[Funland] Kiêng đi đám ma

Cậu lái xe ở cơ quan em, bị u ở gan nhưng không biết (u lành). Hôm lái xe đưa em và anh nữa đi Phùng Hưng viếng đám ma, về đến nửa đường bảo chị lái xe hộ em, em đau quá không chịu được nữa. Em đưa thẳng vào phòng cấp cứu, xong chuyển lên Việt Đức, mổ ngay trong ngày. U mà cứ gặp nơi lạnh lẽo là dễ vỡ, phát triển nhanh hơn, em cũng biết mấy trường hợp rồi. Những người có u hay bị tai biến 1 lần rồi không nên đi đám ma mà nếu thân thiết buộc phải đi thì tránh gần chỗ quan, có đến thì cũng loanh quanh phía hậu cần một lúc rồi về là đẹp trừ trường hợp bố mẹ như cụ nào kể ở trên, thế là bất hiếu.

buikhacthinh

Xe tăng
Riêng bệnh giời leo thì đúng phải kiêng đi đám ma.

buikhacthinh

Xe tăng
Bệnh này mà cũng phải kiêng hả cụ, tức là đang bị hay đã từng bị nhiều lần rồi cụ
Nếu đang bị thì kg nên đi đám ma vì về bệnh sẽ nặng thêm loang ra rất nhanh.

Voi coi HN

Xe tăng
"Bố mẹ mất mà không dám về thì bất hiếu quá,.... "
Cái này là chú , không phải bố mẹ. Chủ thới lo lắng bệnh tật, chứ không phải người sợ chết, vì nếu có chết như vậy cũng không thỏa lòng, Chẳng thà chết đáng cho đất nước, hay lý do khác.
Em trích dẫn lại lời bác ở trên, nói là bố mẹ mất, ko phải nói cụ chủ thớt, nếu là chú đã không nói, đây là bố mẹ. Bác đọc cho kỹ đi.

"Chả có cơ sở khoa học gì chuyện này ..." : Cái này ngay cả các BS tây y lẫn đông y vãn khuyên nhủ như vậy. Họ nhận biết theo kinh nghiệm thực tế nhưng không thể giaỉ thích theo khoa học chứ ko thể khẳng định điều đó là phản khoa học."
" ... kiểu lúc nào cũng đồn có ma quỷ, nhưng có mấy ai thấy ma quỷ đâu..."
Đến giờ này mà cụ còn nghĩ thế, (vô thần chỉ có vài chục triệu người theo CN Mátxích và 1 số nhà khoa học có quan điểm đó thôi), cò cả thể giới còn lại, cả vài tỉ người khắp địa cầu đều tin và đã thấy có, kể cả phương Tây, Mỹ,... và TQ. Và những nhà KH, nhà lãnh đạo, dân chúng đó chưa ai dám xúc phạm thượng đế, thánh thần, hay không tin có ma,quỷ, satan,... thể hiển ở những tín ngưỡng tôn giáo mà không bị lụi tàn theo thời gian từ hàng ngàn năm trước đến nay.
Chưa có ai chứng minh được ma quỷ là có thật, tất cả chỉ là thông tin mập mờ, người ta ko phủ định nhưng cũng không khẳng định. Em cũng vậy, em chưa gặp em chưa tin, nhưng tôn trọng những ai có niềm tin đó chứ ko xúc phạm. Còn có nhiều chuyện nhảm nhí, vô lý người ta lợi dụng để làm con người mê tín mù quáng, mất hết đạo lý thì phải lên án.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Cái điều mà giờ chẳng ai lý giải được là nếu bị ung ác thì đi đám ma về sẽ phát ầm ầm, sẽ tạch cực nhanh. Cụ bị ung và u thì tốt nhất nên tránh, thân thiết cũng tránh. Ở cơ quan em có bác bị mà đến bố mẹ mất cũng ko dám về. Về là đi. Ai hiểu giải thích dùm.
Cái này đã thành kinh nghiệm nhưng khoa học phương tây ko giải thích nổi. Kể cả bị chó dại cắn đi cũng phát rất nhanh.

Kiabuoisang

Xe container
Cái này đã thành kinh nghiệm nhưng khoa học phương tây ko giải thích nổi. Kể cả bị chó dại cắn đi cũng phát rất nhanh.
Vầng, tại em thấy cũng nhiều người không chịu thừa nhận điều đó, có thể do họ chưa biết hoặc chưa chứng kiến. Nhưng quả thực là đã dính mà đến đám tang dù không bị chi phối gì về tâm lý thì khi về bệnh đều có chiều hướnh tăng nặng. Kể cả những người chưa phát hiện thì về cũng thế. Em cũng đã thấy ở hàng xóm có người bị ung, khi có đám ma ở gần; họ liền đi tá túc nơi khác, họ bảo kể cả nghe tiếng kèn cũng ko đc. Còn tại sao nó thế thì chịu.

USD.EURO

Xe điện
Nếu là chú ruột (em ruột của Bố) thì kể cả ung thư vẫn nên có mặt cho phải đạo, trừ khi liệt giừơng thì thôi
Cụ xui dại người ta nhé.
Đã bị ung thư thì tuyệt đối không đi đám ma, kể cả bố đẻ cũng không được vào, chỉ loanh quanh rìa làng thôi ạ.
Em đã biết 3 trường hợp: 1 là ông chú rể bên vợ, bị K đại trực tràng đã xạ trị rồi, đi ĐM 1 ông bạn về thì vật vờ và phải đi xạ tiếp, đến lúc bố đẻ ông ý die thì chỉ dám về đến đầu làng ngồi chào hỏi và bây giờ khoẻ khá nhiều rồi.
2 là 1 bà chị là Bác Sỹ của viện đa khoa HĐ, cực kỳ năng động khoẻ mạnh, đến ĐM của 1 ông về nhà 2 hôm sau thì bung ra bệnh K của phụ nữ .
3 thì không được may mắn như 2 trường hợp trên , cũng bệnh phụ nữ giai đoạn 1 ( là loại bệnh ít die nhất của K)-đi sinh chữa mất gần 2 tỏi to, về đi 2 ĐM xong 3 tháng sau die

xuanha_ng

Xe điện
Cái điều mà giờ chẳng ai lý giải được là nếu bị ung ác thì đi đám ma về sẽ phát ầm ầm, sẽ tạch cực nhanh. Cụ bị ung và u thì tốt nhất nên tránh, thân thiết cũng tránh. Ở cơ quan em có bác bị mà đến bố mẹ mất cũng ko dám về. Về là đi. Ai hiểu giải thích dùm.
Nhà em chứng kiến luôn, chả hiểu do số bác tận hay sao, k vòm họng vẫn đi lại bình thường, nhưng trong họ có đám vẫn đến, về nằm liệt giường vài tuần sau đi gặp ông bà

Có sao đâu

Xe buýt
Các cụ of cho em hỏi là có phải bị u ( trường hợp của e là u máu - dị dạng mách máu ) thì có nên kiêng đi đám ma không ạ, e trước kia chỉ nghe thấy bảo là bị ung thư thì nên kiêng đi đám ma chứ u thì không biết có thế không, ông chú vừa mới mất ?
chả biết thực hư thế nào, nhưng nếu phân vân thì kiêng cho lành. có những sự việc ko cho phép chúng ta làm lại.
E gặp 2 trường hợp xảy ra theo chiều hướng xấu khi đi đám, cũng ko biết giải thích sao cho chuẩn.
vậy nên người ốm, người bị chó dại cắn: KIÊNG

FORWD

Xe tải
Bạn học cấp 3 em, ho vài hôm tưởng bình thường, đi đám ma người nhà sếp, sáng hôm sau bệt luôn, không dậy được, ra Hồng ngọc khám xong thì khuyên ra K, thì phát hiện bị K luôn.
Em hồi bé bị chó cắn, có ĐM đi qua sau nhà, bị nôn 1 trận mật xanh mật vàng.

TSTA

Xe container
Đang khoẻ mạnh đừng chém ẩu.
Ko may 1 ngày nào đó bị, lúc đấy xem có như nhưng gì đã chém ko. Hay cun cút lo phòng trừ.

Những gì mình ko biết, chưa biết rõ thì đừng nói mạnh, nói liều.
Thử kể 1 trường hợp bị K đi đám về vẫn bình thường xem nào mấy thánh chém gió.

Viết nhiều sau ng thân bạn bè vợ con đọc được. Ko may dính lại cun cút góc giường. Khi ấy chết vì nhục đấy.

Chỉnh sửa cuối:

hatinh5760

Xe điện
Chị gái e, chị cả của bọn e bị ung thư. Vừa đi truyền hóa chất về, rụng hết tóc. Mẹ em mất, một tay chị ấy lau rửa cho mẹ. Nhập quan, đám ma, chị luôn giữ vai chủ trì, đứng từ đầu đến cuối. 4 năm sau, bốc mộ, chị cũng hiện diện chủ trì từ đầu đến cuối.
10 năm sau, chị mất vì nhồi máu não và tiểu đường biến chứng.
Về sau này mới thấy nói: ung thư là bệnh bất hiếu vì kiêng đi đám ma. Hàng xóm và cùng cơ quan cũng thấy những người không đi đám ma, kể cả bố đẻ hoặc mẹ chồng.
Chuyện thật nhà e. Chuyện cũng thật ở phố nhà e.
E chỉ nghĩ rằng: người có thai, người ốm, ngày xưa không nên đi đám ma, vì cơ thể sức đề kháng kém. Đám ma ngày trước nhiều vi trùng, vi khuẩn trong không khí, nên kiêng thôi.

Từ từ thôi

Xe buýt
Chỗ cháu cả phường nằm gọn trong một cái thung lũng,mỗi khi có một người chết là cả phường được nghe kèn.
Hai ba hôm sau là thể nào cũng thêm vài đám nữa,chủ yếu là những người ung thư hoặc ốm nặng lâu ngày.

Các cụ chưa bị U thì nói mạnh đả kích việc kiêng kị, còn cụ nào bị U rồi chắc chắn là lăn tăn thôi vì cứ có U rồi là không nói hay được đâu.

Các cụ dạy rồi có thờ có thiêng có kiêng có lành.

Vòng đời chuột bạch là rất ngắn

Chỉnh sửa cuối:

Roman

Xe điện
CHáu thấy là có kiêng có lành. Ko nên lấy minh ra làm vật thí nghiệm.

VCHDHN

Xe container
Tóm lại là kiểu người đang đau ốm, cơ thể yếu thì nên tránh những nơi có âm khí nặng. Nhưng ruột thịt thì vô tư đi.

nghienruou

Xe điện
Nhiều người bảo kiêng, em thì ốm đau, mệt mỏi vẫn đi đám ma, khiêng, bốc mộ bình thường (anh em họ hàng ở quê nhà em đông)

công nông tàu

Xe container
Bố mẹ mất mà không dám về thì bất hiếu quá, cái loại tham sống sợ chết.
Chả có cơ sở khoa học gì chuyện này, đôi khi là thêu dệt cả thôi, cũng như kiểu lúc nào cũng đồn có ma quỷ, nhưng có mấy ai thấy ma quỷ đâu.
Tất nhiên có kiêng có lành, nhưng cũng vừa vừa phải phải thôi, bố mẹ mất ko dám vác mặt về thì chết mẹ đi cho xong.
Người chết thì cũng chết rồi. Chỉ vì báo hiếu mà toạch thêm người nữa thì có đáng không. Em biết nhiều trường hợp bị K đi đám ma về là phát nặng và toạch trong 1 thời gian ngắn.
Nhà em rất neo người, có 2 chị em gái và 1 bà chị dâu ( anh trai em đã mất) . Chị dâu em bị K vú đã mổ xong nhưng gia đình đã bàn sẵn với nhau là nếu mẹ em nằm xuống thì chị dâu không được tham gia tang lễ. Giữ sức khỏe vẫn là quan trọng nhất.