[Funland] Kinh doanh gì ở Hà Nội

Hoavokhuyet hp

Xe tải
Thực sự mà nói TP HN 8 triệu dân(thực tế có lẽ gần 10 triệu) nó còn có qui mô dân số lớn hơn đa số các quốc gia trên thế giới. Nên làm bất kể ngành nghề nào đều có thể kiếm tiền được hết. Nhưng thành đc hay không lại do năng lực của thớt. Còn hóng hớt kiếm trend thì kể cả có bắt đc trend nhưng năng lực ko phù hợp cũng toang. Vốn liếng bao nhiêu ko quan trọng, quan trọng là thế mạnh của cụ là gì và cụ muốn làm tới đâu cho phù hợp với năng lực của cụ thôi. Chứ nhiều cụ khả năng có hạn nhưng ko định vị nổi bản thân và tham vọng lớn lao thì khó lắm.

Vốn thực sự cũng cần nhưng chẳng phải vấn đề quyết định thành công hay ko. Năng lực con người mới là quan trọng nhất, người giỏi thực sự thì sẽ xoay được vốn nếu có cơ hội thôi.
Cụ nói chỉ là lý thuyết thôi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ mợ nào thích kd truyền thống nhà cháu chỉ cho 1 món ít phải cạnh tranh với kd online, hàng lại có date dài hạn 5-7 năm, ít phải cạnh tranh lắm vì mặt hàng này không đại trà. Vốn mặt hàng này chưa kể mặt bằng chắc chỉ tầm 300 củ đổ lại. Lợi nhuận của mặt hàng này theo nhà cháu phải tầm 40% trở lên. :))
E hóng cụ ơi, có cái cửa hàng truyền thống mà khó nuôi e nó quá, cụ bật mí e với

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Tiềm lực như mợ, cứ lướt sóng bđs cho nhanh, đỡ phải lao tâm khổ tứ tính tính toán toán bận rộn chân tay.
Hì, cũng phải có cái gì cho bank nó yên tâm hỗ trợ cụ ạ, e cũng kế hoạch là sẽ thế đấy, giữ lại 2 mảng lọc nước và massage, còn lại e đang cho giải quyết hết tồn rồi dừng, có thời gian ngâm cứu đầu tư đất cát, đúng là “làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất” cụ ạ. Nhưng mảng cụ nói thấy lãi ham, cụ cứ bật mí e đi, làm dc e làm :D

Pumzen

Xe ba gác
Hì, cũng phải có cái gì cho bank nó yên tâm hỗ trợ cụ ạ, e cũng kế hoạch là sẽ thế đấy, giữ lại 2 mảng lọc nước và massage, còn lại e đang cho giải quyết hết tồn rồi dừng, có thời gian ngâm cứu đầu tư đất cát, đúng là “làm lụng cả đời không bằng tiền lời lô đất” cụ ạ. Nhưng mảng cụ nói thấy lãi ham, cụ cứ bật mí e đi, làm dc e làm :D
Nhà cháu đã trả lời tiếp luôn trang đó rồi đấy !
Ngày trước còn xông xênh, nhà cháu đã ước mơ, thực ra nói ước mơ thì nó to tát quá, vì công việc này cũng chỉ trong tầm tay, muốn là được, có thể bập bẹ trải nghiệm ngay. Nhưng do vòng xoáy kinh doanh nó cuốn nhà cháu vào hàng ngày nên quỹ thời gian không còn để thực hiện ước mơ này. Chả biết khi không dính vào món này, đối với nhà cháu có gặp may hay không vì trong quá khứ nhà cháu đã từng ham mâm bỏ bát chứ ko phải là ham bát bỏ mâm như câu thành ngữ dân gian hay nói. Đó là khi nhà cháu đang có những công việc kiếm xèng tuy nhỏ nhưng đều đặn thì nhà cháu bỏ công việc đó để lao vào buôn lớn nhưng thất thường kiểu xấu đều hơn tốt lỏi í.
Trở lại cái "ước mơ" mà nhà cháu muốn thực hiện đó là đi mua những căn nhà cũ, có thể cấp 4 hoặc cấp 2,3 để cải tạo xây dựng lại rồi lướt sóng luôn. Vị trí thì do cảm nhận đánh giá của nhà cháu, 1 dân phố cổ đầy tự tin với khả năng nhận định của mình về vị trí có nhiều tiềm năng đầu ra.
Để đun đúc lên "ước mơ" này, nhà cháu đã trải nghiệm cho 1 căn nhà cháu mua và tự thuê thợ sửa chữa cải tạo lại. Căn này lúc mua, xây dựng cải tạo lại nếu bán ở giai đoạn đỉnh thì lãi được x3 lần, nhưng do nhà cháu ở và bận rộn kd nếu bán lại mất công tìm kiếm, di chuyển mất rất nhiều công sức thời gian nên nhà cháu ko bán. Về sau bán chỉ có x2 thôi.

mitdac1819

Xe điện
Ngày trước còn xông xênh, nhà cháu đã ước mơ, thực ra nói ước mơ thì nó to tát quá, vì công việc này cũng chỉ trong tầm tay, muốn là được, có thể bập bẹ trải nghiệm ngay. Nhưng do vòng xoáy kinh doanh nó cuốn nhà cháu vào hàng ngày nên quỹ thời gian không còn để thực hiện ước mơ này. Chả biết khi không dính vào món này, đối với nhà cháu có gặp may hay không vì trong quá khứ nhà cháu đã từng ham mâm bỏ bát chứ ko phải là ham bát bỏ mâm như câu thành ngữ dân gian hay nói. Đó là khi nhà cháu đang có những công việc kiếm xèng tuy nhỏ nhưng đều đặn thì nhà cháu bỏ công việc đó để lao vào buôn lớn nhưng thất thường kiểu xấu đều hơn tốt lỏi í.
Trở lại cái "ước mơ" mà nhà cháu muốn thực hiện đó là đi mua những căn nhà cũ, có thể cấp 4 hoặc cấp 2,3 để cải tạo xây dựng lại rồi lướt sóng luôn. Vị trí thì do cảm nhận đánh giá của nhà cháu, 1 dân phố cổ đầy tự tin với khả năng nhận định của mình về vị trí có nhiều tiềm năng đầu ra.
Để đun đúc lên "ước mơ" này, nhà cháu đã trải nghiệm cho 1 căn nhà cháu mua và tự thuê thợ sửa chữa cải tạo lại. Căn này lúc mua, xây dựng cải tạo lại nếu bán ở giai đoạn đỉnh thì lãi được x3 lần, nhưng do nhà cháu ở và bận rộn kd nếu bán lại mất công tìm kiếm, di chuyển mất rất nhiều công sức thời gian nên nhà cháu ko bán. Về sau bán chỉ có x2 thôi.
Cái này giờ khó rồi cụ, nhiều người làm, họ có cả đội thợ xây đi kèm luôn. Cụ có lãi là do đất lên thôi. 20 năm trước, ô già em đã làm, sau thôi, vì khó mua đc nhà quá, dân họ khôn ra, nên bán sát giá, chả lời lãi đc mấy.

Pumzen

Xe ba gác
Cái này giờ khó rồi cụ, nhiều người làm, họ có cả đội thợ xây đi kèm luôn. Cụ có lãi là do đất lên thôi. 20 năm trước, ô già em đã làm, sau thôi, vì khó mua đc nhà quá, dân họ khôn ra, nên bán sát giá, chả lời lãi đc mấy.
Vâng, nhà cháu đang nói về ấp ủ xoay nghề của nhà cháu cách đây tầm chục năm cơ.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Món mua nhà sửa thì xưa mới ăn, khi mà internet còn hạn chế ý cụ. Giờ e nghĩ là mua đất ven đô thôi, chứ món xây sửa cũng k còn dễ kiếm đâu, mà đất nội đô tăng thấp lắm, nhiều chỗ sẽ chững nữa.

Mr. Bonjames

Xe tải
Mình có cậu em trong HCM, thấy người ta mua nhà nát, sửa chữa rồi bán lại kiếm được mớ tiền nên cũng tự tin làm 1 căn quận Tân Bình. Sửa xong rao bán gần 2 năm nay mà chưa trôi. Lý do ở đâu thì khó nói, tuy nhiên nghề này không còn dễ kiếm ăn nữa rồi.

Altis 2011

Xe điện
Mình có cậu em trong HCM, thấy người ta mua nhà nát, sửa chữa rồi bán lại kiếm được mớ tiền nên cũng tự tin làm 1 căn quận Tân Bình. Sửa xong rao bán gần 2 năm nay mà chưa trôi. Lý do ở đâu thì khó nói, tuy nhiên nghề này không còn dễ kiếm ăn nữa rồi.
Em nghĩ nghề nào giờ cũng vậy, đòi hỏi sự chuyên tâm thì mới sống được, chứ cứ thấy người khác làm mình cũng làm, ko có yếu tố cạnh tranh hơn người thì khó tồn tại được ah.

nhasachhailong

Xe điện
Hàng này nhà e có bán nhưng chậm cụ ạ.e ở vùng núi nên khó khăn hơn.
Chắc cụ cùng nghề với e . E mới nhà sách đến nay cũng tròn 10 năm , bán hàng thì rất chạy nhưng cũng chỉ thời vụ . Ngày trước còn kiếm được mảng sách cũ , bây giờ thay sách nên chịu rồi đành bán 1 vụ ăn cả năm , để cho gấu bán hàng e kiếm mảng khác , đang định mở thêm 1 cửa hàng giặt chăn . E có mặt bằng ko phải đi thuê không có áp lực về tài chính , có mặt bằng cho thuê đủ chi phí cho 3 con nhỏ ăn học
Sách vở đồ chơi giờ khó lắm, e tính mở thêm giặt chăn mà chưa có kinh nghiệm, cccm có kinh nghiệm cho e xin chút để tự tin đầu tư khoảng 200 triệu quay về

Pumzen

Xe ba gác
Cụ chủ thớt đang nêu câu hỏi kinh doanh món gì ở địa bàn đông dân như HN, chứ các cụ mợ ở vùng sâu vùng xa, tỉnh lẻ với mật độ dân số thấp, mức thu nhập bình quân cũng kém nên khó có thể so sánh với địa bàn ở HN được.

hm.tuan

Xe điện
Có tay vay bank kha khá, ôm miếng đất hàng xóm em hơn 7 tỷ chút. Vỗ ngực sẽ bán 10 tỷ.
3 năm nay vẫn nằm im, nếu giờ bán đc 10 tỷ thì vẫn hòa vốn do chi phí vốn khoảng 800tr/năm (7% phần vốn tự có + 10% phần vốn vay + chi phí giải phóng mặt bằng) trong 3 năm vừa qua tính lãi kép.
Ko bán đc sớm 10 tỷ còn lỗ, càng ôm càng lỗ vì chưa biết bao giờ mới lên.

minhadtvn

Xe tải
Website
skyweb.com.vn

Dacia90

Xe tăng
Có tay vay bank kha khá, ôm miếng đất hàng xóm em hơn 7 tỷ chút. Vỗ ngực sẽ bán 10 tỷ.
3 năm nay vẫn nằm im, nếu giờ bán đc 10 tỷ thì vẫn hòa vốn do chi phí vốn khoảng 800tr/năm (7% phần vốn tự có + 10% phần vốn vay + chi phí giải phóng mặt bằng) trong 3 năm vừa qua tính lãi kép.
Ko bán đc sớm 10 tỷ còn lỗ, càng ôm càng lỗ vì chưa biết bao giờ mới lên.
Đất có chạy đi được đâu, chủ không bán thì sau này NH bán hộ. Quan hệ tài chính giữa bên vay và NH thôi.

cha biet chi

Xe điện
Chắc cụ cùng nghề với e . E mới nhà sách đến nay cũng tròn 10 năm , bán hàng thì rất chạy nhưng cũng chỉ thời vụ . Ngày trước còn kiếm được mảng sách cũ , bây giờ thay sách nên chịu rồi đành bán 1 vụ ăn cả năm , để cho gấu bán hàng e kiếm mảng khác , đang định mở thêm 1 cửa hàng giặt chăn . E có mặt bằng ko phải đi thuê không có áp lực về tài chính , có mặt bằng cho thuê đủ chi phí cho 3 con nhỏ ăn học
Sách vở đồ chơi giờ khó lắm, e tính mở thêm giặt chăn mà chưa có kinh nghiệm, cccm có kinh nghiệm cho e xin chút để tự tin đầu tư khoảng 200 triệu quay về
Vốn đó đủ cụ ạ.cơ bản cụ có sân phơi không.nhà e cũng phối hợp thu gom giặt cũng kiếm dk tý ạ.

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
Sau gần 1 năm thử sức với cửa hàng kinh doanh thực phẩm thì em đã phải đóng cửa do lợi nhuận trả cho chi phí thuê mặt bằng, vận chuyển, nhân công gần hết - coi như làm không công :-<

Giờ tài chính em cố thì khoảng 1 tỷ nên vác ra đẽo cày giữa đường, mong các cụ góp ý giúp em với tài chính như thế em có thể bắt đầu với mảng gì với ạ
Em cảm ơn :x
Cụ kinh doanh khoá vân tay với e này. Vốn 200 củ thôi ;))

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net
E có kinh nghiệm làm món này từ 8 năm trc đây. Mà htrc e mới lắp khoá cho 1 cụ trên này cũng chuyên triển khai hệ thống cửa hàng giặt sấy luôn. Cụ nghiêm túc ko? E giới thiệu cho 2 cụ làm việc ;))