[CCCĐ] Kinh hoàng Hà Giang - Chuyến đi đầu Xuân sợ vỡ mật!

Ha giang-104.jpg

Các cụ nhìn sang bên đường thấy mấy trò chơi này không?
Mấy ông chủ sạp cũng dân tộc bọc quả còn bằng vài lại như nắm đấm xong bán 20k/ 6 quả còn và ném vào nếu đổ lon nào thì mang về lon đó. Em ném 3 quả còn phát 3 quả cho ông cháu khích lệ cuối cùng hai chú cháu ném toàn trượt.
Bực mình làm thêm 6 quả nữa rồi cầm cả 6 quả ném vù phát thì được 1 lon rơi bí đao rơi xuống. Cả đoàn và những người anh e xung quanh vỗ tay ầm ĩ. Thừa thắng nghỉ luôn, cờ bạc là thế..kk
Tặng ông cháu lon nước nó bú một hơi hết sạch. Đúng là có công sức lao động gặt hái thành quả thì cái gì cũng ngon.
Riêng vụ phi tiêu thì lỗ, nó buộc lông gà vào mấy cái đinh bê tông 2cm cho mình phi chối chết vào quả bóng bay toàn bật ra không vỡ được quả nào. Thôi tha..

Ha giang-105.jpg

nvmb1

Xe tăng
Ha giang-104.jpg

Các cụ nhìn sang bên đường thấy mấy trò chơi này không?
Mấy ông chủ sạp cũng dân tộc bọc quả còn bằng vài lại như nắm đấm xong bán 20k/ 6 quả còn và ném vào nếu đổ lon nào thì mang về lon đó. Em ném 3 quả còn phát 3 quả cho ông cháu khích lệ cuối cùng hai chú cháu ném toàn trượt.
Bực mình làm thêm 6 quả nữa rồi cầm cả 6 quả ném vù phát thì được 1 lon rơi bí đao rơi xuống. Cả đoàn và những người anh e xung quanh vỗ tay ầm ĩ. Thừa thắng nghỉ luôn, cờ bạc là thế..kk
Tặng ông cháu lon nước nó bú một hơi hết sạch. Đúng là có công sức lao động gặt hái thành quả thì cái gì cũng ngon.
Riêng vụ phi tiêu thì lỗ, nó buộc lông gà vào mấy cái đinh bê tông 2cm cho mình phi chối chết vào quả bóng bay toàn bật ra không vỡ được quả nào. Thôi tha..

Ha giang-105.jpg
Em có chạy ngang chỗ này nhưng chỉ dừng lại chụp vài pô ảnh chứ không có chơi. Hồi nhỏ háo thắng nên em cúng rất nhiều tiền vào mấy trò này, giờ già rồi sống chậm nên ko chơi nữa =))

Em có chạy ngang chỗ này nhưng chỉ dừng lại chụp vài pô ảnh chứ không có chơi. Hồi nhỏ háo thắng nên em cúng rất nhiều tiền vào mấy trò này, giờ già rồi sống chậm nên ko chơi nữa =))
Cụ đi sau e có 1 ngày nên những gì e trải qua cụ đều hiểu cả.. :D.
Biết thế gặp nhau giao lưu nhể :))

Khoảng gần 6h thì chúng tôi về tới Dao Lodge ở Quản Bạ. Nghe chị dâu kể chỗ này được giải kiến trúc gì đó của năm 2016 về thiết kế nhà dân tộc Dao đẹp nhất. Từ trục đường trung tâm vào chỗ này thêm khoảng 3km là tới, nằm giữa bản người Dao. Vừa bước xuống xe tôi giật mình bảo luôn vợ: Nhà cửa gì mà dị thế này, liệu có ổn không đấy? Thấy vợ cứ cười cười bảo bên ngoài thế thôi bên trong cũng đẹp đấy, bọn em nghiên cứu mãi rồi. ( Việc đặt phòng là hai bà phụ trách )
Em cũng cả tin nên tặc lưỡi đi vào ai dè hơi thất vọng.
Nói chung giải thưởng chắc lĩnh quá lâu rồi nên chắc chủ nhân của nó cũng quên không chăm bẵm nó. Tương đối xuống cấp và đặc biệt ở đây có đặc sản Mèo vờn Chuột cả đêm trên mái nhà.
CÁc nhà vs và bồn tắm gỗ thì mốc meo bẩn thỉu, chưa kể còn có mùi rất ghê.
Phòng ốc cửa giả làm toàn bằng gỗ nên lạnh, mùa hè chắc thích nhưng mùa đông khó chịu phết. Nửa đêm mà ngủ thì không có điều hoà nhưng lại có chăn điện. Cái dở của chăn điện là lưng thì nóng mà mặt thì lạnh. Cái chăn điện thì cho dù chỉnh nút thấp nhất vẫn nóng chịu không nổi.
Nói chung để trải nghiệm chỗ này thì nên đi vào mùa hè. Còn mùa đông thì tuyệt đối tránh. Lạnh lẽo xa xôi.
Ông ngoại tối đến cứ lẩm bẩm: Đã đi rửng rú rồi đến chỗ ngủ cũng giữa ruộng nữa thì có gì vui...
Cả nhà định đi tắm nước lá Dao thì bất ngờ nhận được thông báo chỗ tắm hiện nay full khách nên không tiếp nhận nữa.
Khổ thân các bà các mẹ cứ mong được tắm nước lá người Dao mà tuột mất cơ hội.

Phòng ốc chỗ này vui nhất là có mấy phòng cạnh nhau, chỉ cần phòng này ho cái là các phòng còn lại nghe rõ như kiểu chung phòng luôn. Cách âm gần như bằng không.

dao-lodge 1.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Ha giang-162.jpg

Tối hôm đấy đặt cơm gà nướng tại chỗ nghỉ này luôn, tuy nhiên do bên ngoài trời quá lạnh và trong nhà không có gì gọi là ấm cả nên thức ăn bê lên chỉ vài phút đã nguội tanh. Cả gian nhà chỉ có 2 nhân viên người dân tộc phục vụ nhưng đến lúc cơm nước lên xong là gọi không thấy đứa nào.
Cái lò sưởi ghi chú ngay phía trên là vui lòng không sử dụng lò sưởi , thế mới ghê.
Ăn gần xong thì thấy cậu lễ tân đi qua liền ới cậu em bảo nổi cho a cái lò lên cái hết bao tiền a trả. Nhà thì lạnh, lò thì có mà không đốt lên cho khách nó ấm cúng. Cậu em vâng dạ xong đi kiếm củi mang vào nổi lửa lên.
Cả buổi tối may có cái lò lửa nên cả nhà quây quần buôn chuyện cũng đỡ buồn.
Do có làm vài chén ấm bụng nên em lên đặt lưng là ngủ, sáng hôm sau dậy cả nhà kêu ầm ĩ là có cái phòng cũng người Hà Nội lên mà ông chồng ngáy to quá tất cả các phòng đều nghe thấy và không có phòng nào ngủ được. May thế mình ngủ không biết trời đất gì luôn.
Bữa sáng là cháo gà cũng đặt trước. Cháo thì cũng y như bữa cơm tối qua bê ra tí là nguội, rau hành không có, lưa thưa vài miếng thịt gà. Em và ông ngoại bê bát cháo làm mấy ngụm là hết sạch xong đi ra chờ cả nhà để chuẩn bị khởi hành.

Ha giang-157.jpg

Ha giang-94.jpg

Khoảng hơn 9h thì e cho cả đoàn ra chợ Quản bạ để xem có gì hay thì mua. Lịch trình hôm nay chạy thẳng về Hà Nội nên cả nhà cứ nhẩn nha không vội.
Chợ lúc bọn em đến thì chắc cũng đã tàn nên chả còn gì nhiều. Mỗi nhà mua được tí rau củ. Em thì mua được cân tôm và cái dạ dày bò về định làm lẩu mà về sau dai quá lại biến thành sốt vang.
Đậu phụ trên này làm thì tuyệt vời ngon, họ bán cả tảng như kiểu đậu phụ Hàn Quốc hay dùng cho bọn ra tù trên phim vậy.

Ha giang-114.jpg

Ha giang-129.jpg

Đang lang thang cổng chợ bỗng nghe tiếng chửi đanh thép của bà bán đậu phụ.
Bà này chửi cực kỳ đanh đá cùng các mỹ từ nghe thôi đừng tả lại. Và bà ta chửi từ lúc bọn em tới cho lúc bọn em đi. Hỏi xung quanh bảo sao bà ta chửi thì họ nói là có nhà đặt 20kg đậu xong bùng đơn nên giờ bà ấy phải ôm 20kg không bán được sinh ra uất hận mà chửi .
Vậy là đoàn vừa đi mua sắm vừa nghe chửi vang khắp chợ, cũng vui.

Ha giang-140.jpg

Mua ít đồ chất lên xe xong là đoàn lên xe giong thẳng về Hà Nội, bỏ qua Hà Giang và ăn trưa ở Việt Quang. Trên đường về gần tới Tuyên Quang thì chứng kiến một pha xuyên 4 tương đối ngoạn mục do trời mưa đường trơn không làm chủ tốc độ. Xe đầu phanh dúi dụi thì hai xe con phía sau cũng kịp thời phanh được nhưng đen cái là sau cùng có chiếc xe 45 chỗ cũng phanh nhưng quán tính quá lớn nên nó lùa luôn 3 xe trước bẹp dí. Không có thiệt hại về người.
Hạ cánh tại Hà Nội lúc khoảng 7h15 tối, kết thúc một chuyến đi vui có buồn có nhưng đọng lại nhiều kỷ niệm cho cả nhà.
Cảm ơn các cụ đã đón đọc và hẹn gặp lại các cụ bên thớt Nam Mỹ - Ký ức còn lại mà em đang viết dở.
Xin chân thành cảm ơn và hẹn gặp lại các cụ mợ trong những dịp hoặc sự kiện giao lưu các hoạt động của diễn đàn.
Michaeljo!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Em cũng khoái HG lắm mà chửa đc đi, chán thế chứ lị. Mùa xuân ẩm ướt mây mù có gì đẹp không mà các cụ đi lắm thế?
Em cũng đang thắc mắc giống cụ. HN còn lạnh rét run mà các cụ ấy cứ thay nhau lên núi.

nvmb1

Xe tăng
Em cũng đang thắc mắc giống cụ. HN còn lạnh rét run mà các cụ ấy cứ thay nhau lên núi.
Có Gấu ngồi sau ôm ấm nên em chã sợ lạnh, em chỉ sợ mưa thôi Mợ :))

xecub49

Xe điện

Hẻm Tu Sản nằm dưới chân đèo Mã Pí Lèng (Mèo Vạc, Hà Giang), dòng sông Nho Quế xanh ngắt như sợi chỉ len lỏi theo đường cong của con đường Hạnh Phúc. Năm 2009, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch đã xếp khu vực này là Di tích Danh lam thắng cảnh Việt Nam. Sông Nho Quế được vinh danh là một trong những thung lũng kiến tạo độc nhất vô nhị của Việt Nam.
Thôn Tà Làng nằm sát dòng Nho Quế là nơi sinh sống của 39 hộ các dân tộc Giáy, Tày, Mông, nằm cách xa trung tâm xã, đời sống của người dân nơi đây gần như tách biệt với thế giới bên ngoài. Cuộc sống của họ chủ yếu là đánh bắt cá tôm dưới dòng sông, mỗi năm một vụ lúa và ngô.
Hẻm vực Tu Sản là vực sâu với chiều cao vách đá lên tới 700-900 m, chiều dài tới 1,7 km, thuộc kiểu di sản kiến tạo địa mạo, di sản cổ sinh - địa tầng - cổ môi trường, phát hiện tại khu vực của 3 xã Pải Lủng, Pả Vi và Xín Cái, huyện Mèo Vạc, tỉnh Hà Giang.

Nhìn phía trên mới đẹp, còn đi thuyền trên sông thì cũng thấy bình thường

ZHZ

OFer Xuất sắc

Ho lee

Xe tải
Đọc thớt cụ e lại thấy may mắn làm sao 🤗 nhà e cũng định đi HG trùng vs thời điển nhà cụ nhưg sau lại thôi, chứ đi như này chắc cả đời ko dám quay lại mất 😬

wavethai

Xe tăng
Giờ già chơi bằng app trên sì mát phôn cho nó nhàn cụ nhể. Kkkk

wavethai

Xe tăng
Cụ rất kinh nghiệm trong việc phán đoán tình hình và sắp xếp ăn uống cho cả mấy chục người. Chứ ngày Tết, lại đông người cứ đứng đút tay túi quần gọi thì mùng thất mới có đồ ăn. 😁

kiensurveyor

Xe tăng
Cụ review phát e hóng cái
Là cái kết bánh dài hơn mét, châm lửa nổ lanh tanh bành í ạ
Nho Quế em solo cào cào đường Tà Làng xuống từ 2019 rồi ạ, em còn full clip từ action cam cơ
Phải là Nho Quế hồi lão già họ Du xuống từ khi chưa ngăn đập dâng nước mới phê cơ

Grandtouring

Xe điện
Chuyến đi của gia đình cụ chủ vất vả quá. Đi đúng dịp Tết, đông người, quán ăn chưa mở nhiều, quan trọng nữa là, thời tiết miền núi dịp Tết không hợp cho việc tham quan, ngắm cảnh. Dịp này nên đi vào phía nam, đẹp hơn.
Miền núi nên đi vào dịp cuối Xuân, hoặc cuối Thu, vì có nắng đẹp, mát, chưa có hoặc đã hết mưa lũ.
Hà Giang là mảnh đất đẹp, em có nhiều duyên nợ, người thân ở trên đó nhiều, từ bác bí thở, đến vợ chồng anh Hùng - Phương là chủ KS Phượng Hoàng (anh Hùng trước là GĐ Sở XD HG, sau xin về làm mảng thủy điện, mạnh về thủy điện. Bác ấy mua máy móc của Ấn Độ, thuê kỹ sư Ấn sang lắp máy, thuê công nhân TQ đào hầm, giờ là chủ của mấy cái thủy điện khá lớn), đến cụ KTS thiết kế cột cờ Lũng Cú.

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ đi mùng 3 là khổ rồi. Em đi mùng 2 khoẻ re.