[Funland] Kinh Nghiệm đi đăng ký xe mới

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ko hiểu sao các cụ lại sợ mất thời gian nhỉ? Xe mọi người trong gd e luôn là ngừoi đi đk. Trong buổi sáng là xong tất tần tật nếu ko đông. 8h30 nộp thuế xong. 9h qua ltt làm thủ tục bấm biển. 10h30 chạy qua đkiem. Khó khăn mất thời gian j mà lãng phí 2 3tr cho 1 thủ tục hc quá đơn giản, công khai, minh bạch.
Ngay cả xxx. Nếu cẩn thận thì làm biển tạm. Ko thì thôi. Nếu đi ban ngày h hc xxx ít vẫy làm. Trừ khi tối ông nào đi ko biển ra đường thôi

haidongtay

Xe điện
Em toàn tự đi,đơn giản, 1 ngày là xong từ đăng ký đến đăng kiểm, đương nhiên không thể nhong nhong cái xe không biển ra đường được

NVM7886

Xe tải
Chào các Bác, cho em hỏi kinh nghiệm các Bác tự đi đăng ký xe ô tô mới như nào ạ?
- Em thấy các sale khuyên là ko nên tự lái xe mới lấy từ showroom ra đến chỗ đăng ký, khả năng cao sẽ bị phạt ( em lấy từ Tây Hồ và Về cầu giấy nộp thuế và đk ở 1234 Láng ạ) các bạn ấy khuyên là thuê xe cứu hộ kéo đến. ;))
- Em mới lấy xe lần đầu tiên nên nhờ các Bác có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với em ạ
- Em cảm ơn các Bác ạ!
Cụ cứ tự làm thôi nếu free. Trải nghiệm, bất cứ thứ gì đều không là uổng phí đâu. Ha ha. Nếu Trương Tuần có hỏi thì trình bày rõ ràng: Tau đang đi đăng kí đây. Ơ đờ rét tau mua đây.

Sent from SM-A127F via OTOFUN

LVP2021

Xe máy
Cụ xem xe mới có phải khai online trc ko nhé, hôm em làm xe cũ ở Ngọc hồi là phải khai online

minhtree

Xe hơi
Em có thời gian ạ, với cũng muốn tự đi làm kiểu trải nghiệm ạ
Giờ đăng ký đơn giản lắm cụ ạ. Nhất là xe mới. Em cũng tự đi làm, tranh thủ tí lúc rảnh. 1 buổi đi đóng thuế và nộp thuế trước bạ, 1 buổi đi đăng ký, bấm biển, 1 buổi đi đăng kiểm. Toàn tranh thủ nên thành 3 ngày. Mất mỗi tí cho công an để họ đỡ lằng nhằng vụ khám xe lâu la. Chứ k cho thì cũng chả làm gì được vì xe mới mà. Cụ cứ tự tin mà đi làm. À nhớ là giờ khai đăng ký xe online qua cổng dịch vụ công quốc gia, dùng mã VNied của cụ nhé

lonton0102

Xe tải
Giờ đăng ký đơn giản lắm cụ ạ. Nhất là xe mới. Em cũng tự đi làm, tranh thủ tí lúc rảnh. 1 buổi đi đóng thuế và nộp thuế trước bạ, 1 buổi đi đăng ký, bấm biển, 1 buổi đi đăng kiểm. Toàn tranh thủ nên thành 3 ngày. Mất mỗi tí cho công an để họ đỡ lằng nhằng vụ khám xe lâu la. Chứ k cho thì cũng chả làm gì được vì xe mới mà. Cụ cứ tự tin mà đi làm. À nhớ là giờ khai đăng ký xe online qua cổng dịch vụ công quốc gia, dùng mã VNied của cụ nhé
vâng ạ, em cảm ơn bác

Ca phê thôi

Xe tăng
Chào các Bác, cho em hỏi kinh nghiệm các Bác tự đi đăng ký xe ô tô mới như nào ạ?
- Em thấy các sale khuyên là ko nên tự lái xe mới lấy từ showroom ra đến chỗ đăng ký, khả năng cao sẽ bị phạt ( em lấy từ Tây Hồ và Về cầu giấy nộp thuế và đk ở 1234 Láng ạ) các bạn ấy khuyên là thuê xe cứu hộ kéo đến. ;))
- Em mới lấy xe lần đầu tiên nên nhờ các Bác có kinh nghiệm vụ này chia sẻ với em ạ
- Em cảm ơn các Bác ạ!
Vớ vẩn, tôi từ lúc lấy xe từ showroom đại lý về đến lúc tự đi đăng ký là 5 tháng, trong 5 tháng đấy chạy quanh HN. Nếu có thời gian và kiến thức về các thủ tục hành chính thì tự đăng ký xe cũng là 1 việc nên làm. Sale làm thì được mỗi việc đi noop Thuế trước bạ, còn lúc đăng ký bấm biển thì mình vẫn phải đến đợi.

Carens2009

Xe điện
Ngoài cái đi nộp thuế hộ thì sales giúp cho viết mâý cái giấy tờ khai trước bạ. Cái đấy nếu bác có máy tính lên mạng dow về rồi khai trước đến đấy chỉ cần nộp. Đơn giản lắm.

Carens2009

Xe điện
Nó trả bác - phải trả bác đủ chứng từ đấy.
Khi báo giá, họ cũng ghi rõ các loại phí abc, và tiền công, kiểu
Tiền lệ phí là 12,345K, thêm Tiền công 2,000K.
Cái tiền lệ phí đấy sales báo có hoá đơn đấy thực tế đi nộp có chênh nhé cụ. Vì sales tính khoản 1,2,3.. bằng này tiền. Mình đồng ý thì chuyển khoản vào. Con đi làm thực tế thì mới chính xác.

acjs

Xe tăng
Em quen ông sale nên bảo nó đi làm luôn, các đầu việc thì đúng là không phức tạp, được cái nó tư vấn em làm cái biển số phía sau cũng là biển dài (e không để ý vụ này lắm).

Taihoatu

Xe lăn
Em oáng xe về rồi tự đi làm (ngày đó làm ở Lý Thường Kiệt) cũng chả cần oánh xe đến, nộp thuế thì dễ rồi em ko nói, còn đi bấm biển thì dán số khung số máy vào rồi đưa cho cân bộ khám xe (kẹp 2 lít bên trong) cán bộ bảo xe đâu, e bảo ngoài kia kìa, thế là cán bộ ký roẹt vào đó và bảo xếp hàng đợi bấm biển, đợi lúc bấm biển, nộp tiền rồi ra chỗ con bé ở nhà xép để lấy biển về.

haicot

Xe buýt
Cụ bảo Sale in cho cái biển tạm dán ở kính, đi trên đường từ đại lý về nhà và đánh xe đi đăng ký công an không làm khó đâuTự làm cho có cảm xúc cụ ạ, và biết thêm được một thủ tục.
Chú ý một số nội dung sau:

1. Kiểm tra xem sale đã đưa đầy đủ hồ sơ chưa (bản chính, bản photo có xác nhận của đại lý bán xe, kèm 2 bản cà số khung số máy), số khung số máy sẽ do công an và đăng kiểm giữ, công an giữ hồ sơ bản gốc.

2. Chú ý một số thông tin như số hoá đơn, số giấy kiểm tra của cục đăng kiểm... để điền các thông tin cho đúng.

3. Đến Thuế đưa cho họ bản photo, đến ngân hàng nộp thuế (không phải mang xe ô tô đi).

4. Đến công an chỗ đăng ký xe, nhớ đem theo điện thoại có kết nối internet để truy cập vào trang web hành chính công, in ra lỗi để nộp kèm với 2 tờ khai của công an nơi đăng ký xe (cách xếp thứ tự hồ sơ gồm những giấy tờ gì hỏi công an hoặc hỏi người cũng đi đăng ký xe).

5. Nộp hồ sơ, ngồi chờ và hồi hộp khi gọi tên và bấm biển số. Chuẩn bị đủ tiền để lấy biển (tiền mặt hay chuyển khoản đều được, tiện thì tiền mặt cho nhanh). Nhận giấy hẹn, thường sau 1 tuần sẽ nhận được Đăng ký xe ô tô.

6. Đi đăng kiểm khi chỉ có giấy hẹn nhận Đăng ký xe ô tô thì sẽ nhận được giấy hẹn lấy Giấy đăng kiểm (Có dán phiếu nộp phí đường bộ và đăng kiểm dán trên kính lái, khi đó chạy thoải mái). Có Đăng ký xe ô tô mới lấy được Giấy đăng kiểm.

--Lamborghini--

Xe lăn
Trước em cũng nhờ bạn sales làm giúp, chắc nhanh hơn hẳn mình tự làm, nếu có thời gian thì em nghĩ đó cũng là trải nghiệm hay, thủ tục hành chánh ở thủ đô giờ cũng rõ ràng sòng phẳng lắm dồi ạ.
Họ làm quen mà cụ, e đi làm họ mang cả tập hồ sơ nh xe.

quy la tien

Xe điện
À nếu cụ thớt cẩn thận hơn thì làm cái bảo hiểm thân vỏ luôn trước khi lấy xe ra khỏi showroom, thủ tục thế nào chắc bên bảo hiểm sẽ tư vấn đầy đủ ạ.
Đứa nào dám bán bh cho cụ khi chưa có biển, ghi kiểu gì????

sắt con

Xe điện
- Em cảm ơn các Bác ạ!
Mấy thằng sale muốn kiếm tiền dịch vụ từ ng mua xe mới xui thế. Em mua 2 lần, cả 2 tự lái về , nộp thuế, lái ra bấm biển đúng quy định PL

bi2006

Xe buýt
Em mới đăng ký ở số 5 Ngọc Hồi ngày 01/12/2022 đây cụ:
1. Cụ nhờ Sale chuẩn bị hồ sơ giúp, hồ sơ gồm:
- Hoá đơn GTGT, tờ khai hải quan với xe nhập khẩu, giấy chứng nhận an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Tất cả giấy tờ trên là bản gốc và 2-3 bản phô tô công chứng Cty bán hàng
- Nhờ sale cà cho 02 bản số khung và số máy, một dán hồ sơ khi bấm biển, một dán hồ sơ khi đăng kiểm
- Kê khai và nộp thuế: Cụ có thể tự kê khai và nộp thuế trước bạ thông qua trang web của tổng cục thuế (https://canhan.gdt.gov.vn hoặc tra google) hoặc nhờ sale kê khai hộ. Sau khi kê khai xong cụ mang mã hồ sơ đã gửi về điện thoại ra ngân hàng Vietinbank, Nông nghiệp, BIDV, … (ngân hàng thu hộ ngân sách) để nhân viên ngân hàng in hồ sơ, kiểm tra thông tin lần cuối rồi nộp tiền
- Bấm biển: Lấy toàn bộ hồ sơ ngồi ở nhà hoặc đến địa điểm đăng ký kê khai đăng ký xe online trước tại dichvucong.gov.vn -> Dịch vụ công trực tuyến -> Đăng ký, cấp biển số xe (chỉ áp dụng cho đăng ký xe mới). Kê khai thông tin theo hướng dẫn, sau khi kê khai thành công sẽ có mã số hồ sơ gửi về điện thoại
Mang toàn bộ hồ sơ đến điểm đăng ký, đưa mã hồ sơ cho cán bộ tiếp nhận, cán bộ sẽ in cho một bộ hồ sơ, sau đó cụ dán số khung, số máy; lấy hồ sơ gốc kẹp vào bìa hồ sơ và điền thành phần hồ sơ vào bìa cũng như bản kê rồi đưa cho cán bộ khám xe. Sau khi khám xe xong mang vào bàn tiếp nhận để cán bộ nhập thông tin và bấm biển
Nếu mạng không bị lỗi thì chỉ cần buổi sáng là xong hết các thủ tục trên, chiều đi đăng kiểm là xong
Em tự đi làm, không làm hư cán bộ vì thủ tục rất nhanh và đơn giản do đã kê khai online hết rồi
(Nếu không muốn đánh xe đến cụ có thể kẹp hồ sơ tờ 500k là ok)
Hình như các quận ở nội thành Hà Nội chỉ còn đăng ký tại 3 địa điểm thay vì 5 như trước kia

PCI for car

Xe tăng
Đứa nào dám bán bh cho cụ khi chưa có biển, ghi kiểu gì????
Em chả biết đứa lào, dưng xe em có bảo hiểm trước khi có biển đó cụ, em đoán là điền thêm biển vì còn cả tên người mua, số khung số máy xe được bảo hiểm nữa, nên em mới bảo cụ thớt hỏi bên bảo hiểm trước.
Theo cái logic của cụ thì xe mới hãng mang đi triển lãm thì hãng chịu rủi ro luôn ấy ạ? Hoang nhỉ, bọn em làm triển lãm hàng nhỏ hơn, giá trị thấp tí tẹo mờ cũng full bảo hiểm cho đỡ nặng đầu í ạ.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
nếu ngày công của cụ nhiều hơn 3 củ : cho sale đi đk hộ, khỏi cần đến bấm biển luôn, làm cái giấy ủy quyền cho sale bấm biển hộ
nếu ngày công bằng hoặc ít hơn 3 củ: nên tự đi, lâu lắm cũng chỉ mất nửa ngày làm việc nếu bắt đầu đi từ đúng 8h sáng.
----------------------
Để đưa xe đến chỗ đăng ký thì có 2 cách
1. xe cẩu
2. kẹp 500k vào hồ sơ thì khỏi cần đem xe đến
3. Tự đi, 99%CAGT ko phạt xe ko biển, nhưng phải là trong giờ hành chính t2-t6
(trước e dính rồi, đi xe ko biển t7 cn là bị phạt vì ko thể lấy lý do: đang đi đến chỗ đk xe được)