[Funland] Kiến trúc: mỗi năm hàng vạn kts ra trường mà sao nhà cửa vẫn xấu, cái nào to đều thuê nước ngoài.

Stark88

Xe buýt
Không phải bôi bác, nhưng nhà cửa ở ta nhìn chung là xấu, rất hiếm cái đẹp. Có cái nào đẹp thì đều từ thời Pháp cả trăm năm rồi. Có cái nhà nào lớn một chút, chưa biết đẹp hay ko nhưng đều thấy thuê nước ngoài cả. Hà nội và tp. Hcm đã thế, về đến các địa phương càng tệ, chả có địa phương nào dám khoe biểu tượng kiến trúc công trình ở địa phương mình cả.

Ấy vậy mà cả nước ta có đến vài chục trường đại học đào tạo kiến trúc sư, mỗi năm cả vạn kts ra trường. Với lực lượng hùng hậu như vậy, đáng lý nước ta phải la một thế lực trong ngành thiết kế kiến trúc chứ, nghệ thuật kiến trúc phải hơn hẳn mấy ông kts thuộc địa từ thời Pháp chứ?

Em chỉ là kỹ sư thôi nhé chứ ko phải KTS. Bác ko bôi bác nhưng bác nhận định chưa đúng vấn đề lắm. Khi thiết kế kiến trúc 1 công trình để mà nói nó đẹp nó độc đáo nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố chứ ko chỉ riêng trình độ KTS. Em nói ví dụ:
1. Đầu tiên cũng phải thừa nhận là kiến trúc trên Thế giới nhiều nước họ phát triển vượt bậc và trình độ bỏ xa VN mình từ nhiều năm, đương nhiên KTS nước ngoài họ giỏi hơn cả về thương hiệu lẫn trình độ;
2. KTS Việt Nam có thể rất nhiều người sáng tạo ý tưởng độc đáo và đẹp, nhưng vẫn bị loại bỏ phương án vì những lý do sau đây:
- Ông chủ đầu tư và hệ thống các nhà phê bình ko thích kiểu đó;
- Thiết kế kiến trúc quá đẹp nhưng bên thi công lại kêu khó thi công và ko thể thi công nổi :)) ;
- Thiết kế vẫn đẹp nhưng lại tốn tiền của CĐT quá;
- Thiết kế vẫn đẹp nhưng lúc thi công cũng bị thay đổi kha khá;
- Thiết kế vẫn đẹp nhưng phí thiết kế cao quá, giảm bớt cho cđt 50% được không =))
- Thiết kế vẫn rất đẹp nhưng thôi CĐT vẫn chọn đơn vị nước ngoài vì thương hiệu, sau đó yêu cầu đơn vị nước ngoài làm theo ý tưởng của KTS Việt Nam ....
P/S Có nhiều lý do để kìm hãm sự sáng tạo của KTS ở VN lắm các cụ ạ

daxong

[Tịch thu bằng lái]
Bộ gd là đơn vị sx hàng giả hàng, hàng kém chất lượng số 1 VN.

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Cứ rộng rãi là đẹp, hẹp thì thiết kế gì cg xấu cả.Đến giờ em vẫn cứ thắc mắc trong đầu. Sao mà đất dành cho các đại học lớn ở Thủ đô như Hv tc, Mỏ,Ngân hàng...nó bé thế, ...bé quá. Mặc dù nó sau và ngoại thành.

Học hành gì thì cũng là khai mở tri óc. Khai mở gì trong 1 ko gian như hũ nút thế. Cũng được nhưng các truòng học VN nên đc cấp đất rông rãi hơn.

Cái gì cũng có vẻ tủn mủn, ti tiện. Giờ đặc biệt ra lại Hà Nội, nó là cái thủ đô, trung tâm văn hóa, ...nhưng mà không gian công cộng ko có.

Hơi lan man, em ko phải là dân kt, em ko biết về mảng ấy.

dpl

Xe lăn
Cụ chắc ít đc các dự án bất động sản
Nhà đẹp bây giờ quá nhiều cụ ạ

Baboja

Xe tải
Phân lô được thì mới có cái mà ăn. Chứ quy hoạch như tây thì cạp đất mà ăn ah
Cứ rộng rãi là đẹp, hẹp thì thiết kế gì cg xấu cả.Đến giờ em vẫn cứ thắc mắc trong đầu. Sao mà đất dành cho các đại học lớn ở Thủ đô như Hv tc, Mỏ,Ngân hàng...nó bé thế, ...bé quá. Mặc dù nó sau và ngoại thành.

Học hành gì thì cũng là khai mở tri óc. Khai mở gì trong 1 ko gian như hũ nút thế. Cũng được nhưng các truòng học VN nên đc cấp đất rông rãi hơn.

Cái gì cũng có vẻ tủn mủn, ti tiện. Giờ đặc biệt ra lại Hà Nội, nó là cái thủ đô, trung tâm văn hóa, ...nhưng mà không gian công cộng ko có.

vừa đi vừa láii

Xe container
Không phải bôi bác, nhưng nhà cửa ở ta nhìn chung là xấu, rất hiếm cái đẹp. Có cái nào đẹp thì đều từ thời Pháp cả trăm năm rồi. Có cái nhà nào lớn một chút, chưa biết đẹp hay ko nhưng đều thấy thuê nước ngoài cả. Hà nội và tp. Hcm đã thế, về đến các địa phương càng tệ, chả có địa phương nào dám khoe biểu tượng kiến trúc công trình ở địa phương mình cả.

Ấy vậy mà cả nước ta có đến vài chục trường đại học đào tạo kiến trúc sư, mỗi năm cả vạn kts ra trường. Với lực lượng hùng hậu như vậy, đáng lý nước ta phải la một thế lực trong ngành thiết kế kiến trúc chứ, nghệ thuật kiến trúc phải hơn hẳn mấy ông kts thuộc địa từ thời Pháp chứ?

Cụ xây nhà theo ý cụ hay theo kts ạ? ;))

QueViet

Xe tăng
Cụ chắc ít đc các dự án bất động sản
Nhà đẹp bây giờ quá nhiều cụ ạ
Nhà thầu tư vấn thiết kế trong nước tham gia được mấy cái dự án BĐS lớn ? khó đấy, một phần do trình, phần khác do CĐT quá .... khôn . Còn mấy cái biệt thự tư nhân gọi là đẹp thì ko thể đại diện chung được

Tuananhhau

Xe điện
Cụ tính thế nào được hàng vạn. 1 vạn là 10.000 người đấy ah.

thanhthien1102

Xe buýt
Cụ chỉ nói ngọn chứ kg nghĩ đến gốc. Một bọn doanh nghiệp sân sau của những đồng chí to trả chi phí cho dân thấp để ra những mảnh đất phân lô bé và ngắn. Thêm vào đó lại hạn chế chiều cao. Thì cái phần ngọn kia giải quyết đc vấn đề gì đâu. Chỉ là bố trí phòng cầu thang và mặt tiền cho hợp lý với nhu cầu sử dụng. Bản thân Cụ nếu cụ có miếng đất 5x18m. Cụ có dám để phần sân trước or sân sau khoảng 7-8 m theo chiều dọc của nhà và chỉ xây và bố trí công năng mỗi tầng một phòng cùng không gian thoáng đãng kg ? Hay là cụ lại chọn phương án xây hết đất. Mặt tiền cụ lại đổ thêm ra 1.2 đến 1.5. Cái gì cũng muốn thì kts có muốn thể hiện cũng kg đc
Cụ nói chuẩn

keihopa

Xe tải
Các bác vẽ vời chán xong dang thi công thì thằng thầy phong thuỷ nào đó ra bơm đểu vài câu là các bác không nhận ra con đẻ mình luôn.

keihopa

Xe tải
Thêm nữa, ở mình giai cấp tinh hoa không có. Tiến sỹ kỹ sư gì cũng thích chen chúc nhà ống cả, rồi có tý tiền thì vẽ vời tiểu cảnh phù điêu vớ vẩn thế là mỗi thằng một phách, đẹp vào mắt.
Đa số hoặc hoành tráng hoặc bệ rạc chứ ít có sang trọng.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi người một mắt, e lại ghét kiểu kt pháp hoặc xây mới bắt chước pháp, nặng nề bí bách. Mà xấu đẹp do chủ nhà, nhà nào để kts chủ động rất đẹp. Nhà dân ở ta rất nhiều nhà đẹp.
Kiến trúc Pháp cổ cực kỳ hợp lý và đẹp trong môi trường thời đó. Ví dụ: Thời đó không có điều hoà nên các ngôi nhà phải xây tường dày và có hàn lang để cách nhiệt nên mùa hè thì mát, mùa đông lại ấm. Kiến trúc đó xây trong không gian thoáng đãng, có cây cối tô điểm nên mát mẻ, hài hoà.
Chẳng qua ngày nay chật chội, nhà cửa san sát, cây cối không có không gian nên nhìn nó thành nặng nề, bí bách.
Ngôi này còn nguyên vẹn, cụ nhìn xem có đẹp không:

Mycar222

Xe điện
Nhà ống muốn đẹp thì phải dựa vào vẻ đẹp của cả khu phố, tức là thiết kế phải tương đối đồng nhất và đẹp nhờ cả dãy nhà có kích thước, tỷ lệ hoàn hảo. Vô tình đọc trên mạng về l’art militaire tức là nghệ thuật trong quân sự thì mới biết các căn cứ quân sự từ thời thế kỷ 16,17 đã được xây theo cách dựng hình, tạo khối các toà nhà theo các quy luật về tỷ lệ và các toà nhà tạo một tổng thể dạng ngôi sao hay bông tuyết... nên có vẻ đẹp của sự đối xứng.
Thực ra kiến trúc nhà, kiến trúc đô thị của ta không dựa trên tổng hoà các nghiên cứu về kiến thức xã hội, dân tộc học và vật liệu xây dựng thì khó nói,lắm.
Chuẩn ạ
Vẻ đẹp của ngôi nhà dc tạo nên từ tổng hoà các yếu tố kiến trúc xung quanh ngôi nhà
Từ đường ngõ quy củ, lề đường vỉa hè thông thoáng, cây xanh, các nhà hàng xóm xung quanh cũng tương đồng về kích thước, chiều cao, quy mô, mầu sắc...

Bongbond0812

Xe buýt
Cái này chả bao giờ có hồi kết. Em thì thấy chả nên mất time cãi nhau làm j. Các cụ cứ sống dc bằng nghề là mừng rồi

Tứ Vô Lượng

Xe container

Có cái ĐH QG to bự ở Hòa Lạc hay tổng khu Đại học Thủ Đức cỏ mọc đầy kìa.

Mong muốn là một chuyện, biến thành "thành phố đại học" như Cambridge còn mút mùa ngoài đường chân trời :)

Nghĩ cho cao cho xa mà ko làm được từ việc nhỏ thì cũng vứt sọt rác.

Chỉnh sửa cuối:

Vie.ABC

Xe điện

Kiến Trúc Sư của nước em là giỏi , thậm chí là rất giỏi ... nhưng họ phải vẽ theo ý thằng trả họ tiền công !... Ở đời , cái thằng Ngu lại chuyên đi chỉ đạo thằng khôn nói ra thì chẳng ai tin .