[Funland] Kiến thức chọn gà ngon

thngaylangthang

Xe ngựa
20 năm nay quen với lẩu thập cẩm giờ chán rồi cụ. Giờ lại tìm về nguồn cội
Càng nguồn cội thì càng ... mí ,,, (chừ em quen thập cẩm, tả bổ xiểng gồi) ;))

Snake master

Xe tăng
Làm gì có ai nuôi như xưa để bán cụ. Đã nuôi để bán thì công nghiệp hết
cụ chuẩn, gà ngon thì người ta ít bán. gà bán thì ít có gà ngon, em ở bản mà muốn ăn gà ngon còn phải tìm đây này

Pumzen

Xe ba gác
Cau phơi tái
Gái đoạn tang
Chim ra ràng
Gà mái ghẹ
Gà mái ghẹ chỉ tầm 1 ký bên trong có buồng trứng non,thịt thơm xương mềm ngọt nước. Gà này vào dịp Tết rất khó mua nhưng trong năm thì đầy,G nhà cháu vẫn mua loại này, luộc lên xơi bằng sạch. :D

LeTai1979

Racing Boy
Giờ gà nuôi ngon ko ra đến chợ đâu ạ, người thân quen đặt hết rồi, như gà nhà em người ta trả 200k/cân mà em còn ko buồn bán.
Em ví dụ vài con đây.

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ gà nuôi ngon ko ra đến chợ đâu ạ, người thân quen đặt hết rồi, như gà nhà em người ta trả 200k/cân mà em còn ko buồn bán.
Em ví dụ vài con đây.

Gà này không phải gà ri bác ạh!
Mà nói là gà mào tái là gà mái ghẹ cũng sai.
Khi sắp đẻ mào con gà sẽ đỏ và lớn dần.
Sau khi đẻ 1 tháng là lúc mào nó rực rỡ nhất và kích thước mào cũng dần ít tăng thêm.
Thời gian sau khi đẻ lâu mào gà sẽ nhợt dần.
Sau 1 năm đẻ, mào những con đẻ mắn sẽ trắng nhợt.
Mầu mỏ, chân và cả da phụ thuộc rất nhiều vào thức ăn chúng sử dụng.
Nếu dùng ngô trắng để nuôi (hay làm nguyên liệu chế biến TĂCN) thì da và chân chúng không thể vàng và ngược lại. Ngô nguyên liệu để chế biến TĂCN chủ yếu là ngô vàng. Người ta rất hạn chế sử dụng ngô Sơn La vì độc tố nấm mốc rất cao.
Tỷ lệ ngô trong TĂCN cho gà thịt cũng chiếm hơn 50%.
Gà mầu ăn TĂCN họ cũng nuôi thả, chứ chẳng nhốt!

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Thế nhẽ chăm chăm phò ngon, chả con lào dở. Con phò nào sờ vào mông mà nó chả nhẩy cẫng lên:D
Gì có, đóng phầm phập mà mặt nó còn đơ ra thậm chí vẫn cẵn hạt dưa, làm gì có nhẩy cẫng :)) thì tay phát nó dụt lại rồi tát cáinđốp là đúng gà chân có mò :))

Taihoatu

Xe lăn
Gà ngon là cho tay vào bu nó chạy táo tác
Phò ngon là vỗ nhẹ vào mông nó nhẩy cẫng lên :))
Có thế thôi khó gì
Cái này hên xui, số em đen đi đá gà toàn phải con dở.

vietran

Xe ba gác
Làm gì có ai nuôi như xưa để bán cụ. Đã nuôi để bán thì công nghiệp hết
Đúng rồi để ăn tết thôi
Còn nuôi nguyên thóc ngô cũng có bán, họ nuôi đẻ trứng xong thải, trứng nuôi cám 2k5, trứng ăn ngô 5k5-6k/quả. Họ nuôi vài trăm con đẻ 1,2 đợt gì đó là bán, tuy nhiên cũng k ra đên chợ, toàn quen mua

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Gì có, đóng phầm phập mà mặt nó còn đơ ra thậm chí vẫn cẵn hạt dưa, làm gì có nhẩy cẫng :)) thì tay phát nó dụt lại rồi tát cáinđốp là đúng gà chân có mò :))
Thế thì phải xem lại ngày đi đóng dồi. Chứ phò, em sờ chăm con, cả chăm con nhẩy:D

vietran

Xe ba gác
Gà này không phải gà ri bác ạh!
Mà nói là gà mào tái là gà mái ghẹ cũng sai.
Khi sắp đẻ mào con gà sẽ đỏ và lớn dần.
Sau khi đẻ 1 tháng là lúc mào nó rực rỡ nhất và kích thước mào cũng dần ít tăng thêm.
Thời gian sau khi đẻ lâu mào gà sẽ nhợt dần.
Sau 1 năm đẻ, mào những con đẻ mắn sẽ trắng nhợt.
Mầu mỏ, chân và cả da phụ thuộc rất nhiều vào thức ăn chúng sử dụng.
Nếu dùng ngô trắng để nuôi (hay làm nguyên liệu chế biến TĂCN) thì da và chân chúng không thể vàng và ngược lại. Ngô nguyên liệu để chế biến TĂCN chủ yếu là ngô vàng. Người ta rất hạn chế sử dụng ngô Sơn La vì độc tố nấm mốc rất cao.
Tỷ lệ ngô trong TĂCN cho gà thịt cũng chiếm hơn 50%.
Gà mầu ăn TĂCN họ cũng nuôi thả, chứ chẳng nhốt!
Vụ mào gà mái là cụ sai rồi
Còn vụ TaCn 50% ngô nhưng là ngô đã qua chế biến k phải ngô hạt, tacn cũng chứa ti tỉ hoá chất bảo quản, tăng trọng, kháng sinh...nên cho dù nó chứa đến 99% là ngô, khoai, bột cá...thì nước luộc vẫn đen ngòm hôi thối.
Em hỏi thằng bạn là gđ cty thức ăn chăn nuôi bảo chúng mày cho cái gì vào mà gà lợn ăn vào nó hôi thối thế, cu bạn trả lời k được rõ ràng lắm. Và cái bộ máy tham nhũng này thì việc quản lý an toàn tp và tacn là bất khả thi.
Kiếm được con gà tử tế giờ quả thật khó.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
... Họ nuôi vài trăm con đẻ 1,2 đợt gì đó là bán, tuy nhiên cũng k ra đên chợ, toàn quen mua
Diện tích dưới 1ha nuôi vài trăm con mà chỉ cho ăn ngô hay thóc em cam đoan luôn gà không đẻ.
Hôm nào bác ra chợ bắt độ 1 hay 2 con về nuôi nhốt trong lồng chỉ cho ăn ngô không thử xem.
Nếu chỉ cho ăn ngô không mà gà lớn thì mấy ông chăn gà vớ bẫm.
Ngô là loại nguyên liệu giầu năng lượng giúp gà béo (tăng cân) rất nhanh mà giá bán rẻ hơn TĂCN cho gà thịt (vì trong TĂCN ngoài ngô là nguyên liệu chính người ta còn phải cho thêm những loại nguyên liệu khác giầu đạm, giầu vitamin và khoáng con gà mới sống và tăng cân được).
Còn nếu diện tích rộng, nuôi không nhiều để gà tự kiếm được thức ăn. Thóc, ngô chỉ hỗ trợ thêm cho chúng lại là việc khác!

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Gà thả quanh năm thì cứ nhìn đôi chân nó khô quắt và bạc phếch chứ không vàng óng mỡ màng được.
Thực sự bây giờ có quá nhiều giống gà loại gà không biết đâu mà lần cụ à. Trừ khi mua gà choai choai về nuôi thả lã rồi cho ăn ngô ăn thóc thì may ra ăn ngon.

coolpix8700

Xe ngựa
Vụ mào gà mái là cụ sai rồi
Em đang nuôi gà bác ạh!
Nhìn mào gà cũng là 1 cách đánh giá giai đoạn nuôi hậu bị chuẩn bị cho chúng lên đẻ.
Gà nuôi hậu bị không tốt có thể nhận thấy ngay qua mào chúng.

Đàn gà Ri mái có lẫn mấy con trống 1 tháng rưỡi (6 tuần tuổi).

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Diện tích dưới 1ha nuôi vài trăm con mà chỉ cho ăn ngô hay thóc em cam đoan luôn gà không đẻ.
Hôm nào bác ra chợ bắt độ 1 hay 2 con về nuôi nhốt trong lồng chỉ cho ăn ngô không thử xem.
Nếu chỉ cho ăn ngô không mà gà lớn thì mấy ông chăn gà vớ bẫm.
Ngô là loại nguyên liệu giầu năng lượng giúp gà béo (tăng cân) rất nhanh mà giá bán rẻ hơn TĂCN cho gà thịt (vì trong TĂCN ngoài ngô là nguyên liệu chính người ta còn phải cho thêm những loại nguyên liệu khác giầu đạm, giầu vitamin và khoáng con gà mới sống và tăng cân được).
Còn nếu diện tích rộng, nuôi không nhiều để gà tự kiếm được thức ăn. Thóc, ngô chỉ hỗ trợ thêm cho chúng lại là việc khác!
1ha =10k m2/500 con = 20m2/con.
Trc vườn nhà em 100m2 nuôi chục gà mái đẻ sòn sòn, ban công tập thể làm cái chuồng vài m2 nhốt dăm con cũng có trứng ăn, đương nhiên thời bao cấp chỉ có ngô thóc lép chứ làm gì có cám công nghiệp.
Còn 500 con gà kia là nhà nó nuôi 2 chuồng 2 loại thức ăn và giá bán khác nhau như đã nói, mỗi lần em lấy 200 trứng ăn dần, ăn quen k ăn được trứng chợ, mỗi lần phá đàn bảo nó để cho đôi chục con trữ đông ăn dần nhưng lần nào cũng chỉ được đôi ba con. Gà đó chỉ được cái nước trong veo k hôi nhưng thịt k được ngọt và đậm đà, có thể do đẻ hút hết chất vào trứng rồi. Nên gà ngọt nhất là gà mái ghẹ, mổ ra có buồng trứng non bé tí trong bụng là nhon ngọt nhất.

Layloi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà cháu cứ tầm tháng 2 là bắt dăm chục con thả vườn. Chọn lọc tự nhiên đến tết là còn khoảng ba, bốn chục con, cứ thế vừa ăn vừa cho dần từ giữa tháng 12 đến tết là hết. Được cái vườn rộng nên không phải lo gà bẩn với không ngon gì sất, của nhà trồng nên chả ai chê.

coolpix8700

Xe ngựa
Em bắt mấy con gà ri cho hàng xóm.
Một hôm cô hàng xóm hỏi tại sao trứng gà nhà cô ấy ấp có con bên trong nhưng không nở được.
Hỏi kỹ cô ấy cho ăn cơm thừa,...
Em chỉ bảo ra ngoài đầu đường Trường Chinh mua cám cho chim bổ sung thêm (em nhắc rõ là cám cho chim, chứ không phải cám gà vì cám gà thịt người ta làm chỉ đủ chất cho con gà lớn, chứng chẳng đủ để trúng chúng nở thành gà con).
Và sau đó cô ấy khoe "Gà nở đẹp lắm...!".

Các cụ nói chuyện ngày xưa vui thật, giờ ngoài chợ một loại nuôi công nghiệp lấy đâu ra nhiều loại mà chọn hả cc. Tóm lại phó mặc cho số phận mà chén thôi( Trừ cụ nào có nguồn cung cấp từ quê ra thì hàng hịn ko nói)

Traubotube

Xe điện
Phò ngon là con phò non, gà ngon là con gà già!:))
Đúng nửa vế trên nhé cụ. Xơi con gà già mà k biết chế biến thành hỏng. Nay e đi biếu 3 con gà chọi chiến. Phải dặn rõ: gà này k dc luộc.
Riêng em cho nhịn nhậu 2 tuần nữa con gà nào cũng ngon.
Nếu có phở thì ăn ngay là ngon

lái se

Xe đạp
Năm nào cũng vậy, Tết đến, nhà nhà đôn đáo lo lương thực, thực phẩm. Thôi thì trên giời dưới bể gì thì cũng vẫn còn rất nhiều gia đình coi món thịt gà là ko thể thiếu. Ở cái thời thị trường loạn xì ngầu, gian thương lộng hành này mà mua được mấy con gà ngon theo đúng yêu cầu như các cụ xa xưa thì quả là cái việc tiệm cận với trúng con lô hay con đề hoặc bắt được vàng thậm trí là trúng Vietlot. Đây là em thấy thị trường chung là vậy chứ chợ OF thì em chưa tìm hiểu. Nên mấy cụ mấy mợ là con phe gà OF đừng chưởi em nhóe

Gà ngon cũng chỉ có nuôi để thịt thôi chứ làm gì có ở chợ mà buôn dưa lê tầm này. Thôi thì cho nó vã cơn vật, em xin hỏi các cụ cao niên OF là con gà ngày xưa ông bà ta nuôi nó có những đặc điểm gì thì đó là con gà ngon? Thớt này em chỉ nói đến gà Ri chứ ccm vào đây đừng đề cập đến các loại khác chẳng hạn như Đông Cảo, Chọi hay lai chọi ...

1 chút quên quên nhớ nhớ mà các cụ dạy em, xin liệt kê ra. Còn thiếu gì hay sai ở chỗ nào, em nhờ cccm dạy bảo thêm ạ :

- Gà ngon thì chắc chắn phải là gà thả tự do chứ ko nhốt. Mà cái giống thả từ lớn đến bé thì khi thấy người là nháo nhác. Trong lồng thì chui rúc lung tung, nhảy, kêu ầm ĩ khi có người tới gần. - Gà đen chân trắng, mẹ mắng cũng mua. Gà trắng chân chì, mua chi giống ấy. Theo em cảm nhận thì gà mái long sáng màu chân vàng thường ngon hơn những con có long màu thẫm hoặc đen

- Đã là gà Ri thì gà mái chỉ loanh quanh 1,2kg. Trống <2kg

- Lông mượt, nếu là trống thì nên sặc sỡ vì đây là biểu hiện 1 con gà khỏe mạnh, dữ dằn

- Mỏ nên cùn là dấu hiệu phải tự đi kiếm ăn nơi khô cằn sỏi đá

- Gà trống thì mặt và mào nên đỏ, mắt trong + nhanh nhẹn

- Chân nhỏ, nhìn khô chứ ko bóng mịn như loại ăn cám bị nhốt. Đôi khi nhìn hơi mốc thếch. Gà trống thì cựa tối thiểu nhú ra = hạt ngô chứng tỏ đã đủ tuổi trưởng thành và cũng ko bị già quá. Gà đủ tuổi trưởng thành sẽ cho thịt chắc chứ ko nhão hoặc dai. Thơm nức khi luộc vớt ra đĩa. Loại khác ko có mùi thơm này

- Lườn dầy chứng tỏ giống khỏe vượt trội giống như người mình trắm.

- Da vàng, mỏng

- Ko có mùi hôi vì thả từ lớn đến bé được tự do vùng vẫy, tắm cát

Dân buôn gà có câu cửa miệng là thả vườn với ngủ cây với gà đồi với chậy bộ v.vv..

Em thì thấy thế này :

- Gà có thả núi trăm năm mờ hít cám công nghiệp thì cũng chỉ là miếng thịt công nghiệp vô vị mà thôi

- Nuôi cám công nghiệp 3 tháng rồi thả ra tháng cuối cho chạy nhảy để thịt bớt nhão + ăn thóc để quay phin chụp ảnh thì đó là miếng thịt lừa. Trong clip hoặc ảnh chậy nhẩy tung tang ngoài ruộng đàng hoàng nhóe. Ko lại bảo nói điêu.

- Em mông muội chỉ nghĩ được có vậy. Cccm bổ xung thêm kinh nghiệm em sẽ add vào còm #1. Dạ mời cccm

cụ vietran :
Gà mái quanh 1.2kg là chuẩn bài
Bổ sung gà mái mào nhạt là còn tờ rinh, mái ghẹ ăn mềm ngọt, mào đỏ choé là mái già dai nhách làm phở là hợp

Cụ Pumzen :
Cau phơi tái
Gái đoạn tang
Chim ra ràng
Gà mái ghẹ
Gà mái ghẹ chỉ tầm 1 ký bên trong có buồng trứng non,thịt thơm xương mềm ngọt nước. Gà này vào dịp Tết rất khó mua nhưng trong năm thì đầy,G nhà cháu vẫn mua loại này, luộc lên xơi bằng sạch. :D
Dài quá, có cụ nào tóm tắt lại không ạ?

patuana76

Xe điện
Em ví dụ vài con đây.

Giá đó lỗ vốn.
Với nhà em thì chắc thành phẩm cỡ 300k/kg.
Em nuôi ăn và biếu chứ không bán.