[Funland] Kiến thức chọn gà ngon

Barry2018

Xe tải
À, level được đặt theo số km. Càng nhiều km, thứ bậc càng cao, bắt đầu bằng đi bộ.
Đến một thứ hạng rất cao nào đó, sẽ được admin dẫn đi massage free:D
ơ hay thế cơ à, vậy e học theo các đồng lí xxx hối lộ được k ợ.
e đi đường tắt để được admin dẫn đi massage cho nhanh chứ thưa thật cùng cụ, e là chả quan tâm đến số km hay level gì đâu ạ.
ps cơ mà level cao là cao như xe điện phỏng cụ, vậy thì chắc cụ đã đi rồi, cho e xin cái ảnh thực tế nhẩy :D :))

happyhn

Xe container
Em thấy gà ở Hưng Yên ngon, da vàng thịt béo và ngọt, có lẽ vì có nguồn gà địa phương ngon mà quán Mạnh Hoạch phát triển có tiếng.
Còn gà 7-9 cựa (em chả biết cựa với ngón nó khác gì nhau vì thấy có ngón là có cựa, em lại cứ hiểu cái cựa là cái móng ở đầu cái ngón :)) ) em hay được ăn ở Phú thọ, nhưng quả thực chả thấy ngon gì. Cũng nhiều lần được dẫn ra quán gà nổi tiếng ở Vật trì mum nhưng toàn măm rượu, gà thấy thường.
Còn cụ nào biết ở Yên Bái, Lục Yên hay gì gần chỗ hồ Thác Bà ấy, có giống Vịt ngon lắm, say mướt mà em vẫn nhớ nó rất ngon, thấy bác thổ dân bảo đặc sản
Gà 9 cựa :

Cccm nhìn kỹ là cựa chứ ko phải ngón chân như dưới đây nhóe :

Chỉnh sửa cuối:

happyhn

Xe container
Em xin mạo muội bổ sung 1 chút với bác thớt ạ, em cũng nghe ngóng được không biết có chuẩn không ạ.
Nếu các cụ chọn "gà lễ" - gà để lễ chứ không phải gà ăn nhé.
Thì nên chọn 1 chú gà "trống hoa" - trống chưa đạp mái - đại diện cho sức khỏe, cho sự cường tráng
Bước 1 - chọn gà như bác thớt nói ở trên
Bước 2 - để ý thêm chút là mào gà phải là mào cờ không nên lấy mào sít (tiếng địa phương các cụ search thêm) và mào phải đỏ tươi, không được thâm không được nghiêng ngả hay gãy mà phải thẳng đứng lên trời thì gà ấy mới "khỏe", còn nó có còn "hoa" hay không thì cái này khó, kinh nghiệm của riêng em thì các cụ để ý còn nào cựa mới nhú thì xác xuất hoa sẽ cao hơn. hehe
Thêm nữa là phải để ý cái móng chân con gà, nó phải thẳng tắp, không được co quắp gì cả.

Các cụ góp ý thêm nhé.
Gà cúng thì cụ chuẩn đét. Em giờ vẫn thắp hương là phải trống mào cờ

Gà thiến ăn thịt mềm , ngọt và có lớp mỡ dắt .
Gà nuôi kiểu thả rông có gì ăn nấy thịt nó dai nhưng thơm .
Ở hn thì cái gì chả có , hàng quen gọi điện báo gà lễ , gà lẩu , gà rang ... là họ cấp cho đúng chuẩn luôn
Thật ra gà chạy bộ xin thì chợ Hôm, Hàng Da, ĐỒng Xuân vẫn có nhưng gần như chỉ mang cho người quen đặt thôi cụ. CÒn các nơi khác lấy đâu ra. Gấu nhà em đặt hàng quen nhưng ko có đâu.

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em hay lên Sơn Dương, Tuyên Quang. Ăn gà luộc thì miễn chê. Thơm, ngọt, không bở.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ coolpix8700 ơi. Gà này là giống gì thế?

Chắc là ga Ri lai.
Chúng ở trong lồng và ảnh chụp dùng flash hơi khó nhìn.
Nhưng ở cái ảnh đầu nhìn bộ lông cổ và lưng gần đuôi rất đặc trưng của gà Ri. Chỉ có cái là chúng hơi tròn, hình không thon đẹp như gà trống Ri.
Ngôn ngữ hiện nay của người buôn gà là "Lông ôm" để mô tả con gà Ri ít lai.
Mầu lông vàng-đỏ và cái mào dựng của nó rất hợp làm gà cúng!

happyhn

Xe container
Chắc là ga Ri lai.
Chúng ở trong lồng và ảnh chụp dùng flash hơi khó nhìn.
Nhưng ở cái ảnh đầu nhìn bộ lông cổ và lưng gần đuôi rất đặc trưng của gà Ri. Chỉ có cái là chúng hơi tròn, hình không thon đẹp như gà trống Ri.
Ngôn ngữ hiện nay của người buôn gà là "Lông ôm" để mô tả con gà Ri ít lai.
Mầu lông vàng-đỏ và cái mào dựng của nó rất hợp làm gà cúng!
Vâng, chắc nhìn qua ảnh cũng khó nói. Trông thế thôi chứ to lắm cụ. Em sợ còn chả dính gì đến Ri đâu. Em bắt trên 3 Đảo. Hàng ăn thức ăn vương vãi hịn cụ ạ.

Nhạc

Xe container
Gà 1 kg2 e thấy bé thế nào ý, nếu gà ri dòng 4-5 cựa thì ngon. Còn gà thường e chỉ thích ăn gà đã đẻ 1 lứa.

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, chắc nhìn qua ảnh cũng khó nói. Trông thế thôi chứ to lắm cụ. Em sợ còn chả dính gì đến Ri đâu. Em bắt trên 3 Đảo. Hàng ăn thức ăn vương vãi hịn cụ ạ.
Gà Ri lai tùy con mẹ nuôi 10 tuần có thể nặng tới 3 ký.
Con này gần gà Ri hơn, chắc chỉ lai 1/2 thôi.
Thực ra gà sống bán ở chợ HN hiện nay không có nhiều giống.
Hay gặp nhất là gà Mía thuần, gà Ri lai 1/2 (gà Ri thuần khá hiếm vì nhỏ con), gà đông cảo lai, gà chọi lai.
Còn gà thịt rồi thì đa dạng hơn. Ngoài gà Mía lai, gà Ri lai còn có gà lai của gà Ri hay gà Mía với gà công nghiệp lùn. Loại lai với gà công nghiệp lùn này dễ nhận vì có cái lườn rất dầy.
Chỉ ra khỏi HN thì gà chợ mới đa dạng hơn rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

lamhoangvan87

Xe container
Đấy chỉ để gia đình dùng nên mình có mua được đâu. Người dân nuôi gà họ quá biết miếng gà nuôi thóc nó khác xa miếng gà nuôi cám nó như nào và tốn công sức ra sao, đắt họ cũng k bán.
Ai cũng biết. Nhưng theo thị trường thì khó có gà ngon. Nói như cụ thì cụ biết quá nhiều. Nên niềm tin lại hiếm đi :)

socvau

Xe buýt
Thế cụ đã được ăn miếng nào gà thiến ... sót chưa? Tức là thiến rồi nhưng vẫn thích bọn gà mái nhưng lúng túng kho trèo lên lưng bọn gà mái. Miếng gà này mới ngon :))

Gà thiến ăn thịt mềm , ngọt và có lớp mỡ dắt .
Gà nuôi kiểu thả rông có gì ăn nấy thịt nó dai nhưng thơm .
Ở hn thì cái gì chả có , hàng quen gọi điện báo gà lễ , gà lẩu , gà rang ... là họ cấp cho đúng chuẩn luôn

tomato0880

Xe tải
Nhà em cũng nuôi gà. Cụ nào bảo chỉ ăn ngô thì ko đẻ và suy dinh dưỡng là chém. Ăn ngô nó béo như chó. Mỡ vàng luộc lên thơm lừng. Con gà ngon tùy giống và thời gian nuôi. Nuôi 6 tháng ko ngon đâu. Gà tầm 1 năm luộc lên xé cái đùi óng mỡ gặm thì thôi rồi. Em nuôi chục con gà tre 3-4 tuổi hôm trước oánh nhau bà già lôi ra cho 2 con trống vào nồi áp suất 45 phút. Nhồi xôi với hạt sen vào bụng cái lũ gà mía với ri xách dép cho cái hương vị ấy. Nhưng chỉ tre trống thôi. Tre mái ăn nhạt thếch vì nó đẻ mấy năm rồi.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ đã được ăn miếng nào gà thiến ... sót chưa? Tức là thiến rồi nhưng vẫn thích bọn gà mái nhưng lúng túng kho trèo lên lưng bọn gà mái. Miếng gà này mới ngon :))
Có 2 con trong bu thiến sót đấy! Mào cờ đỏ chót, thịt thâm hơn bọn thiến hết kia. Dai ngọt hơn mấy e mào đũm nhợt nhạt kia:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Gà 9 cựa :

Cccm nhìn kỹ là cựa chứ ko phải ngón chân như dưới đây nhóe :

Gà nhiều chân e ngó suốt rồi, nhiều cựa thì chưa thấy con nào. E nuôi 2 con trên t3 sáng gáy cho vui nhà, râu quai nón như ông cụ:D

happyhn

Xe container
Gà nhiều chân e ngó suốt rồi, nhiều cựa thì chưa thấy con nào. E nuôi 2 con trên t3 sáng gáy cho vui nhà, râu quai nón như ông cụ:D

Gà nhiều ngón thì em thấy nhiều. Còn nhiều cựa thì em ăn duy nhất 1 lần. Cũng chưa nhìn thấy ở đâu nữa. Chắc là hiếm. Còn ngon hay ko phụ thuộc cách nuôi