[Funland] "Kiếp luân hồi" - Có cụ nào tin không?

ttdung

Xe hơi
He he, vậy là 2 ý tưởng nhớn gặp nhau roài \m/
Khỏe không Anh?(b)
Thân thể + Tinh thần ----> con người đang sống.

Sự thực là cái phần tưởng của ta hay nhảy nhót lắm. Ít khi chịu nằm yên trong cái thân này lắm ----> Có thể gọi là xác sống.
Và đến khi mà thịt xương đã trả về với đất trời----> Gọi là xác chết.
Vậy thì, khi đó thì phần tinh thần đi đâu??????

Thật khó lý giải. Xin được trích một đoạn trong "Văn tế thập loại chúng sinh" của Cụ Nguyến Du
....
Chốn tâm linh cõi lòng man mác,
Đường luân hồi lác đác mưa sa,
Lòng nào mà chẳng thiết tha,
Dương gian còn thế huống là cõi âm.

Kìa bến mê ào ào gió Nghiệp,
Đường luân hồi hun hút U Minh,
.....

Thử lý giải thế này, mời các cụ/mợ tiếp tục.

quangp5

Xe điện
Em chỉ hỏi các cụ mê tín 1 câu là: khi trái đất xuất hiện sinh vật đầu tiên thì kiếp trước của nó là cái gì?

springsea

Xe container
Em chỉ hỏi các cụ mê tín 1 câu là: khi trái đất xuất hiện sinh vật đầu tiên thì kiếp trước của nó là cái gì?
E xin phép trả lời cho cụ. Sinh vật đầu tiên xuất hiện trên trái đất thì kiếp trước nó là Alien ạ :D

xe thủng săm

Xe đạp
em nghe song cũng chỉ biết vậy thôi thực sự chưa tin lắm , :-w

ttdung

Xe hơi
Có thể chia thành 3 câu trả lời:

*Mê tín: có niểm tin mà cứ tin mù, tin quáng ko có cơ sở, ko phản biện thì gọi là mê tín.

* Sự hình thành trái đất, đã có lần phát trên kênh Discovery, sơ lược lại thì:
Buổi sơ khai, trái đất này toàn lửa.
Lửa, lửa........và lửa---->làm bay hơi vật chất---->có hơi nước,có ngưng tụ---->mưa rơi xuống---->nguội lửa, tạo thành đất.

Túm lại buổi sơ khai gồm: Lửa, gió, nước, đất.

* Cụ cứ trả lời được câu hỏi, trước khi cụ được cha mẹ sinh ra, cụ ở đâu thì.......tự khắc có lời giải.

quangp5

Xe điện
Có thể chia thành 3 câu trả lời:

*Mê tín: có niểm tin mà cứ tin mù, tin quáng ko có cơ sở, ko phản biện thì gọi là mê tín.

* Sự hình thành trái đất, đã có lần phát trên kênh Discovery, sơ lược lại thì:
Buổi sơ khai, trái đất này toàn lửa.
Lửa, lửa........và lửa---->làm bay hơi vật chất---->có hơi nước,có ngưng tụ---->mưa rơi xuống---->nguội lửa, tạo thành đất.

Túm lại buổi sơ khai gồm: Lửa, gió, nước, đất.

* Cụ cứ trả lời được câu hỏi, trước khi cụ được cha mẹ sinh ra, cụ ở đâu thì.......tự khắc có lời giải.
Trước khi sinh thì em ở rất nhiều nơi. Một ít ở lợn, một ít ở gà, ở rau muống, ở bột mì, ở ngô khoai sắn, ở hạt bobo, nước giếng, không khí ... Vậy kiếp trước em là ai hả cụ?

springsea

Xe container
Trước khi sinh thì em ở rất nhiều nơi. Một ít ở lợn, một ít ở gà, ở rau muống, ở bột mì, ở ngô khoai sắn, ở hạt bobo, nước giếng, không khí ... Vậy kiếp trước em là ai hả cụ?
Đến Phật còn kô biết kiếp trước mình là ai thì ai trên này dám trả lời câu hỏi của cụ :))

Reginald

Xe máy
mình tin vào thế giới vô hình, nhưng kêu chứng minh thì... chịu :D

hoalocvung

Xe điện
Đến Phật còn kô biết kiếp trước mình là ai thì ai trên này dám trả lời câu hỏi của cụ :))
Đức Phật nói thuyết luân hồi là có lý do. Bản thân Ngài khi còn là Thái Tử đã có phát sinh 3 câu hỏi khi thấy Con người ai cũng rơi vào vòng : sinh lão bệnh tử

- Vậy chúng ta đến từ đâu?
- Rồi sau khi chết ta sẽ đi về đâu?
- Và muốn ra khỏi vòng sinh tử đó thì phải làm sao ?

→ Khi đã đi tu, ban đầu Ngài tìm đến những vị nổi tiếng thời đó để học đạo tu đến được bốn tầng định cao tột độ rồi mà Ngài thấy cũng chưa giải quyết được ba vấn đề mà Ngài đau đáu trong lòng.

→ Cuối cùng Ngài tới cội Bồ đề trải cỏ ngồi kiết già. Với ý chí quyết liệt suốt 49 ngày đêm thiền định dưới cội Bồ đề, tới đêm thứ 49 Ngài giác ngộ thành Phật, giải quyết triệt để ba vấn đề trọng đại trên.

* Đầu tiên, Thế Tôn chứng được Túc mạng minh.
- “Túc” là đời trước
- “Mạng” là sinh mạng
- “Minh” là sáng suốt

Túc mạng minh là sáng suốt, thấu rõ tột cùng đời trước của mình
→ Trong kinh cho biết Ngài thấy rõ, nhớ rõ từ vô số kiếp về trước của mình đã từng sinh ở đâu, làm gì…và những chuyện đó được đúc kết thành kinh Bổn Sinh.
→ Trong kinh Ngài cũng thấy biết đời trước của các đệ tử sinh ở đâu, làm gì… được đúc kết thành kinh Bổn Sự.

→ Như vậy cái nhớ của Ngài là trực tiếp nhớ chứ không qua ai kể lại, cũng không phải do suy luận mà ra.

→ Đó là trả lời được câu hỏi thứ nhất.%%-

* Thứ hai, Thế Tôn đã chứng được Thiên nhãn minh.
Thiên nhãn minh là con mắt sáng suốt thấy tột cùng những gì rất xa, rất nhỏ.
Ngài thấy tường tận chúng sinh chết đây sinh kia, do nghiệp dẫn đi trong lục đạo luân hồi. Nhìn rõ như người đứng trên tầng cao nhìn xuống ngã tư đường thấy kẻ qua, người lại một cách rõ ràng.

→ Thấy tường tận như vậy nên Ngài mới nói thuyết luân hồi.

→ Đó là trả lời được câu hỏi thứ hai%%-

* Thứ 3 : Ngài chứng được Lậu tận minh.
- “Lậu” là rơi rớt
- “Tận” là hết.

→ Tức biết tường tận nguyên nhân từ đâu chúng sinh có sinh tử và nguyên nhân để chấm dứt sinh tử, không còn rơi rớt, trầm luân trong tam giới nữa.
→ Đó là trả lời được câu hỏi thứ ba.
Thế Tôn Chứng Ngộ Tam Minh. Ngài tuyên bố giác ngộ viên mãn, thành Phật.
%%-

Vì thế chúng ta biết đức Phật nói thuyết luân hồi không phải do suy luận, do tưởng tượng. Khi tâm Ngài an định trí tuệ sáng ra nên nhớ được tất cả mọi việc trong vô số kiếp về trước.

Nhiều người bảo những gì mắt thấy tai nghe tôi mới tin. Nhưng mắt mình chắc gì thấy được tất cả mọi cảnh giới. Cái thô thì thấy, cái tế không thấy. Như vi trùng nếu không nhờ kính hiển vi làm sao con người thấy được?

Đức Phật do tu mà chứng biết nên nói ra như vậy, chúng ta không thấy là vì chưa đủ Trí tuệ. Bao giờ ta tu được như Phật cũng sẽ thấy biết như Ngài.Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật %%-%%-%%-

Chỉnh sửa cuối:

springsea

Xe container
Cụ hoalocvung cho e hỏi câu cho ngắn. Kiếp trước kiếp đầu tiên trong vô số kiếp của Đức Phật mà ngài thấy được là kiếp gì???

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Cụ hoalocvung cho e hỏi câu cho ngắn. Kiếp trước kiếp đầu tiên trong vô số kiếp của Đức Phật mà ngài thấy được là kiếp gì???
Cái này dễ mà cụ :))

hoalocvung

Xe điện
%%- phần viết trên đã nói khá rõ cách tìm câu trả lời của Bác. Trong tay Bác đang có Hạt giống Ba la mật, hãy tự tay gieo trồng nó là có ngay câu rả lời. Vì em đã trình bầy được nên em có thể trả lời được. Nhưng nếu em trả lời. Hạt giống kia lại là của em. :)

xítdca

Xe tải
%%- phần viết trên đã nói khá rõ cách tìm câu trả lời của Bác. Trong tay Bác đang có Hạt giống Ba la mật, hãy tự tay gieo trồng nó là có ngay câu rả lời. Vì em đã trình bầy được nên em có thể trả lời được. Nhưng nếu em trả lời. Hạt giống kia lại là của em. :)
hjhj 8->... cụ trả lời hay lém!! :D

springsea

Xe container
b-( ặc hiểu được chết liền, túm lại nói lòng vòng quá e chỉ hỏi đơn giản kiếp gì thế thôi ??? ko biết cứ nói là kô cho nhanh

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Em tự hỏi là làm sao biết mình đã thành phật hay chưa ạ :))

ttdung

Xe hơi
Câu hỏi này, từ ngàn năm về trước, đã có câu trả lời rồi mà, xin được chép lại :
"Lạ thay, tất cả chúng sinh đều đã là Phật"

Dưng có điều, chúng sinh vẫn ưng mãi làm chúng sinh.~X(

ttdung

Xe hơi
Chuẩn luôn,
Thân xác hiện nay là thân vay mượn từ: đất, nước, gió, lửa.
Và sau khi tan hoại, thì vay từ đâu lại trả về đấy. Lại trả về với đất, nước, gió , lửa.---> Luân hồi.?

Còn phần tinh thần thì sao? Còn cái biết buồn, thương, giận, ghét thì sao??????
Kụ tiếp đi.......