[Funland] Kinh nghiệm chơi đồ gỗ - và các kiến thức tổng quan về gỗ

sachbinh

Xe đạp
Y phục xứng kỳ đức, gỗ quý thì thường phải vời thợ cao tay đục cho đỡ phí, bõ công. Nhưng cốt lõi thì món đồ phải đẹp có thần thái mới đáng sưu tầm, gỗ quý mà rơi vào tay anh thợ tay chuối mắn thì cũng thành vứt đi cụ hỉ?
Kể cả đồ ngang(tức là đồ gia dụng bàn ghế) giá thành cao do chủng loại gỗ quý, tiện dụng, thì chế tác cũng phải cầu kỳ mới đáng tiền ạ
Vâng! Cụ nói chuẩn,hồi em sắm bộ ghế gỗ hương , định mua một bộ vuông đầu sắc cạnh cho đỡ bụi bẩn, nhưng dau đó chỉ thấy có giá về phần giữ gỗ đâu có giá trị về mỹ nghệ.

Mycar222

Xe điện
cụ nói về gỗ Mít đi ạ
bây giờ cây gỗ Mít đường kính to, dài và thẳng thì hiếm và đắt
vodka cụ ạ

Duskdown

Xe hơi
Cháu mang các loại ghế ra để hóng.

daigianhaque

Xe buýt
Nhân chủ đề về gỗ cụ Huy và các cụ cho e hỏi khảm trai, xà cừ trên gỗ có bền không ạ? E thích đồ khảm nhưng phân vân về tuổi thọ của vật liệu khảm và keo.

newidea09

Xe tăng
Cụ Huy cho em hỏi là gỗ nu nghiến để lâu có bị nứt và co ngót nhiều ko ạ? Chả là em đang định mua 1 đôi lục bình về trưng phòng khách. Hôm trước em có qua chỗ Lục Bình An xem nhưng sản phẩm ở đó bị co ngót nhiều lắm (hàng cũng cũ chắc là để lâu rồi). Cảm ơn cụ.

HuyArt

Xe lăn
cụ nói về gỗ Mít đi ạ
bây giờ cây gỗ Mít đường kính to, dài và thẳng thì hiếm và đắt
vodka cụ ạ
Em bận nhà cửa nên chểnh mảng quá, các cụ thông cảm
Gỗ Mít có vài điểm thế này.
Gỗ Mít, đặc biệt là gỗ già trên 50 năm tuổi cho chất lượng gỗ cực tốt, đặc tính của gỗ Mít là không bị mối mọt, nhẹ, sáng màu, không có thớ xoắn, dễ chế tác, không nứt dăm, xé gỗ. Vậy nên các tượng thờ hay được chế tác từ gỗ Mít là vì thế.

HuyArt

Xe lăn
Nhân chủ đề về gỗ cụ Huy và các cụ cho e hỏi khảm trai, xà cừ trên gỗ có bền không ạ? E thích đồ khảm nhưng phân vân về tuổi thọ của vật liệu khảm và keo.
Khảm bằng ốc, đặc biệt là ốc xuất xứ Singapo thì mới giá trị, các loại xà cừ, khảm trai khác cũng bình thường ko đắt.
1 tiêu chuẩn của ốc khảm là cho màu Vàng Chanh - Đỏ Lửa khi nhìn chéo có nguồn sáng yếu hắt vào món đồ. Khi gia công chế tác mà ẩu thì dĩ nhiên các chi tiết khảm dễ bong tróc, và lúc đó làm lại rất khó và mất thẩm mỹ.
Trừ các món đồ cổ hoặc đồ ngự dụng có giá trị sưu tầm cao, còn ngày nay đồ khảm không phải là trào lưu được đón nhận do không phù hợp với phong cách thiết kế nội thất ngày nay.

HuyArt

Xe lăn
Cụ Huy cho em hỏi là gỗ nu nghiến để lâu có bị nứt và co ngót nhiều ko ạ? Chả là em đang định mua 1 đôi lục bình về trưng phòng khách. Hôm trước em có qua chỗ Lục Bình An xem nhưng sản phẩm ở đó bị co ngót nhiều lắm (hàng cũng cũ chắc là để lâu rồi). Cảm ơn cụ.
Nu là 1 tổ hợp xoắn hình thành do cây bị tổn thương nên nó rất cứng và ít khi nứt hay co ngót. Tuy nhiên, đặc tính nổi bật của gỗ Nghiến là hay nứt và cong vênh nên Nu của nó đôi khi cũng bị nứt nhưng không co ngót.
Hàng Nu Nghiến kích thước lớn đa phần gọi là hàng 3 cục(cổ, thân, đế) được ghép với nhau bởi ren xoắn rất chắc chắn, các vết nối cũng ẩn dưới các đường phào chỉ nên nhìn qua không phân biệt được là hàng ghép. Hàng ghép 3 hoặc 2 cục thì đương nhiên ko giá trị bằng hàng 1 cục liền khối không chấp ghép.
Nu Nghiến không xử lý ngâm hóa chất kỹ tẩy nhựa thì chỉ thời gian ngắn sẽ thâm sì loang lổ, cứ đôi năm lại phải mông má lại rất mất thời gian.
Ở cửa hàng em có mấy đôi lục bình liền khối, nhưng kích thước chỉ 0,7 - 0,8 mét thôi ạ.
Cụ muốn hàng khủng để em tìm cho

huan560

Xe đạp
Em sắp xây nhà. Cảm ơn bài của cụ

daigianhaque

Xe buýt
Khảm bằng ốc, đặc biệt là ốc xuất xứ Singapo thì mới giá trị, các loại xà cừ, khảm trai khác cũng bình thường ko đắt.
1 tiêu chuẩn của ốc khảm là cho màu Vàng Chanh - Đỏ Lửa khi nhìn chéo có nguồn sáng yếu hắt vào món đồ. Khi gia công chế tác mà ẩu thì dĩ nhiên các chi tiết khảm dễ bong tróc, và lúc đó làm lại rất khó và mất thẩm mỹ.
Trừ các món đồ cổ hoặc đồ ngự dụng có giá trị sưu tầm cao, còn ngày nay đồ khảm không phải là trào lưu được đón nhận do không phù hợp với phong cách thiết kế nội thất ngày nay.
Tks cụ, kiến thức của cụ uyên thâm quá.

newidea09

Xe tăng
Nu là 1 tổ hợp xoắn hình thành do cây bị tổn thương nên nó rất cứng và ít khi nứt hay co ngót. Tuy nhiên, đặc tính nổi bật của gỗ Nghiến là hay nứt và cong vênh nên Nu của nó đôi khi cũng bị nứt nhưng không co ngót.
Hàng Nu Nghiến kích thước lớn đa phần gọi là hàng 3 cục(cổ, thân, đế) được ghép với nhau bởi ren xoắn rất chắc chắn, các vết nối cũng ẩn dưới các đường phào chỉ nên nhìn qua không phân biệt được là hàng ghép. Hàng ghép 3 hoặc 2 cục thì đương nhiên ko giá trị bằng hàng 1 cục liền khối không chấp ghép.
Nu Nghiến không xử lý ngâm hóa chất kỹ tẩy nhựa thì chỉ thời gian ngắn sẽ thâm sì loang lổ, cứ đôi năm lại phải mông má lại rất mất thời gian.
Ở cửa hàng em có mấy đôi lục bình liền khối, nhưng kích thước chỉ 0,7 - 0,8 mét thôi ạ.
Cụ muốn hàng khủng để em tìm cho
Cảm ơn cụ. Em mới tập chơi thôi nên đang tìm hiểu dần. Trước kia nhà em cũng làm mộc nên em cũng bị tí bệnh nghề nghiệp :D. Em mua đôi nhỏ nhỏ thôi. Hôm nào em qua bên ấy xin phép phiền cụ chỉ dạy thêm cho em nhé.

Hapro_kiha

Xe buýt
Đọc mãi chưa hết thớtt!

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ chủ cho em hỏi: Trong trường hợp nào thì sơn PU, trường hợp nào thì nên đánh vacni???
Nhà em có bộ bàn ghế kiểu cổ bị sơn PU đồ khác bay vào tạo thành bề mặt nhám, em muốn làm lại cho đẹp nhưng nghe nói đánh lớp sơn cũ đi để sơn lại rất mất thời gian và tốn kém phải không ạ? Trường hợp này mà là vecni thì quá đơn giản rồi :(

hitle888

Xe điện
Em bận nhà cửa nên chểnh mảng quá, các cụ thông cảm
Gỗ Mít có vài điểm thế này.
Gỗ Mít, đặc biệt là gỗ già trên 50 năm tuổi cho chất lượng gỗ cực tốt, đặc tính của gỗ Mít là không bị mối mọt, nhẹ, sáng màu, không có thớ xoắn, dễ chế tác, không nứt dăm, xé gỗ. Vậy nên các tượng thờ hay được chế tác từ gỗ Mít là vì thế.
May quá có cụ ở đây, tháng trước em có đi nghệ an, trong đấy cái phản (như quê em gọi) thì họ gọi là giong. Mấy ông bạn có nhã ý giới thiệu cho em mấy bộ gỗ lát đá từ LÀo về (kt: 3,2*1*0,2m 1 tấm, 2 tấm thành 1 bộ), em biết là dùng đồ gỗ thì càng lâu càng giá trị, coi như của để dành cho con cháu. Tuy nhiên em muốn hỏi cụ là nó có quý không (em nhìn mộc thì như kiểu lát chun của mình).
Ps: cụ định giá cho em bộ phản lim ta (lim đá nghệ an- dân dùng khoảng 30 năm rồi) kích thuớc 3,2*1*0,12 mua bao nhiêu thì đc aj. Ông chủ nhà em trọ quý em cứ bảo khênh về hà nội

HuyArt

Xe lăn
Cụ chủ cho em hỏi: Trong trường hợp nào thì sơn PU, trường hợp nào thì nên đánh vacni???
Nhà em có bộ bàn ghế kiểu cổ bị sơn PU đồ khác bay vào tạo thành bề mặt nhám, em muốn làm lại cho đẹp nhưng nghe nói đánh lớp sơn cũ đi để sơn lại rất mất thời gian và tốn kém phải không ạ? Trường hợp này mà là vecni thì quá đơn giản rồi :(
Phun PU thường đắt hơn đánh vecni 1 chút, vì sơn PU phải phun trong buồng phun kín với máy móc, thợ có tay nghề, tốc độ phun nhanh hơn đánh vecni.
Nhưng việc phun PU hay đánh vecni không tốn công bằng việc tẩy và làm sạch bề mặt đồ gỗ cũ. Với những món đồ trạm trổ công phu(đặc biệt là có khảm ốc, trai...) thì việc tẩy sạch lớp cũ là vô cùng tốn thời gian, làm bằng máy thì dễ làm hỏng họa tiết trang trí, làm bằng tay thì tốn rất nhiều công. Đặc biệt là làm sạch món đồ đã từng phun PU.
Với hàng mới thì việc quyết định phun PU hay đánh vecni đều do ý thích của người dùng. Vecni hay phun PU chỉ tạo thành lớp màng trong suốt làm tăng độ bóng, độ đẹp của bề mặt gỗ, cả 2 phương pháp đều có thể tăng độ đậm nhạt màu, riêng PU thì có thể vẽ vân gỗ mông má dễ hơn, đây được coi là ưu điểm nhưng cũng là nhược điểm tùy theo cách nhìn nhận của mỗi người chơi gỗ

HuyArt

Xe lăn
May quá có cụ ở đây, tháng trước em có đi nghệ an, trong đấy cái phản (như quê em gọi) thì họ gọi là giong. Mấy ông bạn có nhã ý giới thiệu cho em mấy bộ gỗ lát đá từ LÀo về (kt: 3,2*1*0,2m 1 tấm, 2 tấm thành 1 bộ), em biết là dùng đồ gỗ thì càng lâu càng giá trị, coi như của để dành cho con cháu. Tuy nhiên em muốn hỏi cụ là nó có quý không (em nhìn mộc thì như kiểu lát chun của mình).
Ps: cụ định giá cho em bộ phản lim ta (lim đá nghệ an- dân dùng khoảng 30 năm rồi) kích thuớc 3,2*1*0,12 mua bao nhiêu thì đc aj. Ông chủ nhà em trọ quý em cứ bảo khênh về hà nội
Gỗ tấm đường kính lớn nguồn gốc rừng già ngày càng khan hiếm, nên về cơ bản thì kể cả gỗ tạp vẫn đáng tiền cụ ạ.
Dĩ nhiên, với người chơi có điều kiện kinh tế và sở thích sưu tầm đồ quý hiếm giá trị cao thì xu hướng chỉ mua các loại gỗ quý nằm trong nhóm 1 hoặc sách đỏ.
Gỗ Lát cũng khá tốt, đặc tính chung là vân đẹp và không xuống màu. Theo em thì cụ có cơ hội nên mua ngay đi ạ
Lim đá Nghệ An, Thanh Hóa giờ cũng khan hiếm ngang Gụ Mật, rất đáng sưu tầm
Giá thì vô cùng lắm cụ ơi, loại gỗ này bán theo tấm, tùy độ đẹp và độ rộng bản gỗ, không tính theo mét khối trên thị trường. Gỗ này đắt rẻ biên độ giãn nở phụ thuộc vào bề rộng bản gỗ(đường kính), 2 tham số chiều dài và chiều dày ko tác động nhiều ạ

boyzgun

Xe tải
Cám ơn cụ Huy, đọc thớt cụ nhiều thông tin hữu ích quá

ductrunghn

Xe hơi
Em sẽ phải ra vào topic này còn nhiều lần. Rất thú vị. Thanks cụ chủ nhá.