[Funland] Kiến thức cơ bản về cà phê, những cuộc tranh luận bất tận không có hồi kết ...

chiaki649

Xe hơi
Một trong những lý do mà cháu tìm mãi vẫn chưa có mặt bằng ưng ý để chuyển coffee shops lên khu vực Hồ Gươm.
Mãi mới thấy dc 1 quán càfe hay ho gần nhà mà cụ lại bắt e lên tận hồ nữa sao :(

Long 97

Xe tải
Đánh dấu để đọc dần.
Cám ơn các cụ đã cho nhà cháu mở mang thêm được tầm mắt

mazda929

Xe tăng
Cụ chủ tinh thông về CF trong và ngoài nước vậy cụ chủ cho hỏi CF trong nước loại nào ngon nhất....?để bảo thằng cu em đang làm việc trong Gia Lai chuyển ra một ít thưởng thức xem sao.

Long 97

Xe tải
Cụ chủ tinh thông về CF trong và ngoài nước vậy cụ chủ cho hỏi CF trong nước loại nào ngon nhất....?để bảo thằng cu em đang làm việc trong Gia Lai chuyển ra một ít thưởng thức xem sao.
Gia Lai thì nếu cụ có người nhà ở Pleiku chắc sẽ biết tiếng cafe Hoàng Hà, cháu thì quên địa chỉ rồi nhưng 3 năm nay nhà cháu toàn uống cafe ở đó thôi (cháu ở SG chứ không phải HN)

ekichi04

Xe tăng
Mãi mới thấy dc 1 quán càfe hay ho gần nhà mà cụ lại bắt e lên tận hồ nữa sao :(
Cháu mở thêm chứ không bỏ Gấu tại TQH cụ ạ.
Gia Lai thì nếu cụ có người nhà ở Pleiku chắc sẽ biết tiếng cafe Hoàng Hà, cháu thì quên địa chỉ rồi nhưng 3 năm nay nhà cháu toàn uống cafe ở đó thôi (cháu ở SG chứ không phải HN)
Thương hiệu cà phê nổi tiếng Pleiku là cà phê Thu Hà, là cà phê tẩm, trộn, siêu bẩn. Chè cũng không sạch hơn là mấy. Ra quán Thu Hà đường Nguyễn Thái Học ngồi vìa hè lấy cái không khí thôi chứ cà phê cháu không uống nổi.
Pleiku-Gialai nhà cháu có mấy ha trồng Robusta giống cổ từ năm 95-97, năm ngoái về đóng dàn phơi, hái chín, sơ chế sạch, Robusta tại Gấu coffee cháu dùng là vùng Gialai đó.

Hoàng Hà cháu chưa ngồi, để đợt tới cháo vào sẽ thử cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Long 97

Xe tải
Cháu mở thêm chứ không bỏ Gấu tại TQH cụ ạ.
Pleiku-Gialai nhà cháu có mấy ha trồng Robusta giống cổ từ năm 95-97, năm ngoái về đóng dàn phơi, hái chín, sơ chế sạch, Robusta tại Gấu coffee cháu dùng là vùng Gialai đó.
Hoàng Hà này ở 26 Nguyễn Văn Trỗi mà cụ. Quán này cũng không có bàn ghê kê ngoài đường đâu.
Cháu mới tìm thông tin từ cụ Google nhé: http://vinalo.com/quan-cafe-hoang-ha-53902baa467c56bb8d3c9869
Vì cháu cũng không phải dân gốc Gia Lai, cũng không phải người chuyên sâu trong lĩnh vực này nên có thể thông tin còn sai lệch, mong cụ chỉ giáo thêm.

Chỉnh sửa cuối:

ekichi04

Xe tăng
Hoàng Hà này ở 26 Nguyễn Văn Trỗi mà cụ. Quán này cũng không có bàn ghê kê ngoài đường đâu.
Cháu mới tìm thông tin từ cụ Google nhé: http://vinalo.com/quan-cafe-hoang-ha-53902baa467c56bb8d3c9869
Vì cháu cũng không phải dân gốc Gia Lai, cũng không phải người chuyên sâu trong lĩnh vực này nên có thể thông tin còn sai lệch, mong cụ chỉ giáo thêm.
Vâng, cháu nhầm với Thu Hà nổi tiếng nhất của Pleiku, cháu đã thử Thu Hà, còn quán cụ ngồi cháu chưa ngồi nên xoá comment, đã sửa bài cụ ạ, cụ cũng sửa luôn nhé.

Long 97

Xe tải
Vâng, cháu cũng đã sửa lại bài rồi cụ ạ.

Quán này cũng là cafe trộn mà, nhưng cháu cảm thấy ổn hơn so với mặt bằng chung ở SG nên mua về chứ không so được với cafe sạch theo chuẩn của cụ đâu :D

tlgod

Xe buýt
qua topic này em tự chọn cafe "sạch" và nhanh tại nhà cho mình. 1 "đúp" sáng t7

chiaki649

Xe hơi
^ Cụ pha bằng máy hay bằng gì đó ạ.

53A

Đi bộ
Chào cụ, cháu cũng hay uống cà phê, xưa hay ra quán, sau toàn mua bề nhà tự pha. Trước cháu uống Trung Nguyên, sau đó là cafe 10 (Nha trang), sau đó là Phương Vi (em mua ở SG), giờ là 4 Mùa (mua từ Nha trang) sau khi theo dõi topic này cháu thấy lo không biết trước giờ cháu có uống được nhãn hiệu nào sạch không ạ (không tính TN ạ). Cám ơn cụ.

glare

Xe điện
Hồi 96/97 cháu chỉ được mama dẫn lên ăn kem clever của Mỹ ở cạnh Kem 4 mùa, tuyền đọc là kem ca-ve :)), nhớ là gần 30k/cup khi đó, đắt dã man nhưng ngon. Lúc đó chưa đủ tuổi đi uống cà phê ạ :">
Hồi 95-97 tụi em nghiện Baskin ở Ngô Quyền. Coupon lúc mua kem đem về vứt lung tung, em bé trong vp thu lại rồi 1 hôm nó đãi cả vp 1 trận lặc lè. Hỏi ra mới biết là coupon của tụi em sắp hết hạn. Đó là bài học đầu tiên của em về tiết kiệm :))

ReadOnly

Xe tăng
tlgod nói:
Dạ, Tchibo gold instant em cho vào bình lắc và ice cube, lắc đều lên ạ :P Buổi sáng vừa nhanh vừa tiện
Loại này em thấy không xi nhê gì lắm, uống cứ nhạt nhạt??! Hay uống hoá chất nhiều nên dùng loại này thấy thế nhỉ? :-/

ekichi04

Xe tăng
Chào cụ, cháu cũng hay uống cà phê, xưa hay ra quán, sau toàn mua bề nhà tự pha. Trước cháu uống Trung Nguyên, sau đó là cafe 10 (Nha trang), sau đó là Phương Vi (em mua ở SG), giờ là 4 Mùa (mua từ Nha trang) sau khi theo dõi topic này cháu thấy lo không biết trước giờ cháu có uống được nhãn hiệu nào sạch không ạ (không tính TN ạ). Cám ơn cụ.
Trong các loại cụ uống, chính ra TN lại là "đỡ bẩn nhất"
Cà phê Nha trang, chủ yếu từ lò Mê Trang, mà Hùng gđ MT thì cũng học rang tẩm từ Vũ TN.
Thằng Phương Vi thì siêu bẩn rồi, sáng sáng cụ qua xưởng nó ở ngoại ô SG, xem nó rang ~ 10 tấn đậu đành/ngày, đổ đầy sân thì cụ sẽ hiểu nó là cà phê gì.

Nhưng nói vậy không có nghĩa tất cả các sản phẩn trên thị trường là cà phê bẩn. Vì Mê Trang, Trung Nguyên, Vinacaphe, Phương Vi... hiện nay đều có dòng sản phẩm rang nguyên hạt không tẩm. Các cụ cứ mua loại đó về dùng, mặc dụ dùng cà phê tươi xô, không sạch lắm, nhưng ít ra nó không có hoá chất tẩm trộn khi rang, tuyệt đối không nên mua các dòng sp quảng cáo hương vị đậm đà, đặc biệt, sáng tạo .... cứ có hương liệu thì đều không tốt.

Sô lếch Mù

Xe điện
Có cụ nào uống cf nhạt như e ko.E pha cf bao giờ cũng phải gần ra mầu trà lipton mới uống được

n3tndl

Xe hơi
Cafe giờ đa số tẩm hương vị mùi cafe ko à.

ReadOnly

Xe tăng
Sô lếch Mù nói:
Có cụ nào uống cf nhạt như e ko.E pha cf bao giờ cũng phải gần ra mầu trà lipton mới uống được
Em thỉnh thoảng cũng làm cốc vại loãng thế này, uống thay nước lọc :))

tlgod

Xe buýt
trước đây e như thế, tới cq là gọi 1 cafe đen nhiều đá mang lên phòng làm việc, lai zai để đến trưa là hết cũng như thế này.

Thú thực thói quen của em vì cần Caffeine để tỉnh táo làm việc, chứ cốc cafe 18k vừa khét vừa tệ. giờ buổi sáng trước khi đi làm ở nhà làm đúp Tchibo hoặc Davidoff vừa thích vừa kinh tế hơn :">