[Funland] Kiến trúc: mỗi năm hàng vạn kts ra trường mà sao nhà cửa vẫn xấu, cái nào to đều thuê nước ngoài.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Đây cụ. Vành móng ngựa nhé. Đã đủ đẹp chưa cụ.

Không phải bôi bác, nhưng nhà cửa ở ta nhìn chung là xấu, rất hiếm cái đẹp. Có cái nào đẹp thì đều từ thời Pháp cả trăm năm rồi. Có cái nhà nào lớn một chút, chưa biết đẹp hay ko nhưng đều thấy thuê nước ngoài cả. Hà nội và tp. Hcm đã thế, về đến các địa phương càng tệ, chả có địa phương nào dám khoe biểu tượng kiến trúc công trình ở địa phương mình cả.

Ấy vậy mà cả nước ta có đến vài chục trường đại học đào tạo kiến trúc sư, mỗi năm cả vạn kts ra trường. Với lực lượng hùng hậu như vậy, đáng lý nước ta phải la một thế lực trong ngành thiết kế kiến trúc chứ, nghệ thuật kiến trúc phải hơn hẳn mấy ông kts thuộc địa từ thời Pháp chứ?

Không phải bôi bác, nhưng nhà cửa ở ta nhìn chung là xấu, rất hiếm cái đẹp. Có cái nào đẹp thì đều từ thời Pháp cả trăm năm rồi. Có cái nhà nào lớn một chút, chưa biết đẹp hay ko nhưng đều thấy thuê nước ngoài cả. Hà nội và tp. Hcm đã thế, về đến các địa phương càng tệ, chả có địa phương nào dám khoe biểu tượng kiến trúc công trình ở địa phương mình cả.

Ấy vậy mà cả nước ta có đến vài chục trường đại học đào tạo kiến trúc sư, mỗi năm cả vạn kts ra trường. Với lực lượng hùng hậu như vậy, đáng lý nước ta phải la một thế lực trong ngành thiết kế kiến trúc chứ, nghệ thuật kiến trúc phải hơn hẳn mấy ông kts thuộc địa từ thời Pháp chứ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Dạ nó có tên gọi mỹ miều là " đài phun nước phố đi bộ Nguyễn Huệ " nằm ở ngã tư Nguyễn Huệ & Lê Lợi ( ?)
Em cóp cái hình trên internet cho bác ngâm cứu trước khi đi thực địa he he .

Nhìn chả ra cái thể thống gì. Mầu mẹ như thị kính.

gis123

Xe điện
Cá nhân em thấy trường này đẹp. Nhìn y như cái khối bê tông đúc sẵn đang làm đg trên cao xếp lại chứ ko có tý nào nghệ thụt.
Đẹp chỗ nào ah?
Em sang Sing nhìn cái trường Mỹ thuật hay gì đó của nó nhìn lởm khởm phát nôn. Nghệ thuật đang đc đánh tráo khái niệm khá bài bản.

QueViet

Xe tăng
Kiến Trúc Sư của nước em là giỏi , thậm chí là rất giỏi ... nhưnghọ phải vẽ theo ý thằng trả họ tiền công !... Ở đời , cái thằng Ngu lại chuyên đi chỉ đạo thằng khôn nói ra thì chẳng ai tin .
Cụ cực đoan quá, mời cụ lý giải: họ " ngu" thì làm sao họ có rất nhiều tiền, còn người " giỏi" ko có tiền ?

haipvg

Xe tăng
Thời em học thì KT Hanoi hơn 300, KT của XD tầm 300, Thăng Long, Mở, Đông Đô, Phương Đông mỗi thằng góp trump nữa là tầm 1000 thằng KTS ra trường 1 năm
Chắc cụ nhầm lẫn giữa KTS và kỹ sư kiến trúc.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]