[CCCĐ] Kinh nghiệm đi Lào bằng utu, lần đầu và không biết tiếng

nemesisgau

Xe buýt
Phía sau dinh thủ tướng ( em chụp từ phía sau dinh thủ tướng cho liền mạch là một trục thẳng: cổng chiến thắng Patuxay, đại lộ patuxay, dinh thủ tướng chắn ngang, liền sau dinh là bức tượng nhà vua chỉ tay này cho các cụ dễ hình dung)

Đây là tượng một ông vua từ thế kỷ ... ( tên gì các cụ gúc nhé) chỉ tay qua sông Mekong gây tranh cãi bởi con sông chính là biên giới Lào - Thái ( bên kia sông là tỉnh Noọng Khai của Thái Lan) nghe nói ngày xửa ngày xưa tỉnh này thuộc Lào

Con đường bờ sông có một số xe bán đồ nướng cho du khách nhâm nhi hóng gió

shinichi2105

Xe buýt
em ngồi ngay ngắn rồi đây , cụ túc tiệp đi ạ !

nemesisgau

Xe buýt
Chùa Hor phakeo và chùa Sisaket hai bên một con đường nhỏ ở trung tâm. ( từ ngoài vào, đi hết đại lộ Patuxay, đến trước của dinh thủ tướng thì rẽ trái 1 đoạn là đến

Bên trong một ngôi chùa. Người đi lễ đặt tiền bao nhiêu tuỳ tâm vào cái khay bên cạnh sẽ được vị sư này buộc chỉ vào cổ tay cầu may.
Một du khách ra hiệu xin phép chụp hình, vị sư vui vẻ cầm lấy cuốn sách như đang đọc. Em cũng tranh thủ chụp ké hì hì

Hhhh

Gian bên trong có những người xì xụp dâng lễ trong yên lặng và thành kính. Đồ lễ ở chùa này ( chùa Sỉ Mường được coi là một trong những chùa linh thiêng nhất ở đây) thường kèm một chiếc lồng nhỏ để sau đó các chú chim sẽ đc tung cánh bay lượn trên bầu trời

Thạt Luang( tháp lớn) biểu tượng của Lào đc in trên đồng tiền.
Được xây dựng vào TK 16 khi dời đô từ Luangprabang về vien chăn. Đây là một trong số ít chùa trên thế giới lưu giữ xã lợi của Phật Thích Ca.
Tương truyền tháp được xây năm 236 Phật lịch tức năm 307 trước công nguyên khi Phật gioá thành quốc đạo và Viên chăn thành kinh đô mới. Nhà vua đã cho tu bổ lại bằng cách xây bọc lên ngôi tháp cũ bằng một tháp mới và được giữ nguyên cho đến nay

Chắc tương tự như bên ta nhét tiền vào tay các bức tượng. Em thấy có những mẩu xôi nhỏ đặt trên cổ , trên vai những bức tượng được đặt dọc hành lang đi vòng quanh tháp dư nài

Các cụ lưu ý sau khi mua vé thì đi theo chiều kim đồng hồ nhé. Ban quản lý sẽ đưa cho mỗi người một xâu hoa, nến và hương

IỊjjj

Vườn tượng Phật. Cách trung tâm 25 km

Em đi ra đường bờ sông và chạy theo hướng xuôi dòng. Đến khi gặp một đảo tròn thì cắt qua theo góc 11h rồi chạy thẳng. Khu vườn này ở bên phải đường. Ko phải hỏi thăm đâu ạ

Sau khi thăm vườn tượng, trên đường quay lại 7km, em rẽ vào của khẩu Noọng khai( Thái lan) từ ngoài đường chính rẽ vào chỉ khoảng 200m. Khá đông người dân Lào đi o tô đang xếp hàng dài để sang nước bạn (qua cây cầu hữu nghị Lào Thái )

Trở về thủ đô.

Đưởng phố vien chăn

Chợ Talatsao, phía ngoài cổng có khu vực dành cho người chế tác kim hoàn

Và thợ gia công đồ lưu niệm

Chỉnh sửa cuối:

kitty0801

Xe tải
Cụ chủ can đảm thật. Chúc mừng cụ!

nemesisgau

Xe buýt
Thưa các cụ: em đặc biệt yêu thích thành phố này bởi sự yên bình và thanh lịch mà nó mang lại.

Cả thành phố chỉ có vài toà nhà chắc độ chục tầng ở phía xa xa. Còn lại hầu hết là 2, 3 tầng nằm xen lẫn xen với những mái tháp ánh vàng cong cong của những ngôi chùa thấp thoáng tán xanh của lá khi nhìn từ trên cao xuống.

Trên đường phố ít người. Giờ cao điểm cũng đông vừa phải một lúc. người tham gia giao thông nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ. Chủ yếu là ô tô và luọng xe bán tải nhẽ chiếm 2/3. Xe máy rất ít. Chắc hiếm khi kẹt xe

Mấy hôm ở đây, em chưa gặp ai hối hả, vội vàng làm gì đó . ( kể cả xe cộ lưu thông trên đường, từ đường nhánh ra bao giờ họ cùng dừng lại quan sát, nhường cho phương tiện trên tuyến ưu tiên chạy qua rồi mới nhập làn. Tương tự, qua đảo tròn, ô tô, xe máy cũng dừng hẳn lại chờ xe đi trong vòng thoát ra rồi mới vào)

. Cũng ko gặp ai quát tháo, mắng nhiếc hoặc nói to với nhao.

Người dân ăn vận tươm tất, sang trọng thì hiếm gặp nhưng hầu như không thấy mấy người trông nhếch nhác, lôi thôi. Phụ nữ mặc trang phục dân tộc với váy dài đến bắp chân thẫm màu có hoa văn ở gấu.
.
Số ít cô gái mặc quần Soóc nhưng áo hai dây hoặc hở hang thì em chưa gặp. Kể cả tụ điểm ca nhạc

Xe bán đồ ăn bên đường ít khi mời chào

Xe túc túc chạy vòng vòng đón khách hầu hết chỉ gọi mời một câu, không tà tà chạy theo làm phiền.

Những ngôi chùa với khuôn viên rợp mát cây xanh rộng lớn, những cơ quan, công sở chạy dọc các tuyến phố chính nên các cửa hàng cửa hiệu không nhiều.

Chợ búa, cửa hàng tầm 8 rưỡi, 9h sáng mới mở cửa và chỉ bán đến tầm 16h 30 là đóng của. Cho dù nắng vẫn long lanh phủ vàng.
Hoa đại được trồng khắp nơi.
Các điểm thăm quan như chùa, tháp cũng đón khách lúc 8h30( mất phí)

Buổi tối đi dạo trên những vỉa hè , xuyên qua nhưng vườn hoa, rất sạch sẽ kể cả nơi khuất ánh điện, dưới những đoá champa trắng sứ toả hương ngan ngát trên đầu. Thấy tâm hồn thật nhẹ nhàng dịu ngọt...

------

Nói chung, khá là khác lạ với bên ta.

------

Chỉnh sửa cuối:

Forever_Man

Xe hơi
Chúc mừng cụ có những cảm nhận của riêng mình

Evoque90

Xe tải
Cụ vừa đi vừa ngắm cảnh lại ảnh ọt chi tiết thế này kỳ công quá. Chúc cụ và gđ luôn mạnh khỏe

hoangminh3B

Xe tăng
Cụ không biết tiếng mà vưỡn dám đi, em phục cụ lắm

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Trải nghiệm tuyệt vời ! Cụ giao dịch bằng cách gì ạ ? ăn uống ngon ko cụ post nốt lên đi ? e đang cần học hỏi ạ .

nemesisgau

Xe buýt

nemesisgau

Xe buýt
Cụ không biết tiếng mà vưỡn dám đi, em phục cụ lắm

Em chọn Lào là nước đàu tiên tự khám phá vì sự thân hữu của hai nước. Chứ trước đây em đi Hồng koong theo tour mà xuống tầu bay run như ông cún vì tự ti đấy ạ.

Không biết tiếng nên ko trò chuyện đc với người bản xứ. Có hạn chế về hiểu biết xứ lạ. Tuy nhiên, kênh nhìn cũng cho ta biết nhiều điều.

Cụ cứ mạnh dạn nói bằng các thể loại ngôn ngữ. Rồi cũng hiểu nhau mún gì. He he vui rất cụ ạ

nemesisgau

Xe buýt
Trải nghiệm tuyệt vời ! Cụ giao dịch bằng cách gì ạ ? ăn uống ngon ko cụ post nốt lên đi ? e đang cần học hỏi ạ .

Khoản ăn uống em khá là dễ tính. Nên hầu hết món gì gọi ra cũng đều ăn được. Giá cả trong nhà hàng đắt hơn bêb mình một chút.

em thích lang thang ngos nghiêng phố xá và thưởng thức mấy món người Lào hay ăn được giới thiệu trên mạng như xôi, lạp, phở, cá, gà, vịt nướng( bên này nhiều món nườgs).... thấy cũng ko đặc sắc lắm. Tuy nhiên cũng khá là ngon. Em thích món canh tràng lợn ở Luangprabang, và ko hứng lắm với món nộm đu đủ ăn ở Vieng chăn vì mùi mắm tôm hay cá gì đó cứ đọng trong miệng, oánh găng mấy lần mới hết:)))

À. Có món gì giống mì xào và bún nộm ăn ở Luang khá ngon. Giá chỉ 5000 kip/ 1 người ăn.

Happy4ever

Xe điện
Em cũng từng đi Lào 2 lần bằng xe tự lái, cũng xem nhà sư khất thực (như hình của cụ chủ chụp ở trên). Tuy nhiên sáng nay em có đọc một bài báo trên CNN nói về việc khách du lịch một phần nào đấy đang làm phiền đến các nhà sư bên Myanmar. Em thấy đáng suy nghĩ và muốn chia sẻ cùng cụ chủ và các cụ trên OFF.
http://edition.cnn.com/2015/04/16/travel/myanmar-monks-lunch/index.html

Em đánh dấu để theo dõi chuyến đi cùng cụ chủ.

nemesisgau

Xe buýt
Em cũng từng đi Lào 2 lần bằng xe tự lái, cũng xem nhà sư khất thực (như hình của cụ chủ chụp ở trên). Tuy nhiên sáng nay em có đọc một bài báo trên CNN nói về việc khách du lịch một phần nào đấy đang làm phiền đến các nhà sư bên Myanmar. Em thấy đáng suy nghĩ và muốn chia sẻ cùng cụ chủ và các cụ trên OFF.
http://edition.cnn.com/2015/04/16/travel/myanmar-monks-lunch/index.html

Em đánh dấu để theo dõi chuyến đi cùng cụ chủ.
Vầng? Em nhất trí. Cụ ạ :)

nhanviettuyen

Xe tăng
Cháu cũng hay đi Lào
Góp Cụ mấy tấm hình Cháu chộp đc

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com