[Funland] Kinh nghiệm cho người mới chơi Golf

An_Vi

Xe điện
Các cụ đã chơi môn ma túy xanh này đã tư vấn cho cụ chủ ở trên rồi.
Có mấy thứ cần đầu tư càng xịn càng tốt, tùy theo khả năng:
1. Trang phục: Giày, quần áo, găng, mũ - môn này nó chú trọng đến hình thức.
2. Thầy thợ: Thuê thầy tốt mà tập, xịn thì đôi củ/buổi, thường thường thì 1 củ/buổi.
Còn gậy thì cụ chỉ cần cây gậy sắt 7, tập khoảng 5 buổi thì cần thêm gậy, chỉ cần gậy cũ. Hỏi anh em bạn bè đã chơi thường sẽ có gậy thừa, mua lại hoặc mượn tập tạm.
3. Khi cụ xuống cap 25 hoặc thấp hơn thì mới nên tính mua bộ gậy tốt, phù hợp với vóc dáng và sức của cụ.

Nhân tiện đây có cụ nào dư cây gậy sắt 4, 5 tay trái thì để lại cho em nhé! :D

Hunnu Man

Xe tải
Kaka, em chạ độ đẽo gì mà tập thầy bà mấy khóa. Hôm nay đi giám định thầy mới, cắt ra đống lỗi swing, thảo nào chạ xuống đc single..huhu
nếu thầy mới không moi ra lỗi, toàn chuẩn hết thì thầy sẽ dạy gì bây giờ, làm sao lấy được $ của cụ!!!
nên cụ cứ yên tâm theo thói quen cũ của cụ thôi.

tomza

Xe tải
cái này k nên, cụ phải tập có thày thợ đàng hoàng, golf là 1 môn khó, rất khó. Cụ ra Mĩ đình Pear gặp Vũ Linh, Phùng Lộc, Phạm Đức mà học, học phí tầm 1tr5/h, 20 buổi là ổn.
Chỉ khó nếu muốn đi độ đẽo thôi, chứ chỉ oánh cho đỡ đau lưng thì không khó, em khoái thày hàn xẻng hơn, nhưng tập qua youtube cũng không tệ đâu cụ

Evo

Xe tải
Kinh nghiệm đây bác: "Đừng chơi!!!"

ngocsd

Xe tăng
Các cụ đã chơi môn ma túy xanh này đã tư vấn cho cụ chủ ở trên rồi.
Có mấy thứ cần đầu tư càng xịn càng tốt, tùy theo khả năng:
1. Trang phục: Giày, quần áo, găng, mũ - môn này nó chú trọng đến hình thức.
2. Thầy thợ: Thuê thầy tốt mà tập, xịn thì đôi củ/buổi, thường thường thì 1 củ/buổi.
Còn gậy thì cụ chỉ cần cây gậy sắt 7, tập khoảng 5 buổi thì cần thêm gậy, chỉ cần gậy cũ. Hỏi anh em bạn bè đã chơi thường sẽ có gậy thừa, mua lại hoặc mượn tập tạm.
3. Khi cụ xuống cap 25 hoặc thấp hơn thì mới nên tính mua bộ gậy tốt, phù hợp với vóc dáng và sức của cụ.

Nhân tiện đây có cụ nào dư cây gậy sắt 4, 5 tay trái thì để lại cho em nhé! :D
Chuẩn đấy cụ nhỉ! Cảm ơn nhiều nhé
Chắc e đi theo phương án
Đầu tư 01 bộ gậy 7 cũ thuê thầy 5 buổi, xong mua lại bộ gậy cũ
Chắc ko tốn mấy đâu nhỉ

Sửu To

Xe buýt
môn chơi được nhiều nhưng mất nhiều nếu mất kiểm soát và có tý năng khiếu :))

4weelbike

Xe tăng
Chào các cụ
Hiện e có nhu cầu tập chơi golf mà chưa có tí kinh nghiệm nào?
Các cụ nào am hiểu tư vấn dùm e được không
1. Đầu tư bộ golf nào hiệu quả?
2. Nên học và tập chơi ntn?
Đừng chơi cụ ơi, em nằm giường tuần nay vì bị vẹo lưng đây. Thấy bao phải nghỉ ra sân tháng chịu thế íu lào dc.

An_Vi

Xe điện
Có nhiều mặt hạn chế ah cụ? cụ thể ntn?
E chỉ hình dung là tốn kém (khoảng 30 củ/tháng)...
Được thì chưa biết
Chi phí tập của e thử kê ra cho cụ xem có tốn không nhé:
1. Gậy mượn 1 bộ full set của bạn (e chơi tay trái), e vừa đổi bộ sắt cũng 2nd, đổi driver, thêm cây 60 - Tổng chi phí dưới 30tr.
2. Thuê thầy: 500USD/10 buổi tập thầy, xen kẽ tự tập 20 buổi, bình quân 300k/buổi. Tổng khoản này khoảng 20tr
3. Quần áo: 1 đôi giày tập 1 củ, 1 đôi giày ra sân 4 củ. Quần áo bình quân 1 củ/cái. Tổng chỗ này khoảng 10 củ.
---------------------
Khi đã chơi được rồi thì duy trì tuần 1 trận ra sân, 1-2 buổi tập: chi phí tập thì khoảng 300k/buổi, sân thì trong tuần từ 1tr - 2tr, cuối tuần thường gấp 1,5 đến 2 lần. Vị chi mỗi tuần từ 2tr - 3tr. Em toàn chọn weekday nên ngon bổ rẻ. :D

ngocsd

Xe tăng
1. Gậy mượn 1 bộ full set của bạn (e chơi tay trái), e vừa đổi bộ sắt cũng 2nd, đổi driver, thêm cây 60 - Tổng chi phí dưới 30tr.
2. Thuê thầy: 500USD/10 buổi tập thầy, xen kẽ tự tập 20 buổi, bình quân 300k/buổi. Tổng khoản này khoảng 20tr
3. Quần áo: 1 đôi giày tập 1 củ, 1 đôi giày ra sân 4 củ. Quần áo bình quân 1 củ/cái. Tổng chỗ này khoảng 10 củ.
---------------------
Khi đã chơi được rồi thì duy trì tuần 1 trận ra sân, 1-2 buổi tập: chi phí tập thì khoảng 300k/buổi, sân thì trong tuần từ 1tr - 2tr, cuối tuần thường gấp 1,5 đến 2 lần. Vị chi mỗi tuần từ 2tr - 3tr. Em toàn chọn weekday nên ngon bổ rẻ. :D
Oách, cụ mượn gậy được ah! ước tính hết khoảng 100 củ đầu tư cho bản thân, chưa biết được cái gì hay không nhỉ? chắc được mỗi cái oai

An_Vi

Xe điện
Oách, cụ mượn gậy được ah! ước tính hết khoảng 100 củ đầu tư cho bản thân, chưa biết được cái gì hay không nhỉ? chắc được mỗi cái oai
Thì như e nói ở trên ấy, mấy ông chơi tạm tạm khi oánh bể là hay đổ lỗi cho gậy, nên muốn xuống cap là đi đổi gậy. Cụ cứ hỏi mấy ông ý kiểu gì chả có, mượn tập vài tháng thì không khó đâu. :))
Chả oai gì đâu cụ, nắng nôi rét mướt cứ lôi nhau ra sân mệt bỏ mịa ra! hehe

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Làm tý thơ tặng các cụ nào:

"Người giàu tenit, chơi golf.
Tôi nghèo tôi cứ ... bóng bàn ... tôi chơi"

sthd

Xe lăn
tập rồi chơi ít cũng vứt

chơi mỗi trận tốn ít nhất 4tr và thời gian là cả ngày. cuối tuần đắt hơn. xác định chơi lâu dài được thì hãy chơi.

4weelbike

Xe tăng
100 thì quá nhiều cụ ơi.

Trước em chi phí hết:
10 củ học
Giày 3
Quần áo 3-5
Gậy 20, lúc học mượn thầy rồi đi mua tìm gậy phù hợp. Em mua của bên bán đồ cũ vì xác định đổi đi đổi lại cho phù hợp.
Tiền tập 100-300 bóng 100-400k tùy sân thù giờ
Ra sân 1-3 củ tùy sân tùy giờ
Típ cadie 300-500 tùy ngày
Ăn nhậu tùy bạn chơi

Em có dư vài gậy cũ, cụ học đi lúc nào mua mà thích em tặng

Không sợ vợ

Xe tăng
---------------------
Cụ giống em, oánh 10 năm thấy cũng chả tốn mấy, tuần trung bình 1 trận tháng 10 củ.

X5 nhatrang

Xe tăng
Người OF
Xa xỉ quá....em đi da.:(

DuongDuong.vn

Đi bộ
Em thì chưa có đủ điều kiện để theo lâu dài môn thể thao quý tộc này nhưng với kinh nghiệm ròng rã theo cận sếp tại các sân golf em cũng xin mạn phép chia sẻ với cụ chủ thớt như sau:
1. Đây là môn thể thao có độ khó cao và đòi hỏi quá trình luyện tập lâu dài. Chỉ riêng luật chơi và "thuật ngữ" thôi cũng đã rất dài và rắc rối rồi. Em không biết các cụ nghĩ sao nhưng theo em, mình chơi bất kỳ môn thể thao gì chí ít cũng nên bỏ công tìm hiểu về luật chơi của nó.
2. Không phải tự nhiên Golf lại được gọi là môn thể thao quý tộc hay nhiều cụ thường vui đùa dân giã là "ma túy xanh". Cái tên nói lên tất cả, nó đòi hỏi cụ cần một khoản chuẩn bị kha khá. Em đọc comment thấy 1 số cụ có bày cách để tiết kiệm chi phí nên em xin phép không nhắc lại vì em cũng chỉ có mấy cách như vậy để bày cho cụ.
3. Nên hay không thuê thầy dạy chuyên nghiệp ngay từ đầu? Cái này theo em nó tùy thuộc mục đích chơi golf của cụ. Nếu cụ đã tìm hiểu kĩ càng và có đam mê với bộ môn này, em nghĩ cụ nên đầu tư theo thầy dạy chuyên nghiệp để có những định hướng đúng đắn ngay từ đầu. Còn nếu cụ "ra sân" vì mối quan hệ làm ăn, net working các thứ (thứ lỗi nếu em nói thẳng quá) thì cụ có thể tham khảo qua bạn bè chơi golf của mình hoặc cái gì không biết mình tra google, youtube...
4. Về gậy, như sếp em thuộc dòng nhiều xèng nên đầu tư bộ gậy hoành tráng ngay từ đầu...Tuy nhiên, sau này khi chơi có nghề hơn và được tư vấn thì sếp em cũng đổi dăm lần gậy trong vòng 4 năm chơi golf. Vì thế, cụ cũng đừng lấn cấn quá về vụ gậy gộc này, mình cứ sắm tạm một bộ dân giã và đầu tư học tập kĩ thuật trước. Với cả cụ cũng có thể tham khảo thêm các hội nhóm trên Facebook như Hội thanh lý golf, Thanh lý gậy cũ...hoặc lập thớt ngay trong diễn đàn của mình, em thấy thị trường trao đổi của các cụ mợ nhà mình cũng sôi động lắm ạ.
5. Em biết đã đam mê golf nhiều cụ không quan tâm đến chuyện tiền nong, nên nếu cụ cũng thuộc nhóm này thì có thể bỏ qua phần này của em. Em chuyên chân chạy vặt đặt sân cho sếp nên có chút ít hiểu biết về các app đặt sân nhiều ưu đãi và quan trọng là tiện lợi, cụ có thể tham khảo các bên như Bay+ Booking, Alegolf, Fastee, Intergolf...Nếu cụ cuốc đất lên nghề rồi thì tháng 12 này có thể thử tham gia thử thách HIO của bên Bay+ Booking, em tìm hiểu cho sếp thấy giải là xe Camry. Cụ cứ mạnh dạn đi cho biết bạn biết bè vì lệ phí không gồm phí đặt sân có 200k. Biết đâu lính mới lại được thần Hole In One độ.
Em cũng viết vài dòng cho cụ vậy, cụ tham khảo được ý nào cũng là cái vui của em, còn ý nào dở cụ bỏ quá cho. Chúc cụ vui vẻ và chơi golf lên tay!