[Funland] Kinh nghiệm cho con đi du học

Eagle No.1

Xe buýt
Cảm ơn mợ ạ! Con đang tuổi ẩm ương nên có những lúc bướng lắm vì đang muốn khẳng định mình, tuy nhiên cảm nhận chung là con hiểu chuyện ạ. Nhớ mãi năm con học lớp 5 tết về dọn dẹp nhà cửa cho bà nội nó, em vừa làm vừa nói với nó nhà bà nội bụi quá, nó mới bảo bà già rồi mà mẹ, đừng trách bà. Em nghe mà thấy xấu hổ với con tự hứa lần sau k nói thế nữa
Con em đi khi bắt đầu học lớp 7, sống ở 1 tp nhỏ, cuộc sống rất yên bình, giờ nó đang học ĐH. Theo em thấy nó ttrưởng thành hơn khi sống với bố mẹ, hoà nhập tốt, nhìn chung em hài lòng. Chỉ bị mỗi 1 cái tội ko thích về VN vì buồn, ko có bạn.

Bé trai nhà em khá tự lập, Có trách nhiệm với ông bà, bố mẹ và gia đình. Đơn cử như việc ông bà vào viện, từ năm lớp 6 học xong chiều đc nghỉ con đã vào viện trông ông để bà về tranh thủ nghỉ ngơi sợ bà mệt, đêm bà đi công tác con có thể về nhà bà ngoại ngủ trông ông, sáng dậy thay bỉm đưa ông đi dạo... như chiều nay bố đi tennis mẹ ở nhà dọn dẹp hai anh em tự chở nhau đi học đàn. Em muốn kể cụ thể như thế để các cụ đánh giá mức tự lập của con hộ em. Năm nay con lên lớp 8, em định hết lớp 8 cho con đi du học. Các cụ thấy như thế có quá sớm không ạ? Cụ nào đã cho con đi cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em muốn cho con đi để học cái hay cái văn minh của họ. Thật sự trong thâm tâm em thấy con trai em trách nhiệm, tử tế và chân thành. Vì vậy em nghĩ con nên đi du học và có cái nghề nhất định để nuôi sống bản thân bằng năng lực thực sự của mình, chứ cháu k thích hợp với việc bon chen, luồn cúi, chụp giật. Hai mẹ con cũng nói chuyện với nhau, con nói con thích đi Mỹ, con có thể tự lập được. Tài chính nhà em thì không giàu có nhưng dồn cho con thì cũng ổn ạ.
Nay em vừa đi nghe 1 buổi chia sẻ của bạn Nguyễn Huy Nhật Nam học bổng Havard. Bạn này sinh ra và lớn lên ở Nga, bố mẹ là dân chuyên Phan Bội Châu chính hiệu. Bạn chia sẻ câu hỏi của 1 phụ huynh giống y như mợ hỏi. Câu trả lời nếu ý thức tốt cho đi từ lớp 9. Còn ko để học xong cấp 3 rồi hãy đi.

dpl

Xe lăn
Em vẫn lăn tăn là liệu đi thế có sớm k? Con có tủi thân và trách bố mẹ khi ốm đau k ai bên cạnh k? Nên em muốn xin ý kiến các cụ để các cụ tư vấn là nên đi sớm hay để hết cấp 3 ạ. Học xong con ở lại đc em mừng quá, chẳng mong con thành ông nọ bà kia, chỉ mong con tự sống đc bằng năng lực của mình.
Cháu em có 4 đứa đi du học từ cấp 3
Đang cậu ôm cô chiêu mà thành tự lập hết. F1 cụ thế này k phải quá lo lắng ( chứ lo lắng là chắc chắn rồi dù f1 có 20 tuổi đi chăng nữa)
E cũng cố cày để sau cho f1 học xong cấp 2 nếu con thích thì cho đi. Chứ cũng k ép buộc gì

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Con em đi khi bắt đầu học lớp 7, sống ở 1 tp nhỏ, cuộc sống rất yên bình, giờ nó đang học ĐH. Theo em thấy nó ttrưởng thành hơn khi sống với bố mẹ, hoà nhập tốt, nhìn chung em hài lòng. Chỉ bị mỗi 1 cái tội ko thích về VN vì buồn, ko có bạn.
Cụ vui lòng ib chia sẻ sâu thêm giúp em đc không ạ! Nếu ổn học hết lớp 8 ở Việt Nam! Em sẽ cho con đi ạ

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Mợ cứ tự tin mà cho con đi, quan trọng nhất là việc chọn trường tốt cho con. Con còn nhỏ thì tốt nhất là cho học trường Boarding, ở môi trường đó con ko bị lạc lõng kỳ thị nên sẽ hoà nhập rất tốt. Nhớ chọn các trường boarding có ranking cao thì yên tâm hoàn toàn.
Mình cho con mình đi từ năm lớp 10 và chưa bao giờ ân hận về quyết định cho con đi sớm. Đang cố cày quốc để cho nốt đứa thứ 2 đi đây!
Cảm ơn mợ ạ! Mợ có thể chia sẻ vào hộp thư riêng giúp em kinh nghiệm cho con đi, chọn trường, tài chính, ăn ở cụ thể đc giúp em ạ. Cảm ơn mợ

huytoan87

Xe hơi
Đi du học sớm thì khả năng cao là sẽ muốn ở lại và không muốn về. Thực tế thì cũng không nên về vì em tiếp xúc với nhiều du học sinh về thì nói thật là thấy mấy bạn ấy “Sếp thì chưa làm được mà làm nhân viên thì cũng chả được”.
Bác muốn con bác ở bên đó luôn thì cho đi sớm để quen cuộc sống bên đó cũng được.

Troy Nguyen

Xe máy
Có 2 vấn đề xảy ra :
1 - Nếu cu có gd bên mỹ hay người thân thì giải pháp này sẽ thuận lợi hơn nhiều khi : cháu vẫn có 1 môi trường GD, giảm được chi phí ăn ở và quan trọng là bớt nỗi lo lắng về con .
2 - Nếu cháu song nội trú ( dù điều kiện rất tốt ) thì với lứa tuổi này sẽ bị biến đổi tâm lý rất lớn sau này và dẫn tới kết quả học tập sẽ ko như ý muốn.

Với mức học phí từ 15-20k/năm thì đó là bước đệm tốt cho vào ĐH sau này và nếu cháu thích học thì việc kiếm được học bổng toàn phần hay bán phần tại các truòng DH o mỹ ko phải là khó và cơ hội được o lại hay làm cho các Cty hoàn toàn đơn giản.
Hiện nay Mỹ đang chú trọng và khuyến khích các nhân tài và sắp tới sẽ có nhiều chính sách ưu đãi cho SV .

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Có 2 vấn đề xảy ra :
1 - Nếu cu có gd bên mỹ hay người thân thì giải pháp này sẽ thuận lợi hơn nhiều khi : cháu vẫn có 1 môi trường GD, giảm được chi phí ăn ở và quan trọng là bớt nỗi lo lắng về con .
2 - Nếu cháu song nội trú ( dù điều kiện rất tốt ) thì với lứa tuổi này sẽ bị biến đổi tâm lý rất lớn sau này và dẫn tới kết quả học tập sẽ ko như ý muốn.

Với mức học phí từ 15-20k/năm thì đó là bước đệm tốt cho vào ĐH sau này và nếu cháu thích học thì việc kiếm được học bổng toàn phần hay bán phần tại các truòng DH o mỹ ko phải là khó và cơ hội được o lại hay làm cho các Cty hoàn toàn đơn giản.
Hiện nay Mỹ đang chú trọng và khuyến khích các nhân tài và sắp tới sẽ có nhiều chính sách ưu đãi cho SV .
Cảm ơn chia sẻ của cụ ạ

Kitcat

Xe container
Cụ vui lòng ib chia sẻ sâu thêm giúp em đc không ạ! Nếu ổn học hết lớp 8 ở Việt Nam! Em sẽ cho con đi ạ
Cụ ấy theo em hiểu là cả gia đình di cư mợ ạ. Tầm nó đang giai đoạn thay đổi tâm sinh lý mà lại phải xa gd, hai cú shock dồn 1. Em biết 1 đứa du học sau hết cấp 3, gia đình hơi đại gia đấy. Nội tâm, ngoan k chơi bời gì, khẳng định luôn vì e biết rõ nó. Stress, tự tử chết rồi. E k muốn kể thêm đâu.

despacitorico

Xe tải
Sang Mỹ học lớp 9 tốt đấy mợ ơi. Em có đứa cháu, học quốc tế xong đến lớp 10 nó mới sang Mỹ. Sang đến nơi hoà nhập nhanh lắm, xong quay sang tiếc sao không cho con đi sớm hơn 1 năm thì vào được đúng nhịp hơn với các bạn.
Mỹ môi trường năng động, em ủng hộ mợ. Mợ nhắm trường nào rồi? Từ lớp 9 thì boarding school đúng không ạ?

Bé trai nhà em khá tự lập, Có trách nhiệm với ông bà, bố mẹ và gia đình. Đơn cử như việc ông bà vào viện, từ năm lớp 6 học xong chiều đc nghỉ con đã vào viện trông ông để bà về tranh thủ nghỉ ngơi sợ bà mệt, đêm bà đi công tác con có thể về nhà bà ngoại ngủ trông ông, sáng dậy thay bỉm đưa ông đi dạo... như chiều nay bố đi tennis mẹ ở nhà dọn dẹp hai anh em tự chở nhau đi học đàn. Em muốn kể cụ thể như thế để các cụ đánh giá mức tự lập của con hộ em. Năm nay con lên lớp 8, em định hết lớp 8 cho con đi du học. Các cụ thấy như thế có quá sớm không ạ? Cụ nào đã cho con đi cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Em muốn cho con đi để học cái hay cái văn minh của họ. Thật sự trong thâm tâm em thấy con trai em trách nhiệm, tử tế và chân thành. Vì vậy em nghĩ con nên đi du học và có cái nghề nhất định để nuôi sống bản thân bằng năng lực thực sự của mình, chứ cháu k thích hợp với việc bon chen, luồn cúi, chụp giật. Hai mẹ con cũng nói chuyện với nhau, con nói con thích đi Mỹ, con có thể tự lập được. Tài chính nhà em thì không giàu có nhưng dồn cho con thì cũng ổn ạ.

bencuoi

[Tịch thu bằng lái]
Sang Mỹ học lớp 9 tốt đấy mợ ơi. Em có đứa cháu, học quốc tế xong đến lớp 10 nó mới sang Mỹ. Sang đến nơi hoà nhập nhanh lắm, xong quay sang tiếc sao không cho con đi sớm hơn 1 năm thì vào được đúng nhịp hơn với các bạn.
Mỹ môi trường năng động, em ủng hộ mợ. Mợ nhắm trường nào rồi? Từ lớp 9 thì boarding school đúng không ạ?
Em cảm ơn cụ ạ! Em cũng đang trong giai đoạn tìm hiểu để nếu có thể được thì sẽ cho con đi ạ

racing729

Xe tải
Về chuyện du học rồi định cư ở lại. Tuần rồi The House vừa thông qua bill 1044 về thẻ xanh (GC) Ngắn gọn là sẽ bỏ quota cho tất cả các nước. Cụ thể là trước kia mỗi một năm mỗi nước không được cấp quá 7% tổng số GC và như thế Ấn đụ với Chí nố phải đợi > 10 năm (càng ngày càng lâu) mới có GC. VN thì nói chung là không bị do số SV du học và kiếm được việc ở lại ít hơn 7% (tỉ lệ này đang tăng). Nếu cái 1044 pass thêm 2 vòng Thượng viện và Tổng thống thì mệt cho tất cả các nước trong đó có VN vì nó sẽ giải quyết cho các hồ sơ backlog trước. Có nghĩa là các hồ sơ GC nộp sau 1044 sẽ đợi 10 năm thậm chí lâu hơn. Do vậy cũng nên tính trước là phải học tới PhD rồi xin EB1/EB2-NWI (cái này cũng cạnh tranh) chứ học ĐH hay Master thì rất ít cơ hội ở lại. Tuy nhiên cũng có cái lợi cho VN là có thêm nguồn nhân lực để thêm tính cạnh tranh.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Về chuyện du học rồi định cư ở lại. Tuần rồi The House vừa thông qua bill 1044 về thẻ xanh (GC) Ngắn gọn là sẽ bỏ quota cho tất cả các nước. Cụ thể là trước kia mỗi một năm mỗi nước không được cấp quá 7% tổng số GC và như thế Ấn đụ với Chí nố phải đợi > 10 năm (càng ngày càng lâu) mới có GC. VN thì nói chung là không bị do số SV du học và kiếm được việc ở lại ít hơn 7% (tỉ lệ này đang tăng). Nếu cái 1044 pass thêm 2 vòng Thượng viện và Tổng thống thì mệt cho tất cả các nước trong đó có VN vì nó sẽ giải quyết cho các hồ sơ backlog trước. Có nghĩa là các hồ sơ GC nộp sau 1044 sẽ đợi 10 năm thậm chí lâu hơn. Do vậy cũng nên tính trước là phải học tới PhD rồi xin EB1/EB2-NWI (cái này cũng cạnh tranh) chứ học ĐH hay Master thì rất ít cơ hội ở lại. Tuy nhiên cũng có cái lợi cho VN là có thêm nguồn nhân lực để thêm tính cạnh tranh.
Tỉ lệ SV Việt nam ở lại dưới 7% thôi hả cụ? Sao ít quá vậy? Trước em cũng nghĩ tỉ lệ này cỡ 50%, vì thấy các cháu đi không thấy mấy đứa nó về, hay là chúng nó ở lại học tiếp.

racing729

Xe tải
Tỉ lệ SV Việt nam ở lại dưới 7% thôi hả cụ? Sao ít quá vậy? Trước em cũng nghĩ tỉ lệ này cỡ 50%, vì thấy các cháu đi không thấy mấy đứa nó về, hay là chúng nó ở lại học tiếp.
7% tổng số GC cấp trong 1 năm (khoảng 3000 tối đa cho VN). Tức là VN ở lại dưới 3k cháu có khả năng xin GC. Tổng số DHS VN ở Mỹ khoảng 24k (2018) nên tỉ lệ ở lại < 1/8.

Đấy là em provision thế thôi, chứ cái Bill đó khó pass nếu Trung tá ăn nhiệm kì 2 lắm vì Trung tá thích cái merit-based mà loại này thì đội backlog bất lợi về tuổi. Các cháu VN cứ học giỏi trường tốt thì win chặt. Nếu dâm chủ mà thắng nhiệm kì tới thì mệt, bọn này nó support bill này để ăn thêm phiếu mà.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em khuyên mợ nên cho con tham gia một khóa học hè ở nước ngoài, nơi con cụ định đi du học, sau đó để con trải nghiệm xem khả năng ngoại ngữ đến đâu hai là con có thích nghi được với môi trường mới không, rồi mợ hãy quyết định.

Tuổi du học tốt nhất cho con là từ năm lớp 10, bởi vì ở năm học này các con sẽ bắt đầu từ đầu chương trình cấp 3, học đủ tín chỉ thì không bị kéo dài thời gian học tập.

Nếu mợ có khả năng đầu tư định cư, thì nên thử theo hướng ấy, con cái sau này đi học không mất tiền đến hết cấp 3 và vào đại học học phí giảm rất nhiều so với sinh viên du học quốc tế.

Canada hiện giờ dễ hơn Mỹ, mà từ Canada vào Mỹ lại vô cùng dễ dàng. Đó là con đường tốt nhất cho những ai muốn đến Mỹ, phải đi Canada.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
7% tổng số GC cấp trong 1 năm (khoảng 3000 tối đa cho VN). Tức là VN ở lại dưới 3k cháu có khả năng xin GC. Tổng số DHS VN ở Mỹ khoảng 24k (2018) nên tỉ lệ ở lại < 1/8.

Đấy là em provision thế thôi, chứ cái Bill đó khó pass nếu Trung tá ăn nhiệm kì 2 lắm vì Trung tá thích cái merit-based mà loại này thì đội backlog bất lợi về tuổi. Các cháu VN cứ học giỏi trường tốt thì win chặt. Nếu dâm chủ mà thắng nhiệm kì tới thì mệt, bọn này nó support bill này để ăn thêm phiếu mà.
Nếu tạm tính các cháu du học trung bình mất 3 năm để tốt nghiệp (nhanh nhất), có nghĩa là một năm ra trường khoảng 8000. Thế mà có khoảng tối đa 3000 suất có thể được ở lại thì cũng là nhiều (37.5%), nói chung vẫn còn cơ hội trụ lại.

BonnieBlue

Xe buýt
Nếu cụ có định cho cháu đi Đức thì nên tập trung cho con đi học tiếng Đức thật tốt ở VN, rồi sang Đức một đợt khoảng 3 tháng để nâng cao thì mới OK
được. Đức là học thật cụ ạ. Cụ có thể tham khảo thêm ở topic của tôi https://www.phuot.vn/threads/chuyen-di-tim-truong-hoc-cho-con-o-duc.66274/
Cụ cho em hỏi học thêm tiếng Đức ở đâu thì tốt với ạ? Em cảm ơn cụ.

racing729

Xe tải
Nếu tạm tính các cháu du học trung bình mất 3 năm để tốt nghiệp (nhanh nhất), có nghĩa là một năm ra trường khoảng 8000. Thế mà có khoảng tối đa 3000 suất có thể được ở lại thì cũng là nhiều (37.5%), nói chung vẫn còn cơ hội trụ lại.
3000 đúng là nhiều nhưng dân VN chắc chỉ tầm 1500 đổ lại vì chỉ có 1/4 trong 24k (6000) học STEM và GC phần lớn là đội này. Nếu cứ giữ chính sách 7% như hiện nay thì VN có nhiều cơ hội nhưng nếu bill 1044 mà được phê chuẩn thì không còn cái 3000 đâu. Ra sàn vật tự do với Ấn đụ, Chí nồ mà cái này dân VN kém hẳn. Dân Ấn nó toàn buôn kỹ sư qua Mẽo và chất lượng của nó không thua gì mấy trường làng nhàng của Mẽo. Cho nên các cụ cho con du học tính đường ở lại thì nên chọn ngành, chọn trường cẩn thận. Mấy ngành XH, kinh tế học ở VN cũng được, tiền du học cho luyện tiếng Anh. Kinh tế VN nó khác lắm.