lại trong 1 tuần. Báo hại tôi giờ ngày dell nào cũng phải cạo. Akay :((

hoangduc.sbr

Xe container
Bản thân cái máy thì không có lỗi gì, lỗi ám màn là 1 dạng bệnh chung của máy Samsung (cũng như các máy khác như iPhone dùng lâu nó cũng bị già màn ngả vàng, hoặc là đốm trắng phản quang v...v), lỗi này không thể đổ cho người dùng vì bản thân họ không gây ra lỗi đấy.

Chuyện đi xem máy phải kiểm tra ngoại hình, sứt sẹo, màn hình có ám ố phản quang không vì cái đấy là cái đập vào mắt, không ai giấu được, nếu test không kĩ thì là do lỗi của mình.

Bảo hành trách nhiệm chỉ bảo hành dạng: tôi bảo đảm máy dùng tốt, không có lỗi như treo đơ sập nguồn loạn cảm ứng (đại khái là máy không dùng được), chứ nếu máy vẫn sử dụng bình thường mọi chức năng thì rõ ràng là không phải lỗi.

Trước em cũng bán con iphone cũ, pin zin dùng lâu thì lúc sạc đầy không sao, dùng đến tầm 30% thì tụt nhanh sập nguồn, người mua về có phản ảnh lại em cũng bảo là máy cũ pin không thể như máy mới được, chứ em không nhận lại vì lỗi đấy, thế thôi.
Cái khoản pin thì khách test thế nào đc nếu cụ để máy trên 60% lúc khách họ đến xem máy. Nói thẳng là có ý bịp ngta thì mới vậy. Pin đến 30% đã tụt là chai lòi mắt, đem vứt đi đc rồi. Cụ mà nói từ đầu khéo ngta chả mua mà kiếm máy # luôn bởi tiền thay pin zin iphone lúc ấy cũng 4-600k rồi.
Hồi 2015 em bán 1 con Ip5s trên này pin cũng rứa và trc khi t/lý cũng phải đem đến cụ quyenxo84 gần Hàng Bún để thay con pin zin mới, đồng thời kiểm tra lại máy luôn (vì máy đấy mua xách tay). Xác định nếu phán mua phải máy x/tay bị luộc thì em sẽ mang ra trung tâm check iphone bên Xã Đàn check lại. Và sẽ bán cho thợ nếu bị luộc thật.
Đến lúc bán cho 1 cụ trên này cũng nói rõ luôn máy đã thay pin mới. Mặc dù cụ ấy có nhìn thế nhìn nữa cũng chả p/hiện ra máy đã bị mở bởi cụ ấy ko phải thợ.
Thấy tội ông khách của cụ thật, vừa mua phải máy ko ưng ý, bị hớ mà lại còn ôm thêm cục túc khi cảm thấy như bị lừa!

hoangduc.sbr

Xe container
E giống ý cụ, nếu lỗi nsx thì mình mua ko xem kỹ phải chấp nhận, nếu lỗi do ng dùng như sửa chữa, thay màn rồi...mà cam kết nguyên zin thì mới khiếu nại được
Lỗi nsx nhưng ông bán vẫn bán theo giá "máy ngon, ko lỗi lầm... " thì nuốt thế ếu đc hả cụ:)). Cái lỗi ám màn vậy khách đến mua 10 ông may đc 1 ông có kinh nghiệm + may mắn là check ra. Chứ cầm con máy lạ hoắc có 10-15' lật qua lật lại, test cat mấy cái # nữa thì chả p/hiện nổi đâu.
Nó mà là mấy lỗi Can lồ lộ như ố màn, điểm chết, hở sáng viền thì còn check đc. Chứ ám màn kiểu kia nói thật "hiểm" vãi lái. Và cũng là cái cớ để ông bán tự tin t/lý theo giá máy ngon, ko lỗi lầm + bao test 7 days;))

swtakagi

Xe hơi
Lỗi nsx nhưng ông bán vẫn bán theo giá "máy ngon, ko lỗi lầm... " thì nuốt thế ếu đc hả cụ:)). Cái lỗi ám màn vậy khách đến mua 10 ông may đc 1 ông có kinh nghiệm + may mắn là check ra. Chứ cầm con máy lạ hoắc có 10-15' lật qua lật lại, test cat mấy cái # nữa thì chả p/hiện nổi đâu.
Nó mà là mấy lỗi Can lồ lộ như ố màn, điểm chết, hở sáng viền thì còn check đc. Chứ ám màn kiểu kia nói thật "hiểm" vãi lái. Và cũng là cái cớ để ông bán tự tin t/lý theo giá máy ngon, ko lỗi lầm + bao test 7 days;))
Em đồng ý với cụ. Kiểu mua không xem kỹ thì ai chắc là xem kỹ được hết. Vậy các cụ bán hàng cứ việc nói hàng ngon đi mà bán với giá cao. Vớ được gà thì bán được tiền, còn vớ người biết thì bảo lỗi này em ko biết, thế là xong.
Nhưng cái này em không xét ở đây. Em chấp nhận em gà, có thể mất cái học phí ngu. Nhưng cần làm rõ về cái gọi là bảo hành trách nhiệm ạ.
Cụ bán cho em chỉ nói bảo hành trách nhiệm cái máy nguyên tem, chưa sửa chữa, thì nói thật là chả cần 7 ngày, ngay lúc ở đó, em nhìn thấy còn tem là biết chưa sửa gì rồi, thế là được, chứ 7 ngày để em làm cái gì vậy cà?

longtu210

Xe điện
Mua đồ cũ lại hết bảo hành thì cứ nguyên zin là múc , phải biết test test kỹ ko sao mà về nhà có lỗi thì cũng là rủi ro thôi .

hoangduc.sbr

Xe container
Mua đồ cũ lại hết bảo hành thì cứ nguyên zin là múc , phải biết test test kỹ ko sao mà về nhà có lỗi thì cũng là rủi ro thôi .
Biết thế nào là máy nguyên zin hả cụ? Mấy con smp ngày trước pin rời, còn tháo đc lắp lưng thì còn xem đc tem voice dán ốc đã bóc hay chưa. Chứ smp 2 năm trở lại đây toàn con khung vỏ liền, ốc iếc còn chả lộ ra ngoài (như iphone thì nó còn lộ ốc). Ko cho mở máy thì biết làm sao đc máy còn zin hay ko.

longtu210

Xe điện
Biết thế nào là máy nguyên zin hả cụ? Mấy con smp ngày trước pin rời, còn tháo đc lắp lưng thì còn xem đc tem voice dán ốc đã bóc hay chưa. Chứ smp 2 năm trở lại đây toàn con khung vỏ liền, ốc iếc còn chả lộ ra ngoài (như iphone thì nó còn lộ ốc). Ko cho mở máy thì biết làm sao đc máy còn zin hay ko.

Thế tốt nhất cứ mua đồ mới cho nó lành ..

Traubotube

Xe điện
Kết luận cái gì hả bác :))
Post ảnh người ta là không nên, nhưng dù sao cũng nên đổi cho cụ ấy.
Có lúc này lúc kia, có cái cụ trinhleminh mua cái khung biển, mấy ngày sau không ưng tới bảo back lại, em bảo k cần bớt tiền, cụ ấy vẫn xông xênh đưa lại em 200k =))
Thoáng tí có sao đâu mà phải này nọ, máy nếu nó là lỗi nhà sản xuất, người bán lấy lại dùng có sao đâu?
Biết nói sao được cụ Linh, nhưng trường hợp này em thiên về cụ thớt hơn. Vì bài đăng của cụ bán em cũng có đọc, cam đoan máy ngon - giờ mới phát hiện ra là ngon theo định nghĩa của cụ ấy.
Em mua cái loa của 1 cụ trên này, về vất góc chẳng dùng. Tầm 1,5 tháng sau mở lên thì tịt ngóm. Hỏi lại cụ chủ xem có biết cách sửa hay chỗ sửa k (e trao đổi rõ là e hỏi về loa chứ k có ý gì khác). Cụ chủ đổi luôn cho cái khác (cái cuối cùng của cụ ấy đang sd).
Vậy nên em nghĩ người mua cũng thế, người bán cũng vậy. Đâu cũng có người nọ người kia.
KDCN nhưng lừa đảo trên OF mình cũng đầy. Có phải ai cũng chuyên nhiệp như nhiều cụ OF nhà mình đâu

swtakagi

Xe hơi
Cụ chủ đã nhắn em có việc gia đình hệ trọng, không giải quyết gấp được.
Em cũng tin là cụ ấy là người nghiêm túc nên sẽ xử lý êm xuôi thôi.
Em cám ơn cả nhà đã góp ý ạ!!!

buihai

Xe buýt
Cái khoản pin thì khách test thế nào đc nếu cụ để máy trên 60% lúc khách họ đến xem máy. Nói thẳng là có ý bịp ngta thì mới vậy. Pin đến 30% đã tụt là chai lòi mắt, đem vứt đi đc rồi. Cụ mà nói từ đầu khéo ngta chả mua mà kiếm máy # luôn bởi tiền thay pin zin iphone lúc ấy cũng 4-600k rồi.
Hồi 2015 em bán 1 con Ip5s trên này pin cũng rứa và trc khi t/lý cũng phải đem đến cụ quyenxo84 gần Hàng Bún để thay con pin zin mới, đồng thời kiểm tra lại máy luôn (vì máy đấy mua xách tay). Xác định nếu phán mua phải máy x/tay bị luộc thì em sẽ mang ra trung tâm check iphone bên Xã Đàn check lại. Và sẽ bán cho thợ nếu bị luộc thật.
Đến lúc bán cho 1 cụ trên này cũng nói rõ luôn máy đã thay pin mới. Mặc dù cụ ấy có nhìn thế nhìn nữa cũng chả p/hiện ra máy đã bị mở bởi cụ ấy ko phải thợ.
Thấy tội ông khách của cụ thật, vừa mua phải máy ko ưng ý, bị hớ mà lại còn ôm thêm cục túc khi cảm thấy như bị lừa!
Ô, thế nào là bịp hả cụ ? Máy em mua nguyên zin chưa từng sửa chữa, em bán cũng nói thẳng là máy zin nhưng pin kém em chỉ dùng máy phụ, giá thì chắc chắn em ko bán đắt rồi người mua cũng ok mọi chức năng ko lỗi lầm gì chỉ pin kém

Pin thay thì 200-300k em cũng fix cho hơn thế, giờ máy vẫn dùng tốt sao lại bảo là lỗi. Pin là cái hao mòn như lốp xe máy, thích thay thì thay ko thay vẫn đi đc. Sao lại bảo là "vứt đi" cụ có tin giờ đầy cụ trên này vẫn đang bán máy 5s 6 pin còn có tầm 70% về dùng đảm bảo 30% là sập ko ?

Giờ bán xe máy cũ lốp mòn, ông đi mua về đi xòe dập mặt lại bắt đền ông bán là xe lỗi à ?

Em thấy cụ khóc thuê hơi nhảm đấy, ra tang lễ Thanh Nhàn hay Bạch Mai mà kiếm ăn nhé

--Lamborghini--

Xe lăn
Vâng, link die vì bài đăng của cụ ấy lâu lâu rồi, còn em cứ ngồi vêu *** chờ cụ ấy chán ra mới inbox được 1 tin. Gọi điện không được, nhắn tin chẳng trả lời. Cực chẳng đã mới phải đưa lên đây. Cũng chả biết làm gì hơn là kiểu con kiến kiện củ khoai thế này.
Sau một thời gian ko có kết quả, chắc phải đăng ảnh cụ ấy lên để mọi người biết đó là ai, sau gặp mặt còn hiểu cái bảo hành trách nhiệm của cụ ấy là như thế nào.
E hóng để tránh ạ.

hoangduc.sbr

Xe container
Ô, thế nào là bịp hả cụ ? Máy em mua nguyên zin chưa từng sửa chữa, em bán cũng nói thẳng là máy zin nhưng pin kém em chỉ dùng máy phụ, giá thì chắc chắn em ko bán đắt rồi người mua cũng ok mọi chức năng ko lỗi lầm gì chỉ pin kém

Pin thay thì 200-300k em cũng fix cho hơn thế, giờ máy vẫn dùng tốt sao lại bảo là lỗi. Pin là cái hao mòn như lốp xe máy, thích thay thì thay ko thay vẫn đi đc. Sao lại bảo là "vứt đi" cụ có tin giờ đầy cụ trên này vẫn đang bán máy 5s 6 pin còn có tầm 70% về dùng đảm bảo 30% là sập ko ?

Giờ bán xe máy cũ lốp mòn, ông đi mua về đi xòe dập mặt lại bắt đền ông bán là xe lỗi à ?

Em thấy cụ khóc thuê hơi nhảm đấy, ra tang lễ Thanh Nhàn hay Bạch Mai mà kiếm ăn nhé
Đúng cái giọng lên gân lên cốt kiểu lừa gà đây rồi:))
Nói thật ông mà t/lý đàng hoàng đc như cái còm ông viết bên trên, nói rõ tình trạng pin chai các kiểu. Thì chả có khách nào rỗi hơi phàn nàn lại cái vụ pin đó cả. Càng nói càng lòi cái đuôi ra thôi.
1 khi mình đã minh bạch, rõ ràng mọi thứ ngay từ đầu thì chả có khách nào họ cò quay lại đc những lỗi cái lỗi mà mình đã công khai ban đầu.