[Funland] Kinh nghiệm chọn mua PIN dự phòng

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Chào các cụ!

Chắc có khá nhiều cụ khi mua PIN dự phòng thường chỉ để ý tới giá tiền hoặc dung lượng chứ ít khi để ý đến những thông số khác. Thực sự các thông số khác rất quan trọng các cụ ah. PIN dự phòng có chức năng sạc nữa, vì thế nó càng quan trọng với các thông số

Đầu tiên, em xin giới thiệu tới các cụ cách phân biệt PIN dự phòng

PIN dự phòng sử dụng 2 loại cell chính là Li-ion và Li-Polymer.

Để tìm hiểu về sự khác nhau của 2 loại Cell này, mời các cụ click vào đây

Có rất nhiều cụ nghĩ, Pin Li-Po bền tốt hơn Li-ion... tuy nhiên, các cụ cứ đơn giản thế này :D PIN Li-ion nặng hơn, to hơn và rẻ hơn. Còn PIN Li-Po nhẹ hơn, nhỏ hơn, đẹp hơn và đắt hơn :D chỉ thế thôi, đừng phức tạp quá hoặc nghiêm trọng hóa quá lên

Cell PIN Li-ion trên thị trường thường có các loại cell 2000mAh, 2600mAh, 3200mAh. Nếu dung lượng lớn, các cụ cứ ghép cell vào là ra dung lượng. Dung lượng càng lớn, cell càng nhiều thì kích thước và trọng lượng càng tăng. Có rất nhiều cụ mong muốn có dung lượng lớn nhưng kích thước nhỏ là không thể. Nếu sử dụng Cell Li-Po thì kích thước và trọng lượng chỉ nhỏ hơn một chút chứ không phải nhỏ hơn quá nhiều. Các cụ hết sức cẩn trọng, đừng kỳ vọng vào chuyện dung lượng lớn nhưng được PIN kích thước nhỏ. Kỳ vọng như vậy rất dễ bị người bán lừa mua PIN dung lượng ảo

Có 1 số nhà bán hàng giật title như PIN 10.000mAh sạc được 5 lần iPhone 6 hay PIN 20.000mAh sạc được 10 lần iPhone 6... những quảng cáo thế này đều sai sự thật. Nếu Cell chuẩn, dung lượng sạc ra thực tế chỉ vào khoảng 62% ~ 80% dung lượng.

Tất cả PIN dự phòng đều ghi dung lượng PIN ở mức điện áp trung bình là 3.6V (đối với Cell Li-ion) và 3.8V (đối với Cell Li-Po). Khi điện áp xả ra cho di động hoặc máy tính bảng ở mức điện áp trung bình 5V thì dòng xả ra sẽ đạt mức khoảng 62% ~ 80% dung lượng định mức. Tỉ lệ xả ra lớn nhỏ còn phụ thuộc vào loại Cell và công nghệ áp dụng trong PIN dự phòng

Cell là phần lưu lượng sử dụng, có mua phải hàng nhái thì chỉ là dùng được ít nhưng cổng sạc là phần mà nhỡ mua nhầm phải hàng nhái sẽ có nguy cơ làm hỏng máy móc. Nặng có thể gây chập cháy nổ

Khi chọn mua PIN dự phòng, trước tiên các cụ cần xác định mình mua PIN sạc cho thiết bị gì để cho hiệu quả tối đa. Các dòng PIN dung lượng nhỏ thường có cổng sạc USB 5V 1A max. Cổng sạc này thường chỉ sạc được cho các máy dung lượng PIN nhỏ. Nếu sạc cho di động hoặc máy tính bảng có dung lượng PIN lớn hơn 3000mAh cần dòng 2A max

Lưu ý: Phần lớn các loại PIN dự phòng chính hãng hiện nay đều tự động đáp ứng dòng sạc phù hợp với nhu cầu thiết bị. Vì vậy các cụ đừng lo việc dòng lớn hay nhỏ tác động tới việc sac máy

Điện áp cổng sạc PIN chính hãng chỉ trên dưới 5V với dung sai 0.1 hoặc 0.2A dù thông số an toàn cho phép lên tới 0.5A. Những dòng PIN nhái thường có điện áp chênh lệch khá nhiều và không ổn định. Đó chính là lý do làm cho PIN điện thoại nhanh phồng rộp, thậm chí chập cháy nổ máy
[YOUTUBE]https://youtu.be/mcoRpb4GQeA[/YOUTUBE]

Mời click vào đây xem cách phân biệt hàng nhái chung cho các dòng PIN dự phòng

Một viên PIN dự phòng giá rẻ sẽ giúp người dùng giảm chi phí mua sắm nhưng nếu chỉ vì ham rẻ mua nhầm phải hàng nhái, kém chất lượng thì nguy cơ hỏng thiết bị là rất cao và số tiền mất còn giá trị lớn hơn nhiều viên PIN dự phòng nhái

Phụ kiện sạc cho PIN

Nhiều cụ không để ý, sử dụng sạc cho PIN dự phòng loại nào cũng được. Tuy nhiên, thực tế các dòng PIN dự phòng có dung lượng lớn hơn 5000mAh cần nguồn sạc có dòng lớn hơn 1A. Nếu PIN dung lượng lớn mà sử dụng nguồn sạc dòng thấp sẽ sạc PIN rất lâu và có thể không đầy được PIN

Đặc biệt, các cụ dùng PIN 10.000mAh cần phải dùng nguôn sạc 2A max mới có thể đầy PIN thực sự và rút ngắn thời gian sạc

Mời các cụ xem clip để thấy ở mỗi mức dung lượng khác nhau, PIN dự phòng sẽ cần dòng sạc khác nhau. Đặc biệt khi ở mức độ từ 0%, PIN sẽ cần dòng khá lớn
[YOUTUBE]https://youtu.be/s7zEQwN1PpA[/YOUTUBE]​

Trên đây là những thông số quan trọng và người dùng cần hết sức lưu ý khi chọn lựa. Tuyệt đối không nên ham rẻ mua hàng nhái. Cái giá phải trả cho việc mua hàng nhái có thể rất đắt

Chỉnh sửa cuối:

thungxam

Xe tăng
Pin lithium polymer ít bị chai hơn pin lithium ion , xử dụng cũng ko cần quá phải khắt khe về xạc - xả . An toàn hơn ở khoản cháy nổ và đương nhiên đắt hơn đáng kể :)) . Pin lithium polymer em hiếm thấy nó thiết kế theo dạng cell tròn do ưu điểm của nó là chế tạo được rất nhiều hình dáng nên có thể lắpvừa những khoảng không mỏng , méo nên dạng nó thường là hình hộp chữ nhật .
Có xiền nên sắm li po , an toàn ko sợ cháy nổ , xạc nhanh hơn và rất ít chai pin .

at2009

Xe tăng
Hay ạ. Em oánh dấu mai đọc kỹ

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Pin lithium polymer ít bị chai hơn pin lithium ion , xử dụng cũng ko cần quá phải khắt khe về xạc - xả . An toàn hơn ở khoản cháy nổ và đương nhiên đắt hơn đáng kể :)) . Pin lithium polymer em hiếm thấy nó thiết kế theo dạng cell tròn do ưu điểm của nó là chế tạo được rất nhiều hình dáng nên có thể lắpvừa những khoảng không mỏng , méo nên dạng nó thường là hình hộp chữ nhật .
Có xiền nên sắm li po , an toàn ko sợ cháy nổ , xạc nhanh hơn và rất ít chai pin .
Thế là cụ chưa đọc bài phân biệt pin li-ipn và li-po rồi

:D pin li-po có thể tuỳ biến được nhiều kích thước nhưng hiện nay đang phong trào siêu mỏng nên pin li-po hiện nay đều có hình dạng dẹp lép :D số lần sạc thì do nhà sản xuất quyết định chứ không phải pin li-po có số lần sạc lớn hơn cụ ah

Sạc nhanh do dòng sạc, không liên quan tới cell pin ah. PIN li-ion cũng không lo chuyện sạc xả vì với PIN Li-ion hiện nay cụ có thể sạc bất kỳ lúc nào mà không sợ làm hại PIN

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Cụ [@christhnvn;94466] đội trưởng đội ôm máy 24/24 chắc dùng xạc dự phòng tốn lắm =))
Thời điểm này vòng quanh em là 2 di động, 1 pin dự phòng 16K và 1 lap ;)) dạo này càng ngày bọn nó càng vây em dữ

Móc trong túi đeo của em thì còn cả 1 mớ phụ khoe nữa cơ, vác vẹo vai :((

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thời điểm này vòng quanh em là 2 di động, 1 pin dự phòng 16K và 1 lap ;)) dạo này càng ngày bọn nó càng vây em dữ

Móc trong túi đeo của em thì còn cả 1 mớ phụ khoe nữa cơ, vác vẹo vai :((
thanh niên thời đại số X_X

bhq00

Xe hơi
Nhớ lại thời toàn Nó Kìa, đi đâu cũng nhẹ nhàng tung tăng chẳng lo hết pin, gặp chuyện bất bình lập tức có thể dùng làm vũ khí. Giờ cụ nào cũng túi lớn nhỏ, một máy một cục pin to tướng...

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
em ko chém chứ pin dự phòng h quá nhiều loại luôn nhưng công nghệ li po vẫn ngon nhất ạ
;)) cụ không chém là pin li-po ngon còn cụ chém là thành Li-ion ngon hả?

Hôm nào phải cắt cử 1 đồng chí xuống cụ chào hỏi và cafe mới được

:D chém vui vậy, thực tế PIN tốt do thương hiệu chứ cell chỉ là một nhân tố. Cell Li-po chắc chắn là hay hơn Li-ion, tuy nhiên giá thành sản xuất vẫn cao và người dùng vỡn phải trả một mức giá cao cho việc sở hữu pin dùng cell Li-po

Hiện nay cũng nhiều cơ sở sản xuất lợi dụng việc nhẹ và tuỳ biến hình dạng của cell Li-po để bịp khách hàng với chiêu bài pin dung lượng cao nhưng kích thước bé tẹo ;))

Cũng giống như nhiều người thích mua sạc zin bóc máy cuối cùng mua phải sạc nhái. Nếu ai thích mua pin dung lượng lớn kích thước nhỏ thì cũng rất dễ bị rơi vào bẫy hàng nhái

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
dung lượng pin cụ ạ, có thiết bị đo ạ
Em có cả mớ, gặp PIN nào chẳng đo ;)) Li-po với Li-ion gần tương đương nhau thôi. Li-ion dùng cell 2600 hoặc 3200 thuèong cho khả năng sạc ra thấp hơn cell 2000

Pin dự phòng thì quan trọng nhất là khả năng sạc ra, còn cell thì các hãng có thương hiệu đều làm chuẩn chỉnh hết ý mà. Còn mấy cái hàng nhái đo làm gì cho mệt, nguyên cái cổng sạc nó bem vào đầu là chỉ cần 1 thời gian máy sẽ ung thủ :D

Phúc Béo

Xe buýt
cháu vừa làm quả 16000 của Xaomi, thấy cũng ok ạ

Đồngquê

Xe hơi
Cụ chọn pin dự phòng với dung lương dùng ít hay nhiều phù hợp với mình , cứ có tem và bảo hành của hãng thì mua cụ :|

Đồngquê

Xe hơi
Chứ PIN dự phòng bán trên thị trường fake là chính :|

sandisk35

Xe tăng
Cụ chọn pin dự phòng với dung lương dùng ít hay nhiều phù hợp với mình , cứ có tem và bảo hành của hãng thì mua cụ :|
Tem bảo hành thì nhà phân phối có thôi Cụ ơi. em bán 4 -5 thương hiệu chả có hãng nào nó có tem cả Cụ ơi :))