[Funland] Kinh nghiệm chơi cá cảnh

dragon2011

Xe tải
Em dự định mua cái bể 80x44x65cm tập tọe chơi cá cảnh.
Cụ/mợ nào có chút kinh nghiệm chơi cá cảnh rồi (chẳng hạn với kích cỡ bể trên thì nuôi loại cá nào phù hợp, cách trồng cây thủy sinh trong bể, cách chăm sóc từng loại cá, vv...) chia sẻ để em học hỏi với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều.

dalink

Xe điện
Cụ thích cây hay cá? Cụ thích cá gì?

maivanrau

Xe tăng
Theo Em khi thay nước phải dung ống hút ra và cho nước mới cũng bằng ống nhựa ti o chảy từ từ không nước đục lên là chết cá, cho ăn ít

hduong13579

Xe tải
Cụ/mợ nào có chút kinh nghiệm chơi cá cảnh rồi (chẳng hạn với kích cỡ bể trên thì nuôi loại cá nào phù hợp, cách trồng cây thủy sinh trong bể, cách chăm sóc từng loại cá, vv...) chia sẻ để em học hỏi với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều.
trước tiên cụ phải xác định chơi cá gì . Chơi phong cách gì thì mới chọn kích thước bể. Hệ thống lọc. Chứ bác hỏi chung chung quá. Theo em hiểu thì bác chỉ định chơi cá nhỏ hoặc thuỷ sinh. Chơi thuỷ sinh thì phải có co2 hệ thống đèn chiếu sáng tốt. Lọc thì mua loại lọc thùng sao cho trong 1h bơm phải gấp từ 6-10 lần lượng nước trong bể thì cá mới sống dc.

dragon2011

Xe tải
trước tiên cụ phải xác định chơi cá gì . Chơi phong cách gì thì mới chọn kích thước bể. Hệ thống lọc. Chứ bác hỏi chung chung quá. Theo em hiểu thì bác chỉ định chơi cá nhỏ hoặc thuỷ sinh. Chơi thuỷ sinh thì phải có co2 hệ thống đèn chiếu sáng tốt. Lọc thì mua loại lọc thùng sao cho trong 1h bơm phải gấp từ 6-10 lần lượng nước trong bể thì cá mới sống dc.
Em chơi vui thôi, định nuôi mấy loại cá nhỏ như cá sặc gấm, xiêm rồng, hoặc loại nhỏ khác. Bể thì em đang ngâm cứu loại bể đúc camry R3 (TQ) kích thước 80x44x65cm, nghe nói có đủ các hệ thống đèn và lọc nước rồi.

hduong13579

Xe tải
Em chơi vui thôi, định nuôi mấy loại cá nhỏ như cá sặc gấm, xiêm rồng, hoặc loại nhỏ khác. Bể thì em đang ngâm cứu loại bể đúc camry R3 (TQ) kích thước 80x44x65cm, nghe nói có đủ các hệ thống đèn và lọc nước rồi.
nếu bác nuôi cho vui thế thì cứ mua và chơi thôi vì bể camry có lọc tràn trên rồi. Có điều bố trí bể ở chỗ dễ thay nước. Vì lọc theo bể kém lắm. Nên tuần phải thay nước 1 lần tầm 50% bể

huyvand

Xe buýt
Chơi mấy em ngựa vằn ấy cụ, khỏe, sống dai, kết hợp mấy cây thủy sinh nữa là đẹp. Em nuôi mấy năm vào cái bể bé bé rồi mà vẫn tung tăng. Chú ý ánh sáng nếu trồng cây không thì nhiều rêu lắm

tourist123

Xe buýt
kiếm mấy cặp cá đĩa đủ màu chơi cá kiểng thôi. đừng chơi thủy sinh

tranmanhha

Xe điện
Em xin cảm ơn nhiều.
Cụ vào diễn đàn aquabird ý. Tìm đến 1 CH nào đó, họ sẽ set up ban đầu cho cụ 1 cái. Cụ sẽ hài lòng luôn. Và việc của cụ là cố gắng duy trì và sáng tạo.

binhsu7273

Xe cút kít
Kinh nghiệm chơi cá là phải tìm loại nào khi ............Chết có thể rán hoặc hấp ngon. :)

LoDeTaLa

Xe đạp
Cụ cứ ngâm cứu kỹ hơn chút rồi làm 1 lần cho chuẩn. Nuôi cá không thì khá đơn giản chỉ cần lọc, đèn ánh sáng mình thích và sủi oxy chứ còn thuỷ sinh là 1 câu chuyện rất khác đòi hỏi khắt khe hơn.
Kiếm chỗ nào dán bể không keo đẹp dán cái bể kính cường lực 8ly chứ đừng chơi bể đúc, có thể ngâm cứu mấy bể theo phong cách biotop nuôi cá cho cũng hay.
Dán bể làm lọc tràn trong bể luôn cho đơn giản, rẻ, hiệu quả.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
youtube nhiều lắm cụ, em cũng mới setup xong 1 bể cá rẻ tiền, bây h sắp làm 1 bể cá săn mồi

norvo

Xe tải
Cụ mua thêm máy lọc loại vừa kthuoc bể. Em mua 120k máy lọc đấy dùng dc 3 năm thì hỏng. Nuôi cá thì mua thêm cây dong đuôi chó và 1 số cây khác. Em ko nhớ tên. 2kg đá và 1kg phân cục nuôi cây thủy sinh .cho 2 loại đá và phân vào bể. Cho nước vào. Ban đầu sẽ đục do bụi đá và váng phân đen tạo ra. Hút đổ nước đi khi nào thấy trong là bắt đầu bật máy lọc và cho cá vào.
Cứ 2-3 tuần thay nước 1 lần. Hoặc để ý thấy bể nhiều cặn bẩn thì gỡ tấm lọc ở máy lọc đi vệ sinh.
. Khi thay giữ lại 1/5 lượng nước bể. Thay nước dùng ống tizo hút sạch phân và thức ăn thừa trong nước.
Nước dùng để thay . Nếu dùng nước máy thì sả ra bình chứa để 1 lúc cho clo trong nước bay hơi bớt. Đừng sả trực tiếp cá dễ sốc.
Ko dùng các loại nước tẩy rửa vs bể. 1 năm em dọn sạch bể 1 lần bằng tranh và rửa lại nước savhj nhièu lần.
Cho ăn: hàng ngày em vẫn cho ăn. Hôm thì thức ăn của cá mua sẵn bán ở hàng cá cảnh. Hôm thì ăn cơm, chứng luộc... tinh bột. Nhưng cho ăn ít thôi. Tuyệt đối ko cho ăn thức ăn có dầu, bơ vd bánh. Cá ăn loại này dễ die.
Vài dòng chia sẻ với cụ. Chộm vía em nuôi cá dv 4 năm đến giờ có con thọ dc từ ngày bắt đầu nuôi đến giờ vẫn tung tăng.
Mật độ nuôi lưu ý. Nếu nuôi các loại khác nhau thì sl Vừa pải ko là nó tự thịt lẫn nhau.

Đức Phạm 8x

Xe điện
Cụ thích nướng, chiên, nấu chua hay trộn gỏi thì em mới tư vấn được cho cụ loại cây rau phù hợp để trồng ?

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Em xin cảm ơn nhiều.
Cụ mua thêm máy lọc loại vừa kthuoc bể. Em mua 120k máy lọc đấy dùng dc 3 năm thì hỏng. Nuôi cá thì mua thêm cây dong đuôi chó và 1 số cây khác. Em ko nhớ tên. 2kg đá và 1kg phân cục nuôi cây thủy sinh .cho 2 loại đá và phân vào bể. Cho nước vào. Ban đầu sẽ đục do bụi đá và váng phân đen tạo ra. Hút đổ nước đi khi nào thấy trong là bắt đầu bật máy lọc và cho cá vào.
Cứ 2-3 tuần thay nước 1 lần. Hoặc để ý thấy bể nhiều cặn bẩn thì gỡ tấm lọc ở máy lọc đi vệ sinh.
. Khi thay giữ lại 1/5 lượng nước bể. Thay nước dùng ống tizo hút sạch phân và thức ăn thừa trong nước.
Nước dùng để thay . Nếu dùng nước máy thì sả ra bình chứa để 1 lúc cho clo trong nước bay hơi bớt. Đừng sả trực tiếp cá dễ sốc.
Ko dùng các loại nước tẩy rửa vs bể. 1 năm em dọn sạch bể 1 lần bằng tranh và rửa lại nước savhj nhièu lần.
Cho ăn: hàng ngày em vẫn cho ăn. Hôm thì thức ăn của cá mua sẵn bán ở hàng cá cảnh. Hôm thì ăn cơm, chứng luộc... tinh bột. Nhưng cho ăn ít thôi. Tuyệt đối ko cho ăn thức ăn có dầu, bơ vd bánh. Cá ăn loại này dễ die.
Vài dòng chia sẻ với cụ. Chộm vía em nuôi cá dv 4 năm đến giờ có con thọ dc từ ngày bắt đầu nuôi đến giờ vẫn tung tăng.
Mật độ nuôi lưu ý. Nếu nuôi các loại khác nhau thì sl Vừa pải ko là nó tự thịt lẫn nhau.
Bể 80x45x65cm dung tích là 234L nhưng thường chỉ có 80% là nước, phần còn lại hao hụt do dộ dày của thành hồ, thể tích của các vật trong hồ, vả lại ít khi hồ được cho ngập nước. Nên tạm tính là 180L nước

Về kích thước hồ và số lượng cá: thể tích nước 1.6-2 L (không phải dung tích hồ) mỗi 1 cm độ dài thân cá --> 180L = 90 cm cá tức khoảng 45 con cá kích cỡ nhỏ dài 2cm, hoặc 10 con dài trung bình 9cm

Về hệ thống lọc: bao gồm các thành phần sau
i. Máy bơm
- Tốc độ bơm: tối thiểu phải bơm 5 lần thể tích nước trong hồ mỗi tiếng --> 180L x 5 = 900L/h ~ công suất ~ 15W . Đối với hồ có nhiều cá hoặc sinh vật ăn tạp xả bẩn nhiều như rùa, cá vàng, cá chép, v.v. thì phải bơm 8-10 lần thể tích nước mỗi tiếng --> 1440-1800L/h ~ công suất 25W
- Loại bơm: tích hợp với bộ lọc; bơm riêng gắn trên thành hồ (yêu cầu mực nước cao) hoặc đặt ở đáy hồ (yêu cầu mực nước thấp); có/không có ống bơm khí (trong một vài trường hợp có thể thiết kế sao cho nước sau khi được lọc sẽ xả xuống mặt nước tạo bọt trực tiếp, không cần bơm không khí riêng)

ii. Hệ thống lọc
- Vật lý: thường dùng tấm lọc bông mịn; đá vụn
- Hóa học: than hoạt tính
- sinh học: thỏi đá đục lỗ, cầu sinh học (vỏ nhựa bên trong có bông mịn) để cho vi sinh phân hủy chất hữu cơ sống trong đấy

iii. Hệ thống khử trùng
- đèn UV: thường yêu cầu công suất tỷ lệ thuận với tốc độ bơm. Vd 25W đủ cho 900 L/h. Tuổi thọ bóng đèn rất thấp với loại rẻ tiền.

Thứ tự lọc là lọc thô vật lý trước, sau đó đến hóa học và UV, sau đó mới sinh học. Nếu đặt lọc sinh học trước UV thì hệ thống UV sẽ tiêu diệt hết vi khuẩn có ích trong nước đầu ra dẫn đến chỉ còn vi sinh trong lớp lọc sinh học.

Khi mới có hồ, phải cho nước đã qua xử lý (nước máy phơi ngoài nắng 2 ngày hoặc dùng hóa chất xử lý), thực vật, và các đồ trang trí vào hồ trước, sau đó thêm dung dịch vi sinh, chạy hệ thống bơm vài ngày đến 1 tuần cho đến khi các chỉ số chất lượng nước đạt ngưỡng an toàn (nồng độ ammonia, nitrit, nitrate, pH, nhiệt độ, v.v) sau đó mới cho cá vào.

dalink

Xe điện
Cụ trên nói phức tạp quá. Đầu tiên cụ phải định hình cái cụ muốn. Thuỷ sinh hay nuôi 1 loại cụ thể. Cụ có thể lên mạng tìm các group chơi dòng đó rồi thuê họ set cho rồi tìm hiểu dần. Chứ bể đúc k chơi đc đâu, vì lọc lởm lắm.

tranhien1979

Xe tăng
Phiền phức nhỉ. Nhớ ngày bé, dễ đến 30 năm trước rồi. Em làm cái bể tầm 80× 45×60 gì đó. Thả vào đủ loại cá vàng, cá kiếm thần tiên,... linh tinh cả. Mỗi tuần thay nước 1 lần bằng nước giếng nhà thờ, chả cần lọc gì hết, chỉ cần sục khí làm mấy cái đồ chơi nhựa xoay xoay với thằng người nhái nổi lên lặn xuống. Đồ ăn thì thả giun đỏ. Trời lạnh bật sưởi bằng bóng đèn sát mặt nước.
Nuôi được mấy năm thì chán cộng với mấy con mèo nó thỉnh thoảng ngồi thành bể vợt cá chén.