[CCCĐ] Kinh hoàng Hà Giang - Chuyến đi đầu Xuân sợ vỡ mật!

divangcuoctinh

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc một lèo hết 11 trang, các chi tiết cụ tả rất kỹ, em note hết sẽ có lúc dùng tới :)!
Đi xa một lái chỉ mong lây đc cái tính dễ ngủ của cụ, chén xong chợp mắt đc ngay 10-15' thì còn gì bằng :))

amour05

Xe hơi
Ha giang-117.jpg

Ngày 21/7, ông Vương Duy Bảo có đơn gửi Thủ tướng NXP đề nghị giải quyết trả lại mảnh đất gắn với tòa dinh thự hơn 100 tuổi của họ Vương. Trong đơn, ông Bảo bày tỏ bức xúc khi biết UBND tỉnh Hà Giang đã cấp sổ đỏ cho Phòng Văn hóa Thông tin huyện Đồng Văn sử dụng lâu dài mảnh đất gắn liền với tòa dinh thự họ Vương từ năm 2012.

Trong khi Sở Tài nguyên Môi trường Hà Giang khẳng định việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho Phòng Văn hoá Thông tin là “hoàn toàn phù hợp với quy định pháp luật” thì ông Bảo cho rằng việc tước đoạt quyền sử dụng đất gắn với tòa dinh thự họ Vương của gia đình ông là bất hợp lý và sai luật vì dòng họ Vương đã sinh sống ở đó hàng trăm năm nay.

Ngày 16/8, Phó thủ tướng Trương Hòa Bình có văn bản yêu cầu UBND tỉnh Hà Giang, Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch báo cáo tổng quan quá trình xử lý, giải quyết kiến nghị của ông Vương Duy Bảo về các vấn đề liên quan đến tòa dinh thự họ Vương. Trong đó có việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của tòa dinh thự này.

Ha giang-126.jpg
Em cập nhật thêm thông tin về nhà vua mèo:
Sau khi có ý kiến của PTT THB, Sở Tài nguyên môi trường Hà Giang thu hồi sổ đỏ khu dinh thự họ Vương đã cấp cho Phòng Văn hóa thông tin huyện Đồng Văn. Tháng 5-2019, UBND huyện Đồng Văn cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất của khu dinh thự họ Vương cho hậu duệ vua Mèo.
Tiếp đó huyện Đồng Văn cùng với gia đình họ Vương bàn bạc, thống nhất quy chế quản lý khu di tích kiến trúc nghệ thuật quốc gia dinh nhà Vương; đến ngày 19-2-2020 ký được bản quy chế. Theo quy chế này, tiền thu từ bán vé tham quan khu dinh thự sẽ được trích nộp 60% vào ngân sách nhà nước (có thể thay đổi khi địa phương ban hành quy định mới); trong số 40% còn lại thì hậu duệ họ Vương (16 hộ) được chia 20% số tiền đó, 80% số tiền còn lại sẽ để duy trì hoạt động khu dinh thự, phục vụ duy tu, sửa chữa thường xuyên.

cuong.kts

Xe máy
E cũng đi đc 1 chuyến với đội Trym. Hm nào phải làm chuyến oto cho cả nhà biết cột cờ Lũng Cú nó tn

Binhmoctn

Xe tải
Công nhận là chã chiều nhà vợ khiếp, gặp em thì chịu, không bao giờ đi được như thế này. Chắc chã phải chịu thế là đúng dồi, ai bảo "cướp" cô con gái xinh của họ về làm của riêng cơ chứ, :D .
Của ngoại mà cụ

Gà CN 1969

Đi bộ
Cứ tưởng về đến chỗ nghỉ ngơi rồi được nhàn nhã, ai ngờ...
Về đến Đồng Văn cũng là lúc giật mình thảng thốt. Qua chân đèo bắt đầu vào thị trấn thì u là chời.. toàn xe là xe xếp ngổn ngang trên mọi trục đường trung tâm đi theo hướng Mã Pì Lèng. Đình điểm là đúng trung tâm phố cổ thì tắc đường. Xe trước xe sau quay tới quay lui mãi mới thông được đường.
Tìm đến chỗ nghỉ theo chỉ dẫn của anh Gúc thì đến nơi không có bảng biển gì cả, gọi điện mãi thì mới phát hiện ra chỗ B&B này đường vào vừa đúng cái thân xe, bên ngoài có biển hiệu Tắm người Dao còn lại chữ B&B bé tí nhìn mãi mới thấy.
Tuy hơi nản nhưng đi vào trong thì cái con đường nó lại đúng kiểu nở hậu, càng đi càng to. Vào đến sân homestay thì hết chỗ để xe, khoảng hơn hai chục xe xếp kín cả sân cả cổng. Móa ngày gì mà đen dữ.
Loay hoay mãi, dẹp các loại xe đạp xe máy ra thì kiếm được 2 chỗ đậu tạm ngoài cổng.
Rút kinh nghiệm từ 2 bữa ăn tối qua và trưa nay, ngay từ trưa đoàn em đã gọi điện về chỗ homestay này đặt bàn để ăn tối tránh cảnh phải đi ra ngoài tìm nhà hàng. Mà với lượng xe cộ hiện có tại Đồng Văn thì chả có chỗ nào rúc vào ăn uống cho phù hợp.
Khoảng 7h30 cả đoàn xuống ăn thì được xếp cho cái bàn gần sân khấu có màn hình lớn thường chắc để hát cho nhau nghe, đang phát ra một thứ âm thanh gì đó rất nẫu.
Em lên tắt béng nhạc đi để cả nhà ăn tối cho ngon lành. Bữa tối nay là lẩu gà các món. Ngoài trời thì khoảng 8 độ mà nó xếp cho cái bàn giữa sân vừa ăn vừa run cầm cập.
Đang chén chú chén anh chén bố chén con thì có một nhóm vừa nhậu bên cạnh xong khoảng 7-8 ông bà tụ lại trước sân khấu để chuẩn bị hát. Haizz..
Các cụ cứ tưởng tượng cả bàn đang ngồi ăn uống trò chuyện thì bị quả nhạc ầm ĩ nó phang trực tiếp vào óc thì ăn uống nỗi gì. Nẫu hết cả mề.
Em lúc này cũng buông xuôi mọi chuyện, làm thêm mấy chén phê phê rồi sang xin cái mic tặng nhóm hát bài Sông Đak rông mùa xuân về để giao lưu cho đỡ mệt. Đội đấy phê quá nên cử một nữ ra song ca rồi quay phim chụp ảnh các kiểu con đà điểu, xong lại ngưỡng mộ quả mũ búa liềm của em nên cứ giao lưu mãi. Lúc tan tiệc xém tí nữa thì ôm hôn thắm thiết.
Lúc chia tay tưởng các bạn đó về phòng ai ngờ ông trưởng đoàn giọng buồn buồn chia sẻ: Đoàn em giờ lại phải chạy sang Mèo Vac để ngủ anh ạ. Đồng Văn này hết phòng rồi...
Ặc.. Ăn uống xong các bố vượt đèo Mã Pì Lèng đi tìm chỗ ngủ, đúng là chuyện chỉ có ngày hôm nay mới biết...

Đoàn em hôm nay nghỉ sớm để chuẩn bị sáng mai cho hành trình Mã Pì Lèng, Sông Nho Quế và qua Mèo Vạc đến Du Già và quay trở về Quản Bạ. Một hành trình tương đối dài, nhưng ác mộng mới thực sự bắt đầu khi lên đến Mã Pì Lèng...

Hình ảnh dưới đây em lấy trên mạng, còn hôm em nghỉ thì kín xe đậu từ ngoài vào trong.

Em thành viên mới xin chào các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi về đi du lịch Cao Bằng (đèo Khau Cốc Chà, thác Bản Dốc...)? Em xin cảm ơn

Binhmoctn

Xe tải
Em thành viên mới xin chào các cụ. Cụ nào có kinh nghiệm cho em hỏi về đi du lịch Cao Bằng (đèo Khau Cốc Chà, thác Bản Dốc...)? Em xin cảm ơn
Em cũng đang định đi Thác Bản giốc, em hóng các cụ.
Hai địa danh ở hai đầu của Cao bằng đi mệt phết đấy ạ

nguyenminhthanh

Xe hơi
Xuân rồi, Các cụ đi về kể chuyện Hà Giang đẹp và lãng mạn quá nên thôi giờ để e kể cho các cụ nghe chuyến đi của em để xem nó đối lập với mấy cái lãng mạn dư lào. Em đi mùng 3 về mùng 6 Tết, đúng dịp tắc nghẽn mọi cung đường trên đó và không có nhà hàng quán ăn nào mở cửa. Nên các cụ cứ bình tĩnh nghe em kể từ việc chạy ăn đến chạy xe nó khổ như nào nhé các cụ!

Tặng các cụ cái ảnh chôm đâu đó trên mạng hay quá nên em để đây mở đầu cho câu chuyện chuyến đi này.

Trên đường đi cũng có những cảnh đẹp, nên post ảnh đẹp và kể chuyện khổ cho nó hợp Trend.

Lộ trình của cụ mà đi sedan được không ạ.

Gà CN 1969

Đi bộ
Mua ít đồ chất lên xe xong là đoàn lên xe giong thẳng về Hà Nội, bỏ qua Hà Giang và ăn trưa ở Việt Quang. Trên đường về gần tới Tuyên Quang thì chứng kiến một pha xuyên 4 tương đối ngoạn mục do trời mưa đường trơn không làm chủ tốc độ. Xe đầu phanh dúi dụi thì hai xe con phía sau cũng kịp thời phanh được nhưng đen cái là sau cùng có chiếc xe 45 chỗ cũng phanh nhưng quán tính quá lớn nên nó lùa luôn 3 xe trước bẹp dí. Không có thiệt hại về người.
Hạ cánh tại Hà Nội lúc khoảng 7h15 tối, kết thúc một chuyến đi vui có buồn có nhưng đọng lại nhiều kỷ niệm cho cả nhà.
Cảm ơn các cụ đã đón đọc và hẹn gặp lại các cụ bên thớt Nam Mỹ - Ký ức còn lại mà em đang viết dở.
Xin chân thành cảm ơn và hẹn gặp lại các cụ mợ trong những dịp hoặc sự kiện giao lưu các hoạt động của diễn đàn.
Michaeljo!
Cảm ơn cụ bài viết hay quá.
Em cũng đang định đi Thác Bản giốc, em hóng các cụ.
Hai địa danh ở hai đầu của Cao bằng đi mệt phết đấy ạ

Princess1

Xe tải
Em chuẩn bị đi Hà Giang dịp giỗ tổ này mà đọc bài của cụ hãi quá :(:(.

Bich Van Thien

Xe tải
Em chuẩn bị đi Hà Giang dịp giỗ tổ này mà đọc bài của cụ hãi quá :(:(.
Em cũng thế, đã lên kế hoạch, đặt chỗ nghỉ rồi. Trước dự định cho cả nhà (2 thằng con, 1 thằng 10 tuổi, 1 thằng 4 tuổi), sau nghĩ khổ trẻ con nên gửi nội, ngoại mỗi bên 1 thằng còn 2 vợ chồng đánh lẻ.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hà Giang thời điểm này theo em nên bỏ qua Quản Bạ và Du Già đi ạ, đường quá xấu. Hix

Princess1

Xe tải
Em cũng thế, đã lên kế hoạch, đặt chỗ nghỉ rồi. Trước dự định cho cả nhà (2 thằng con, 1 thằng 10 tuổi, 1 thằng 4 tuổi), sau nghĩ khổ trẻ con nên gửi nội, ngoại mỗi bên 1 thằng còn 2 vợ chồng đánh lẻ.
Vâng nhà em cũng book phòng xong hết cả rồi mà chỉ lo đông đúc chen nhau thôi.

Princess1

Xe tải
Cụ đi lịch trình thế nào đấy ạ?
Lịch trình nhà em đây ạ:
Ngày 1: Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ
Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn
Ngày 3 Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc
Ngày 4: Đi về
Chưa đi Hà Giang bao giờ hy vọng suôn sẻ cụ ạ.

Lamkai

Xe đạp
Website
vn.toto.com
Chưa đi HG bao giờ nhưng thấy cụ review mà ham :v

Bich Van Thien

Xe tải
Lịch trình nhà em đây ạ:
Ngày 1: Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang - Quản Bạ
Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn
Ngày 3 Đồng Văn - Mã Pí Lèng - Mèo Vạc
Ngày 4: Đi về
Chưa đi Hà Giang bao giờ hy vọng suôn sẻ cụ ạ.
Giống y chang lịch trình nhà em, chỉ khác điểm xuất phát và cung đường về khác. Em đi từ Thái Nguyên - Tuyên Quang - Hà Giang. Lúc về thì Mèo Vạc - Cao Bằng - Bắc Kạn - Thái Nguyên.
Quản Bạ và Đồng Văn cụ nghỉ chỗ nào?

Princess1

Xe tải
Giống y chang lịch trình nhà em, chỉ khác điểm xuất phát và cung đường về khác. Em đi từ Thái Nguyên - Tuyên Quang - Hà Giang. Lúc về thì Mèo Vạc - Cao Bằng - Bắc Kạn - Thái Nguyên.
Quản Bạ và Đồng Văn cụ nghỉ chỗ nào?
Quản Bạ em ở H'mong Village, còn Đồng Văn thì là Đồng Văn Eco Stone House cụ ạ.