[Funland] Kinh nghiệm chơi smarthome sau 1 năm

kienvinh

Tháo bánh
Nhà em vẫn điều khiển bằng giọng nói đây. Còn xây dựng hệ thống ko cần internet thì cao siêu với em quá, cụ nghiên cứu rồi chỉ em với nhé.
Để không cần Internet thì có vài từ khóa là Zigbee, Sonoff... được cậu bán hàng cậu í gợi ý bác ah :) Từ từ tìm hiểu.

Muốn hỏi bác chủ thớt xedieu làm nào để cài đặt hệ thống để có thể hô, ví dụ, "Em gái mưa" phát là cả hệ thống phức tạp nó tìm, nó chơi cho mình không? Xem phim có khi thấy nhân vật ngủ dậy vừa ngáp vừa đi oánh răng vừa nói "play sister rain" là tiếng nhạc cất lên, hiện đại quá.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đã mua, đã lắp đặt, đã chạy tốt bác ei :D

Before:

After:

Phần mềm đủ chức năng đếm lên, đếm xuống, hẹn giờ theo thời gian biểu đặt trước.

Không vừa ý 100% vì: Thiết bị này cần có Internet mới hoạt động smart được. Tình huống đứt cáp quang (nhưng vẫn bật modem/router; smartphone và thiết bị vẫn cùng chung mạng wireless LAN) là sẽ không tác động được gì. Như các bác đang bàn ở đây, "backbone" của nó là Internet.

Tương tự là gì: cá mập cắn cáp, mình vẫn xem VNExpress tốt nhưng cũng sẽ không điều khiển được nó.

Tóm lại bản chất là nó phải dựa vào một máy chủ ở TQ. TQ bị cắn cáp thì thiết bị của mình cũng toi. Công ty sản xuất nó ở TQ bị phá sản hay vì lý do gì không còn máy chủ đó nữa ==>> Thiết bị cũng toi.
Đã mua, đã lắp đặt, đã chạy tốt bác ei :D

Before:

After:

Phần mềm đủ chức năng đếm lên, đếm xuống, hẹn giờ theo thời gian biểu đặt trước.

Không vừa ý 100% vì: Thiết bị này cần có Internet mới hoạt động smart được. Tình huống đứt cáp quang (nhưng vẫn bật modem/router; smartphone và thiết bị vẫn cùng chung mạng wireless LAN) là sẽ không tác động được gì. Như các bác đang bàn ở đây, "backbone" của nó là Internet.

Tương tự là gì: cá mập cắn cáp, mình vẫn xem VNExpress tốt nhưng cũng sẽ không điều khiển được nó.

Tóm lại bản chất là nó phải dựa vào một máy chủ ở TQ. TQ bị cắn cáp thì thiết bị của mình cũng toi. Công ty sản xuất nó ở TQ bị phá sản hay vì lý do gì không còn máy chủ đó nữa ==>> Thiết bị cũng toi.
Cụ lắp thế này là chuần rồi,cứ yên tâm dùng thôi ạ,ko sợ cty sản xuất thiết bị ''toi''.E đã cung cấp một số module bật tắt tập trung bằng wifi từ năm 2015 và đến h nó vẫn hoạt động tốt,tức là cty sản xuất vẫn đang ổn. :D
Còn về phần phụ thuộc vào internet thì cụ Paulus Schoutsen,người sáng lập ra nền tảng Home Assistant (Hass) mà rất nhiều người,trong đó có cả cụ chủ thớt đang sử dụng đã nói rằng: Hệ thống nhà thông minh nên nằm tại nhà chứ ko phải trên ''mây'' (Cloud)
Hệ thống được gọi là ''thông minh'' ko phải là e với cụ rút smartphone ra điều khiển cái gì đó từ xa,mà là các máy chủ đâu đó ngoài kia đang thu thập thông tin về thiết bị đang được sử dụng để tối ưu hóa điều khiển phù hợp với điều kiện thực tế,và ngày càng hoàn thiện,vậy chuyện gì sẽ xảy ra nếu mất kết nối đến Cloud ?
Quan điểm của e là không nên phụ thuộc hoàn toàn vào internet và server ngoài,trong khi chúng ta có thể xây dựng được máy chủ mini điều khiển mọi thứ trong nhà,an toàn,bảo mật và tùy chỉnh,tất nhiên nó khó hơn nhiều so với việc mua một thiết bị,cấp điện cho nó,mở điện thoại,tải app rồi next và next....

Nhà cụ hiện đại quá, em vào đọc cơ mà chưa biết bh mới có điều kiện để làm như nhà cụ ạ :D

kienvinh

Tháo bánh
Cụ lắp thế này là chuần rồi,cứ yên tâm dùng thôi ạ,ko sợ cty sản xuất thiết bị ''toi''.E đã cung cấp một số module bật tắt tập trung bằng wifi từ năm 2015 và đến h nó vẫn hoạt động tốt,tức là cty sản xuất vẫn đang ổn. :D
Còn về phần phụ thuộc vào internet thì cụ Paulus Schoutsen,người sáng lập ra nền tảng Home Assistant (Hass) mà rất nhiều người,trong đó có cả cụ chủ thớt đang sử dụng đã nói rằng: Hệ thống nhà thông minh nên nằm tại nhà chứ ko phải trên ''mây'' (Cloud)
Cảm ơn cụ có nhời động viên, cơ nhưng mà chỗ cụ bảo không sợ công ty sản xuất nó "down" có cụ ngay trong topic này có ý kiến khác, run run là:

em chơi smarthome từ thời mới chập chững vào vn, lúc google home chưa hỗ trợ voice việt. sau này bỏ vì firmware k update, thời gian sau server các thiết bị lại sụp dần dần, riết rồi cũng chán cụ ạ.
Mà đùa thôi, bảo "run" hay "sợ" thì không phải, nói đúng thì nó là một đặc tính mà mình phải cân nhắc. Chi vài trăm nghìn hay vài triệu cho một vài cái công tắc, ổ cắm thì kệ thôi, nhưng khi đầu tư tiền bạc và công sức nhiều hơn thì phải xem xét cẩn thận.

Tý toáy cũng ra nhiều cái hay các bác ah.

Ví dụ, cái công tắc này cũng có thể được ra lệnh bằng giọng nói sử dụng thiết bị có sẵn như điện thoại mà chưa cần phải mua GG Home (btw thiết bị này cũng không đắt, chỉ 500K).

Cái router tương thích Alexa/Google có thể được ra lệnh bằng giọng nói để, ví dụ thôi nha, bật wifi mạng khách, chẳng hạn. Tôi đang dùng để quản lý việc sử dụng Internet của lũ trẻ.

Dragonnt

Đi bộ
Quá hay bác ơi, Em đang chuẩn bị sửa nhà chung cư và đang rất hứng thú với hệ thống smarthome như bác mô tả. Hóng phần 3 mãi mà chưa thấy bác post lên.

Trung Kiên 8x

Xe đạp
Cụ chủ có điều kiện quá, nhà em chạy bằng cơm nên hệ thống nó hay lỗi và hay quên.

otooi

Xe tải
Rất công phu và tâm huyết. Hóng phần 3 của cụ chủ.

v_t

Xe buýt
món này em khoái mà chưa có thời gian ngâm cứu. tks cụ

edc

Xe lăn
Món này thì phê rồi. Mỗi tội đầu tiên :D

minhhai985

Xe lăn
Hấp dẫn quá, cái này phải có tiền và đam mê.

Ohno

Xe buýt
Mấy cái này đơn giản có tiền gắn đủ cảm biến là xong. Còn thích kịch bản nào mình lập trình. còn nhiều kịch bản tiên tiến hơn:

- tự động gọi pizza món ăn đặt luôn grab khi ok gg
- nhận diện khách đến thăm là ai thù tiền điện hay gì, thậm chí hỏi đáp với khách..

Mệt ng dùng vài năm là chán hỏng hóc linh tinh :))

tôi yêu ô tô

Xe container
Hiện đại quá, cơ mà e thì hơi cổ hủ ko thích mấy cái thứ này, cảm giác luôn bị theo dõi, nhiều lúc dùng cái smartphone đã thấy thế rồi 😁

Bộ phát tín hiệu hồng ngoại để điều khiển từ xa các thiết bị đời cũ, nhưng bản thân nó lại là thiết bị "thông minh" có thể nhận lệnh từ xa.
À có cụ ạ. Em đang dùng của QCT và broadlink. Hai thằng đều dở hơi cám lợn. Thằng QCT thì ko học lệnh được con quạt vinawin còi nhà em còn những hãng tên tuổi thì ok con dê. Thằng broadlink thì cái nào cũng chơi được nhưng tiên sư nó ko ưng cái modem wifi nhà em nên kết nối vào google home rất tậm tịt.