[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

levante118

[Tịch thu bằng lái]
Cháu tin...Bản thân cháu luôn nhớ kiếp trước cháu là Tổng Thống Mỹ...chắc chắn như vậy, cháu còn nhớ như in cảnh Nội chiến Nam-Bắc ở Mỹ hồi thế kỷ 18...Cháu đoán kiếp trước cháu là Abraham Lincoln thì phải...
Tiếc quá kiếp này cháu lại "rơi" vào đất nước hình chữ ét-sỳ...nếu lại "rơi" vào Mỹ tiếp chắc sang 2013 cháu ra tranh cử Tổng thống đấu lại Obama...

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Thưa cụ,em không biết cụ có phải nhà tu hành hay không.Nhưng có một điều chắc chắn là những vị trụ trì ở những chùa đó sẽ cúng cho gia đình người ta nhiều hơn gia đình em và số còn lại.tóm lại là ban phước nhiều hơn.Nếu cụ biết được là tham nhũng hoặc làm những việc bất lương thì sẽ không được phù hộ thì các vị tăng ni kia sẽ hiểu sâu hơn cụ,tại sao lại không nói ra điều đó cho người ta biết để XH này bớt sâu đi!
Cụ không cần thắc mắc. đố kỵ là một trong những điều không nên trong bất cứ đạo nào không riêng gì Phật giáo. nếu cúng là được thì cháu dự giờ này các cụ đang cúng cả chả phải làm gì đâu cụ nhé :)). Không phải cứ nhìn thấy ai đó đi tu là thành Phật đâu cụ nên, Chữ tu có nghĩa là sửa, nên bất cứ ai cũng có thể khoác chiếc áo đó, nhưng thực sự tu thì đâu cần khoác áo thì tự tánh vẫn là đã tu rồi,
Dân gian có câu THỨ NHẤT LÀ TU TẠI GIA...THỨ NHÌ TU CHỢ.. THỨ 3 TU CHÙA. điều đó có thể phản ánh phần nào chứ tu, nói điều này ra mong cụ hiểu.
Cháu không và chưa từng gặp việc cúng lễ như cụ nói và chưa từng nói chuyện với bất cứ ai đã làm như cụ nói nên chưa bao giờ mạo muôi kết luận người này xấu người kia tốt một cách vội vàng, nên nếu có việc đó thì cháu cũng chả chắc chắn là các thầy đó không khuyên nhủ chúng sinh hướng thiện. còn nghe hay không là việc của họ, chả lẽ phải giết họ? nếu làm thế sẽ có người khác tệ hơn nữa thay thế thì lại làm sao đây???
cháu ở mầu xanh nên cháu chỉ đưa ra nhận định như vậy, còn nghe hay không cũng là do cụ, cũng như giả sử có một vị nào đó hiểu đạo lý và nói chuyện với một người nào dó mà họ không chịu nghe theo thì lỗi đó không phải tại người nói, nhưng người ta vẫn phải nói.
cháu thấy trên đời này rất nhiều bất công nên dùng sức của mình thì chắc là khó thay đổi phải tự mình trong trước thì mới hi vọng xung quanh và mình bớt đục hơn
Chúc cụ vui vẻ an lạc!

Chỉnh sửa cuối:

Sprinter 1626

Xe buýt
Cụ không cần thắc mắc. đố kỵ là một trong những điều không nên trong bất cứ đạo nào không riêng gì Phật giáo. nếu cúng là được thì cháu dự giờ này các cụ đang cúng cả chả phải làm gì đâu cụ nhé :)). Không phải cứ nhìn thấy ai đó đi tu là thành Phật đâu cụ nên, Chữ tu có nghĩa là sửa, nên bất cứ ai cũng có thể khoác chiếc áo đó, nhưng thực sự tu thì đâu cần khoác áo thì tự tánh vẫn là đã tu rồi,
Dân gian có câu THỨ NHẤT LÀ TU TẠI GIA...THỨ NHÌ TU CHỢ.. THỨ 3 TU CHÙA. điều đó có thể phản ánh phần nào chứ tu, nói điều này ra mong cụ hiểu.
Cháu không và chưa từng gặp việc cúng lễ như cụ nói và chưa từng nói chuyện với bất cứ ai đã làm như cụ nói nên chưa bao giờ mạo muôi kết luận người này xấu người kia tốt một cách vội vàng, nên nếu có việc đó thì cháu cũng chả chắc chắn là các thầy đó không khuyên nhủ chúng sinh hướng thiện. còn nghe hay không là việc của họ, chả lẽ phải giết họ? nếu làm thế sẽ có người khác tệ hơn nữa thay thế thì lại làm sao đây???
cháu ở mầu xanh nên cháu chỉ đưa ra nhận định như vậy, còn nghe hay không cũng là do cụ, cũng như giả sử có một vị nào đó hiểu đạo lý và nói chuyện với một người nào dó mà họ không chịu nghe theo thì lỗi đó không phải tại người nói, nhưng người ta vẫn phải nói.
cháu thấy trên đời này rất nhiều bất công nên dùng sức của mình thì chắc là khó thay đổi phải tự mình trong trước thì mới hi vọng xung quanh và mình bớt đục hơn
Chúc cụ vui vẻ an lạc!
Cụ chụp mũ hay quá! Không hề có sự đố kỵ nơi em,mà chỉ là sự so sánh.em muốn hỏi rằng trách nhiệm của người mặc áo tu hành ở đâu? Còn cụ nói không dám kết luận xấu tốt.Em hỏi cụ thập phương công đức là giọt dầu,còn của những người em nói đến thì em bảo đảm rằng một người lao động như em nếu không tận mắt chứng kiến thì không thể tin được.Như em đã nói chắc chắn tiền đó không thể sạch.cảm ơn cụ đã cho em biết THỨ NHẤT..............THỨ HAI.............THỨ BA.........!

Bò Ma

Xe buýt
Cụ Sprinter việc khuyên người bỏ ác làm lành nhà chùa vẫn làm còn việc tìm hiểu nguồn gốc tiền cúng dường là của xxx cụ ah

Chỉnh sửa cuối:

springsea

Xe container
Cụ Sprinter việc khuyên người bỏ ác lành nhà chùa vẫn làm còn việc tìm hiểu nguồn gốc tiền cúng dường là của xxx cụ ah
Túm lại nghĩ là 1 chuyện còn làm là chuyện khác đúng kô cụ :D. XXX nhà mình cũng y chang vậy luôn, chắc duyên khởi to lắm =D>=D>=D>

xítdca

Xe tải
Túm lại nghĩ là 1 chuyện còn làm là chuyện khác đúng kô cụ :D. XXX nhà mình cũng y chang vậy luôn, chắc duyên khởi to lắm =D>=D>=D>
xin lỗi cụ cho em hỏi cụ đang ở đâu vậy a!!
ở miền bắc hay miền nam vậy ạ!! :D

Sprinter 1626

Xe buýt
Cụ Sprinter việc khuyên người bỏ ác lành nhà chùa vẫn làm còn việc tìm hiểu nguồn gốc tiền cúng dường là của xxx cụ ah
Em xin lỗi,không phải em không hiểu ngũ giới.nhưng thấy điều không phải mà không tỏ thái độ thì phỏng người đối diện có hiểu ra không? Có thể người đó chưa hiểu thậm chí ghét bỏ thì đó vẫn là việc phải làm để người đó biết rằng không có sự đồng lõa.đằng này........!
Nhân đây em sẽ kể các cụ nghe một việc mà mắt em nhìn,tai em nghe đó là ở chùa TIÊU đâu đó đất bắc ninh(đi lâu em cũng không nhớ huyện nào),có một thí chủ hỏi cụ trụ trì nhà chùa thiếu gì để được cúng tiến.Cụ trụ trì (sư ni)trả lời:
Cám ơn thí chủ nhà chùa nhờ công đức thập phương đã làm đủ rồi không cần tiền vào việc gì nữa!
Thí chủ đó vẫn nhất quyết xin được cúng dường tam bảo bằng tiền nhưng không được với sự quyết tâm của vị trụ trì.
Xin hết,tùy các cụ nhận xét.

Bò Ma

Xe buýt
Tâm ý làm chủ tạo tác , hành động cho nên việc Tu tâm đứng đầu trong Ðạo Phật . Còn duyên to duyên nhỏ lúc hết duyên cũng phải trả giá theo luật nhân quả thôi mà cụ !

xítdca

Xe tải
Tâm ý làm chủ tạo tác , hành động cho nên việc Tu tâm đứng đầu trong Ðạo Phật . Còn duyên to duyên nhỏ lúc hết duyên cũng phải trả giá theo luật nhân quả thôi mà cụ !
em tin có luật nhân quả cụ à!! :D

Chỉnh sửa cuối:

springsea

Xe container
Thôi thì cứ tin vậy. Kiếp này ăn ở phúc đức màv vẫn nghèo thì an ủi kiếp sau mình hưởng phúc vậy :(
Hehe...đây là điển hình của lỗi suy nghĩ có đôi chút hơi AQ của những người theo đạo Phât (tranh luân vui thôi các cụ ná :D ). Mày giàu hơn tao nhưng chắc gì kiếp sau mày sướng hơn tao :P.

E nhớ có cụ ở thớt "Phật giáo với cuộc sống..." kể câu truyện khá hay về 1 nhà sư hay Đức Phật e kô nhớ chính xác. Nhà sư này bị các giáo sĩ người Balamon bày trò chửi mắng hạ nhục. Vị sư đó tỏ ra thản nhiên như kô khiến những giáo sĩ Balamon phát cáu lên hỏi đại loại "Ngươi bị chửi mà kô thấy nhục sao???". Vị sư đó trả lời bằng câu hỏi "Nếu đồ vật người đem cho người khác mà người ta kô nhận thì nó thuộc về ai??? Đạo sĩ Balamon trả lời đương nhiên thuộc về người cho, lúc đấy nhà sư mới mỉm cười trả lời "Nó cũng giống như ngươi chửi mắng ta thôi mà ta kô thèm quan tâm".

Tích trên khá hay và nhiều cụ rất tâm đặc nhưng theo e cái gì nó cũng có mặt trái của nó. Sao ư ??? nó chính là tính AQ đó "Mày chửi mày nghe, mày chửi tao khác gì chửi bố mày" :)). Tự sướng như thế khiến lòng thanh thản ngay và có thể uống rượu cười nói vô tư như AQ. Kỳ thực vẫn đề vẫn kô được giải quyết "1 điều nhịn là 9 điều nhục" :))

Chỉnh sửa cuối:

Bò Ma

Xe buýt
Hehe...đây là điển hình của lỗi suy nghĩ có đôi chút hơi AQ của những người theo đạo Phât (tranh luân vui thôi các cụ ná :D ). Mày giàu hơn tao nhưng chắc gì kiếp sau mày sướng hơn tao :P.

E nhớ có cụ ở thớt "Phật giáo với cuộc sống..." kể câu truyện khá hay về 1 nhà sư hay Đức Phật e kô nhớ chính xác.Kỳ thực vẫn đề vẫn kô được giải quyết "1 điều nhịn là 9 điều nhục" :))
Câu chuyện này xảy ra đã 2500 năm nhưng nó vẫn là bài học kinh điển cho giới tu hành . Bài học có tính giáo dục cho tất cả mọi người trong cuộc sống bất an , bất toàn này . Nhiều vụ xô sát đẫm máu xảy ra chỉ vì cái lườm nguýt , hiểu lầm câu nói của nhau ... Trên thực tế nhiều kẻ giàu có về tiền bạc chưa chắc đã có tinh thần an vui , tự tại như những người nghèo . Chính những mưu toan , thủ đoạn đã cướp đi cuộc sống tinh thần của họ , lúc nào cũng nơm nớp lo âu ...
Trích đoạn :
[FONT=&quot]- Khi một người bị lệ thuộc vào điều kiện bên ngoài (cả không gian lẫn thời gian) thì người đó không thể nào có được sự an lạc.
- Không có khả năng thích ứng với hoàn cảnh, đó là đau khổ. Bởi vì hạnh phúc không phải là sự thỏa mãn mọi ước mơ của cá nhân mình, mà là khả năng thích ứng với mọi hoàn cảnh của cuộc sống.
- Hạnh phúc không tính bằng tiền tài hay danh vọng, mà HẠNH PHÚC LÀ KHẢ NĂNG CÓ THỂ SỐNG TỰ TẠI TRONG BẤT CỨ HOÀN CẢNH NÀO.
- Đừng bao giờ đặt cho mình một tiêu chuẩn sống, mà hãy đủ bản lãnh để sống với tất cả mọi tình huống của cuộc đời.
- Khi bản ngã đầu hàng thì lúc đó CHÂN LÝ mới hiện ra. HẠNH PHÚC là khi không còn nguyên nhân nào gây ra đau khổ (cho chính mình) nữa.

[/FONT]

xítdca

Xe tải
hjhj.. chuyện xưa lật lại!! lâu rồi em mới vào đây!! các cụ tích đức bây giờ các cụ không đựoc hưởng nhưng con cháu các cụ được, chứ không đi đâu mà thiệt đâu cụ!! :(

lyhuong

Xe điện
Câu chuyện này xảy ra đã 2500 năm nhưng nó vẫn là bài học kinh điển cho giới tu hành . Bài học có tính giáo dục cho tất cả mọi người trong cuộc sống bất an , bất toàn này . Nhiều vụ xô sát đẫm máu xảy ra chỉ vì cái lườm nguýt , hiểu lầm câu nói của nhau ... Trên thực tế nhiều kẻ giàu có về tiền bạc chưa chắc đã có tinh thần an vui , tự tại như những người nghèo . Chính những mưu toan , thủ đoạn đã cướp đi cuộc sống tinh thần của họ , lúc nào cũng nơm nớp lo âu ...
Trích đoạn :
[FONT=&quot]- Khi một người bị lệ thuộc vào điều kiện bên ngoài (cả không gian lẫn thời gian) thì người đó không thể nào có được sự an lạc.
- Không có khả năng thích ứng với hoàn cảnh, đó là đau khổ. Bởi vì hạnh phúc không phải là sự thỏa mãn mọi ước mơ của cá nhân mình, mà là khả năng thích ứng với mọi hoàn cảnh của cuộc sống.
- Hạnh phúc không tính bằng tiền tài hay danh vọng, mà HẠNH PHÚC LÀ KHẢ NĂNG CÓ THỂ SỐNG TỰ TẠI TRONG BẤT CỨ HOÀN CẢNH NÀO.
- Đừng bao giờ đặt cho mình một tiêu chuẩn sống, mà hãy đủ bản lãnh để sống với tất cả mọi tình huống của cuộc đời.
- Khi bản ngã đầu hàng thì lúc đó CHÂN LÝ mới hiện ra. HẠNH PHÚC là khi không còn nguyên nhân nào gây ra đau khổ (cho chính mình) nữa.

[/FONT]
Em xin chép lại nhá

hoalocvung

Xe điện
Trích đoạn :

[/FONT]
Thưa Cụ, hiểu nôm na đoạn trên có phải là : mối liên quan giữa sự chấp thủ, bám víu và không chấp thủ không bám víu.

Stent

Xe điện
Thưa Cụ, hiểu nôm na đoạn trên có phải là : mối liên quan giữa sự chấp thủ, bám víu và không chấp thủ không bám víu.
Kụ nói ngôn từ khó hiểu quá, giải thích cho em được không :D

hoalocvung

Xe điện
Kụ nói ngôn từ khó hiểu quá, giải thích cho em được không :D

Hì, Anh khỏe không. Hỏi thế này tối em lại phải sám hối.:)):))

Một ngọn lửa đang cháy là “nhờ vào sự bám víu nhiên liệu” để sáng.
Khi hết nhiên liệu, lửa tắt. Khi ấy đi đến Sự đoạn diệt hoàn toàn.
Ấy là sự không chấp thủ, không bám víu(*)

xítdca

Xe tải
hjhj.. không ngờ chủ đề này vẫn còn nóng hổi các cụ nhẩy?? :)) nghe cu hoalocvung noi em cũng thấy hay hay!!!