[Funland] Kinh nghiệm chơi đồ gỗ - và các kiến thức tổng quan về gỗ

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ Huy cho em hỏi gỗ Lim Nam Phi thợ có làm giả được bằng gỗ khác ko ạ. Em vừa làm bộ cửa Lim NP mà nhìn màu cứ nhạt nhạt cụ ạ. Sợ làm giả

HuyArt

Xe lăn
Xin cụ chủ cho lời khuyên về gỗ đinh hương nếu bây giờ mà trồng thì có tương lai gì không ah.
Gỗ rừng sẽ càng ngày càng có giá vì cạn kiệt nguồn cung. Em không có chuyên môn về quảng canh trồng rừng nên không tư vấn kỹ được, nhưng cứ theo suy luận thì gỗ Đinh Hương mà trồng thì sẽ rất giá trị, tuy nhiên thời gian đầu tư thì quá lâu.
Gỗ Đinh thuộc nhóm tứ thiết, gỗ cứng và có mùi thơm nhẹ, vân vàng sáng lên màu gỗ rất đẹp.

HuyArt

Xe lăn
Xin cụ chủ cho lời khuyên về gỗ đinh hương nếu bây giờ mà trồng thì có tương lai gì không ah.
Gỗ rừng sẽ càng ngày càng có giá vì cạn kiệt nguồn cung. Em không có chuyên môn về quảng canh trồng rừng nên không tư vấn kỹ được, nhưng cứ theo suy luận thì gỗ Đinh Hương mà trồng thì sẽ rất giá trị, tuy nhiên thời gian đầu tư thì quá lâu.
Gỗ Đinh thuộc nhóm tứ thiết, gỗ cứng và có mùi thơm nhẹ, vân vàng sáng lên màu gỗ rất đẹp.

trentungcayso

Xe tăng
Cụ Huy cho em hỏi gỗ Lim Nam Phi thợ có làm giả được bằng gỗ khác ko ạ. Em vừa làm bộ cửa Lim NP mà nhìn màu cứ nhạt nhạt cụ ạ. Sợ làm giả
Các cụ mự lưu ý một số điểm sau khi dùng gỗ lim châu Phi:
- Gỗ lim châu Phi về Việt Nam đầu tiên chắc là từ Nam Phi, sau đó thì còn được nhập về từ các nước khác của châu Phi như Cameroon, Congo, Gabon, Ghana, Togo...Tuy mọi người vẫn quen miệng gọi chung là "lim Nam Phi", nhưng có thể là thuộc các giống lim khác nhau (Cùng họ Erythrophleum nhưng có giống ivorense, africanum, suaveolense ...). Những giống lim này có sự khác nhau về chất lượng và sắc mộc.
- Ngay cả cùng một giống gỗ lim, từ các vùng khác nhau cũng có chất lượng và sắc mộc khác nhau.
- Một số người Việt sang châu Phi hoặc do hạn chế về kiến thức, ngôn ngữ, hoặc do lý do thương mại, nhập cả những thứ không phải là lim nhưng về Việt Nam vẫn bảo là "lim Nam Phi".
Một đặc điểm quan trọng của gỗ lim các thợ mộc lão thành vẫn gọi là "sợ đinh", tức là gỗ lim thật thì đóng đinh không vào được. Còn nếu ăn đinh thì dù có gọi là lim sao Hoả hay lim gì đi nữa thì các cụ cứ coi như không phải là lim.

Loe_hờ lú

Xe điện
Các cụ mự lưu ý một số điểm sau khi dùng gỗ lim châu Phi:
- Gỗ lim châu Phi về Việt Nam đầu tiên chắc là từ Nam Phi, sau đó thì còn được nhập về từ các nước khác của châu Phi như Cameroon, Congo, Gabon, Ghana, Togo...Tuy mọi người vẫn quen miệng gọi chung là "lim Nam Phi", nhưng có thể là thuộc các giống lim khác nhau (Cùng họ Erythrophleum nhưng có giống ivorense, africanum, suaveolense ...). Những giống lim này có sự khác nhau về chất lượng và sắc mộc.
- Ngay cả cùng một giống gỗ lim, từ các vùng khác nhau cũng có chất lượng và sắc mộc khác nhau.
- Một số người Việt sang châu Phi hoặc do hạn chế về kiến thức, ngôn ngữ, hoặc do lý do thương mại, nhập cả những thứ không phải là lim nhưng về Việt Nam vẫn bảo là "lim Nam Phi".
Một đặc điểm quan trọng của gỗ lim các thợ mộc lão thành vẫn gọi là "sợ đinh", tức là gỗ lim thật thì đóng đinh không vào được. Còn nếu ăn đinh thì dù có gọi là lim sao Hoả hay lim gì đi nữa thì các cụ cứ coi như không phải là lim.
Thế thì của em gọi là Lim sao hỏa rồi, có vẻ mềm lắm cụ ạ. Em va cái khung sắt để dắt xe lên mà cũng lõm 1 tí :(

vietbamboo

Xe điện
Cảm ơn cụ.
Chả là em có 10ha bỏ không 4 năm rồi. Em mới có nguồn nhập giống ấn về. Nên nhớ ra cụ để tham khảo trước khi xuống giống. Em trồng như của để dành chứ ko đặt cơm áo gạo tiền vào đó nên sẽ bớt áp lực

mlinyvco

Xe hơi
Cụ HuyArt kiến thức uyên thâm quá, e kính Cụ 1 ly
Cẩm Lai và Trắc từ nhiều năm nay vẫn được coi là đối thủ không cân sức, nhưng vài năm chở lại đây Cẩm Lai bị lép vế xuống hàng thứ 2 sau Trắc ... độ cứng bóng thì ngang Trắc nhưng ưu điểm là vân hoa đẹp hơn, giữ mầu tự nhiên tới cả chục năm. Vài năm nay Trắc lên ngôi cũng do thị trường Trung quốc ưa chuộng, cũng không biết họ tìm thấy phần ưu việt gì nơi Trắc.
Cái này em biết lý do nên mạn phép lý giải:
Gỗ Trắc nói chung được người Tq xếp vào hàng gỗ đỏ: 红木 - hóng Mu. Có tên 酸枝木 có vị chua hắc phân ra thành 红酸枝 黑酸枝 có nghĩa là trắc đỏ và trắc đen
Còn Cẩm lai có tên: 白酸枝。白 riêng chữ này nói nên tất cả: nó có nghĩa là trắng - là công cốc - trắng tay ( theo quan niệm của ng TQ) vì vậy mà Cẩm lai k đc xét vào hàng Gỗ đỏ tại thị trường TQ!
Mong các Cụ góp ý kiến!

vuchanphong

Xe tải
hỏi khí không phải , cụ mất bao năm để có 1 khối lượng kiến thức này ạ? bái phục

khanhnguyen09

Xe container
Cụ cho em hỏi phát, em mua bộ bàn ghế PK cửa hàng cam đoan là gỗ Đinh Hương, nhưng về có người biết về gỗ thì bảo là Muồng, người bảo Gội, em thì thấy mặt gỗ hơi mềm. Vậy có phải em mua nhầm ko cụ?

mlinyvco

Xe hơi
Cụ cho em hỏi phát, em mua bộ bàn ghế PK cửa hàng cam đoan là gỗ Đinh Hương, nhưng về có người biết về gỗ thì bảo là Muồng, người bảo Gội, em thì thấy mặt gỗ hơi mềm. Vậy có phải em mua nhầm ko cụ?
E xin có chút ý kiến:
Cụ miêu tả vậy thì khó giải đáp đc cho Cụ: ít ra Cụ phải có ảnh chụp vân gỗ, Cụ chủ và các Cụ trên này mới trả lời được chứ!

khanhnguyen09

Xe container
E xin có chút ý kiến:
Cụ miêu tả vậy thì khó giải đáp đc cho Cụ: ít ra Cụ phải có ảnh chụp vân gỗ, Cụ chủ và các Cụ trên này mới trả lời được chứ!
Vâng các cụ cao thủ thẩm định hộ em xem là gỗ gì với ạ?
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

mlinyvco

Xe hơi
Chắc chắn ko phải gỗ Hương luôn, gỗ hương nó phải ntn ạ:
Còn gỗ của Cụ e không biết rõ nên ko dám nói lung tung. Do loại giõ cụ đóng bộ ghế e va chạm ít. Chứ cứ gỗ Hương, Trắc, Cẩm Lai, Mun, ... Thì e biết

Chỉnh sửa cuối:

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Đồ Gỗ em cũng mê lắm, nhưng đã chơi đồ gỗ không chỉ là nội thất Gỗ mà đẹp ở không gian với Gỗ bao gồm :( sàn - tường - phào cột - cửa )
Hic nếu như vậy thì xèng là cả một vấn đề ạ :(

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Vâng các cụ cao thủ thẩm định hộ em xem là gỗ gì với ạ?
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Gỗ gì cũng không nổi được đồ gỗ lên Cụ ơi ...
ít ra phải có xà -cột hay một bức tường ốp gỗ mới đẹp.

mlinyvco

Xe hơi
Đồ Gỗ em cũng mê lắm, nhưng đã chơi đồ gỗ không chỉ là nội thất Gỗ mà đẹp ở không gian với Gỗ bao gồm :( sàn - tường - phào cột - cửa )
Hic nếu như vậy thì xèng là cả một vấn đề ạ :(
E xin phép Cụ dtrung up lên đây:
Cũng ko quá khó như Cụ nghĩ đâu, với 1 ko gian hẹp như trong hình, e thấy đây là lựa chọn tinh tế ạ:

smilingman82

Xe buýt
E oánh dấu để tiện theo dõi, topic hay quá

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
phục cụ chủ sát đất , nhà em trồng rừng lấy gỗ mấy chục năm mà vẫn ko có kiến thức phân biệt các loại gôc như bác

thongnv

Xe điện
kinh nghiệm quá nhiều, khâm phục chủ thớt

FBI_

Xe buýt
Thớt rất hữu ích. Để quán sợ lâu ngày bay mất thì tiếc
Ko biết cụ chủ có mua gỗ ko? Kiểu gỗ nhập từ Châu phi về