[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

Poisoner

Xe tăng
Bài viết hay qúa, em xin phép đánh dấu để đọc sau.

toanbui

Xe tăng
Cụ chủ đã bao giờ chém với Vũ trọc về vụ này chưa mà sao nó to còi thía.

heocuabe

Xe máy
cái này em thích đấy. ngồi hóng tiếp laòooo

ekichi04

Xe tăng
Cụ chủ đã bao giờ chém với Vũ trọc về vụ này chưa mà sao nó to còi thía.
Các thương hiệu lớn như Tn, Metrang, Vina, TranQuang... họ đều có nhân viên ở bộ phận phân tích, họ không biết được chuyên xâu thì cũng hiểu rõ thế nào là cà phê sạch, không hóa chất, tẩm độn độc hại... nhưng vì $, muốn thu hồi lợi nhuận nhanh nên họ vẫn làm cà phê chất lượng thấp, phun thuốc hóa học, bảo vệ tv ..., cà mốc cà hư... tẩm độn hóa chất độc hại... chỉ quan tâm bán cà xô và làm cà phê hòa tan để thu lời, chạy đua theo sản lượng.

Có rất nhiều bài phân tích vì sao Trung Nguyên, Vina... lại phải nháo nhào quay ra chửi phong cách cà phê "tây", thuê báo chí pr văn hóa cà phê "Việt" với gu uống cà phê tẩm....các cụ tự hỏi anh gúc gồ. Ở đây cháu giải thích đơn giản mấy lý do :
- Hơn chục năm chúng nó làm cà bẩn, tẩm độn các nguyên liệu rẻ tiền, hóa chất độc hại ...tạo nên 1 khẩu vị thưởng thức cà phê bị lệch lạc như hiện nay, giờ nó mà làm cà sạch, nguyên chất mộc ... thì khác gì nó tự chửi vào mặt nó là trước giờ nó bán cà phê bẩn lừa dối khách hàng à :-$
- Giờ Tn,VN .... đã nắm giữ bảo kê quá nhiều vùng nguyên liệu, được hậu thuẫn của nhiều lit đờ ăn chia cp, ép giá của người nông dân trồng cf khi họ thiếu tiền mua phân, tưới nước.... nên chỉ tập trung vào xk bán buôn nhân xô robusta, và sx cà phê hòa tan kiếm lời, nó quan tâm gì đến bán lẻ cf bột đóng túi mấy nữa. ( thế mới nói Vũ trọc đi RR cầy nát vườn cà phê trong khi người nd trồng cf họ chỉ đi chân đất, giá cf nhân bị thao túng, chỉ khổ người trồng, béo bọn đại lý đầu nậu thu gom thôi)

Các cụ để ý quảng cáo của Vina cf dạo gần đây về dòng sp mới của họ đó, họ nhấn mạnh là giờ Cà phê chỉ làm từ Cà Phê, tự suy luận cũng hiểu là trước đó cf của họ không phải 100% làm từ cà phê :-$.

Làm cà phê độn, cà phê bẩn chất lượng thấp, tẩm hóa chất... lãi cực nhiều ( cost nguyên liệu sản xuất rẻ tiền, mà lại bán được nhiều do khi pha cf bẩn nở ít do đó người dùng pha tốn cost hơn nên mau hết cf ---> bán được nhiều hơn)

Trung Nguyên cũng bắt đầu muốn quay lại làm cf nguyên chất rồi - xu thế tất yếu thôi - khi dần dần người dùng sẽ nhận thức đc và quay lại hương vị cà phê mộc thuần túy, bằng chứng là việc ra cái thương hiệu brainstation gì đó, chuyên bán cf hạt dùng để pha máy, và thiết kế lại các hộp đựng cf hạt ở các chuỗi cửa hàng No1.... nhưng nó không thể làm ngay tức khắc được vì khác gì tự vả mình, nó sẽ dần thay đổi, hoặc thoái vốn sang 1 thương hiệu mới và làm cf mộc.

Nhưng cà phê mộc vẫn không phải là cà phê sạch, nó mới chỉ là 1 bước đệm chuyển hóa từ văn hóa cà phê tẩm độn độc hại sang văn hóa cà phê nguyên chất, và từ nguyên chất thì mới phân cấp ra đâu là sạch, đâu là bẩn, loại nào ngon, loại nào dở...

Dạo này cháu bận nên chưa update được kiến thức mới về cf, nhưng với 3 mục kiến thức cơ bản ở trên các cụ nghiên cứu kĩ và thẩm thấu được thì cũng đủ để lựa chọn cho mình cốc cà phê tốt cho sức khỏe rồi ạ. Cháu cứ để topic như vậy để mọi người đọc kĩ về kiến thức cơ bản, một thời gian nữa cháu sẽ viết về mảng cà phê cao cấp.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
E giờ chỉ uống loại tự rang say trộn A và Ro theo tỷ lệ mình thích

Poirot

Xe buýt
Ấm Moka này em thấy cty gấu em làm bán 14.9$, sếp vợ xách từ quê nhà Ý sang. Em cũng mới lấy 1 cái tặng ông bạn. Dầy dặn chắc chắn.
Công ty gấu của cụ ở đâu, còn bán cái này không để em qua làm 1 cái

Poirot

Xe buýt

tainon

Xe điện
Vâng, em thử google thì ra cái này http://puntoitalia.asia/
Mỗi tội tìm mãi không ra cái ấm pha cafe ở chỗ nào, cụ giúp em cái link đến sản phẩm được không ạ :D
Cụ oi em mới hỏi gấu thì gấu em bảo hàng xách tay limited ko có trên web đâu. Gấu em bảo còn có 1 cái thôi hôm nào bác rỗi mời bác qua showroom thử tách espresso và xem ấm.

Bonjovi

Xe hơi
Thớt này Hau, oánh dấu vào đây

Ngakien2002

Xe hơi
Thớt này lọc ra in sách giật tít CAFE HỌC có Khi bán chạy , quá hay

NamLeader

Xe tải
Kiến thức thật bổ ích. Cảm ơn cụ đã cho cháu mở rộng tầm mắt

Minh-AutoBike

Xe hơi
nước ngoài không dùng được cafe ở việt nam ,họ thích arabika hơn

Haiau Auto Service

Xe container
Em thích cái thớt này. Nhưng em nghĩ giá như giống tín đồ audio, có một buổi nào đó, bác chủ thớt có thể trình diễn (giống như tham chiếu) các loại cafe ở một địa điểm nào đó để AE đến học tập thì hay quá. Thú thực là em đã biết đến cafe từ rất lâu, kể cả có thể tự rang xay, nhưng để phân biệt thì đến giờ vẫn mù tịt. Dạo qua các hàng cafe thì chỉ biết loại nào uống buổi tối mà mất ngủ (như hôm nay :P ) thì là cafe xịn. Hôm nào uống buổi tối mà ko mất ngủ là lởm! :P

glare

Xe điện
Em thích cái thớt này. Nhưng em nghĩ giá như giống tín đồ audio, có một buổi nào đó, bác chủ thớt có thể trình diễn (giống như tham chiếu) các loại cafe ở một địa điểm nào đó để AE đến học tập thì hay quá. Thú thực là em đã biết đến cafe từ rất lâu, kể cả có thể tự rang xay, nhưng để phân biệt thì đến giờ vẫn mù tịt. Dạo qua các hàng cafe thì chỉ biết loại nào uống buổi tối mà mất ngủ (như hôm nay :P ) thì là cafe xịn. Hôm nào uống buổi tối mà ko mất ngủ là lởm! :P
Nếu mà cụ uống loại cafeine free như em thì cụ lại chửi là đồ đểu thì oan cho nó quá :P

Haiau Auto Service

Xe container

Patriots

Xe lăn
Dạo này bận quá, hôm nào qua cụ chủ cái, thường giờ nào cụ ở đó vậy?

anhcobra

Xe container
Bác nhầm thế nào á. Uống mất ngủ chưa chắc đã sịn. Mất ngủ khi dùng chất kích thích là biểu hiện của sức khỏe thần kinh chứ chưa chắc đã tại cafe. Em khi bắt đầu chuyển sang uống cafe sạch thì biểu hiện là đầy bụng, tim đập nhanh, tay run chứ không hề mất ngủ.

hungtrinhth

Xe tải
Thớt hữu ích, đánh dấu cái đọc sau :)