[Funland] Kinh nghiệm Du học Đức.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Chi phí từ 150tr đến 220tr là bình thường cụ ạ. Kinh nghiệm lớn nhất là người nhà và học viên chủ động tìm hiểu về nơi mình và người nhà mình sẽ sang học và làm để có được bức tranh rõ ràng hơn. Và điều quan trọng phải nỗ lực học tập tự thân, không nên ỷ lại giáo viên và trung tâm. Vì trung tâm có dạy tốt đến đâu mà người học ỷ lại và lười biếng cũng không thành công.
Cụ hiện tại đang bên Ger ạ?

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
F1 nhà em có chứng chỉ Ielts 7.0
Em xem chi phí như nào rồi tính xem nên để nó chọn học bổng toàn phần ĐH tại VN hay tự túc chi phí đi EU.
Món này mình cũng nên tự tìm hiểu để có thêm bức tranh về việc học sau này bên đó cụ à. E mày mò mấy ngày nay cũng học hỏi đc nhiều điều đấy a.

motcuvaohoami

Xe buýt
Cụ hiện tại đang bên Ger ạ?
Em đã từng thôi cụ. Đức hiện nay là nước có chính sách nhập cư rất thông thoáng. Cụ động viên người nhà cố gắng học tốt tiếng Đức vào. Đặc biệt là luyện phát âm chuẩn và thuộc nhiều từ mới. Tiếng Đức giỏi sau sang đó đỡ bị phụ thuộc vào trung tâm, có thể tự tìm được nhà, chỗ học và chỗ thực tập tốt hơn so với những gì trung tâm tìm cho mình lúc ban đầu.

chim to

Xe tăng
em cũng đang ngâm cứu cho thằng cháu ruột sang bên đáy học nghề. nghe nói mất tầm 8000-10000 ER. đi thực tập còn được trả lương nữa. ở nhà đằng nào cgnx làm công nhân lương 10 tr thì sang bên đấy làm Công nhân tư bản xem sao.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Món này mình cũng nên tự tìm hiểu để có thêm bức tranh về việc học sau này bên đó cụ à. E mày mò mấy ngày nay cũng học hỏi đc nhiều điều đấy a.
Vâng, để rảnh rỗi em với cháu lại họp với nhau xem kế hoạch thế nào rồi tìm thông tin ạ.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
em cũng đang ngâm cứu cho thằng cháu ruột sang bên đáy học nghề. nghe nói mất tầm 8000-10000 ER. đi thực tập còn được trả lương nữa. ở nhà đằng nào cgnx làm công nhân lương 10 tr thì sang bên đấy làm Công nhân tư bản xem sao.
Vâng. Mức lương đó gọi là đủ chi tiêu tối thiểu thôi cụ à. Xác định đi vì lâu dài thì nên, còn làm kinh tế thì thôi ạ. 😁

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em đã từng thôi cụ. Đức hiện nay là nước có chính sách nhập cư rất thông thoáng. Cụ động viên người nhà cố gắng học tốt tiếng Đức vào. Đặc biệt là luyện phát âm chuẩn và thuộc nhiều từ mới. Tiếng Đức giỏi sau sang đó đỡ bị phụ thuộc vào trung tâm, có thể tự tìm được nhà, chỗ học và chỗ thực tập tốt hơn so với những gì trung tâm tìm cho mình lúc ban đầu.
Dạ. Cảm ơn cụ nhé, e cũng gặp mấy thầy bên trung tâm rồi. Đều là cựu học sinh bên đó với lại có bố mẹ định cư bên đó cả về mở trung tâm. Hiểu biết của họ với cách làn việc cũng có trách nhiệm hơn là mấy bác bên này. 😁

phongvu199x

Xe hơi
Em cũng đang tính qua Đức hoặc Pháp học thêm 1 bằng Master nữa. Tiện thể đổi gió 1-2 năm luôn nên cũng ngồi hóng các tiền bối học hỏi kinh nghiệm ạ

chim to

Xe tăng
Vâng. Mức lương đó gọi là đủ chi tiêu tối thiểu thôi cụ à. Xác định đi vì lâu dài thì nên, còn làm kinh tế thì thôi ạ. 😁
xác đinh đi rồi tìm cách ở hẳn bên đó luôn cụ ah. e cũng chỉ xem Vlog mấy bạn cựu du học nghề ở Đức để biết sơ sơ. ko biết con đường này sau có thể định cư được ko.

buonduale

Xe tăng
CON MÌNH ĐANG HỌC TIẾNG ĐỨC ĐỂ DU HỌC NÊN CŨNG CÓ ÍT KINH NGHIỆM . CON BẠN NÊN HỌC ĐẾN B2 TẠI VN SAU SANG ĐỠ PHẢI HỌC VÌ HỌC BÊN ĐỨC RẤT ĐẮT . CÒN TRUNG TÂM NÀO CŨNG VẬY GIÁ THÌ TUY THEO TỪNG ĐƠN HÀNG HOẶC ƯU ĐÃI CỦA TỪNG BANG GIÁ THÌ 150 ĐẾN 250 CỦ . KHI CÓ VI SA THÌ DẮT THÊM 5 NGÀN EU NỮA ĐỂ CHI PHÍ SINH HOẠT BAN ĐẦU . KHI SANG HỌC NGHỀ SẼ ĐƯỢC TỪNG BANG CHU CẤP GỌI LÀ TIỀN LÀM THÊM KHOẢNG 10 ER /1 GIỜ THÁNG CŨNG CÓ THÊN 800 ER ĐỦ CHI PHÍ GỒM THUÊ NHÀ 250 ER ĐIỆN 50 ER NƯỚC MIỄN PHÍ, GA THÌ TÙY THEO NHU CẦU SỬ CŨNG KHỎANG 50 ER . SAU KHI KẾT THÚC 3,5 NĂM HỌC NGHỀ CON BẠN CÓ 18 THÁNG ĐỂ TÌM VIỆC . SAU 5 NĂM CÓ THẺ CƯ TRÚ LÂU DÀI VÀ BẢO LÃNH THÂN NHÂN SANG THĂM . KHI KÝ ĐƯỢC HĐ LÀM VIỆC CHO 1 CTY NÀO ĐÓ THÌ LƯƠNG THẤP NHẤT CŨNG 2500ER SAU THUẾ . NHỮNG NGÀNH CÓ MỨC THU NHẬP CAO GỒM MAKETIN, IT , CƠ KHÍ , ĐIỆN Ô TÔ.... TRUNG BÌNH 4000 ER SAU THUẾ ( THUẾ THU NHẬP BỊ THU 42%) .HIỆN CÁC TRUNG TÂM LUÔN HƯỚNG HỌC VIÊN VÀO CÁC NGHÀNH MÀ ĐỨC ĐANG THIẾU NHƯ KHÁCH SẠN NẤU ĂN , ĐIỀU DƯỠNG VỆ SINH MÔI TRƯỜNG , XÂY DỰNG . CÒN CON BẠN CÓ BẰNG CAO ĐẲNG HOẶC ĐẠI HỌC THÌ KO NÊN VÀO CÁC NGHÀNH NÀY

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
xác đinh đi rồi tìm cách ở hẳn bên đó luôn cụ ah. e cũng chỉ xem Vlog mấy bạn cựu du học nghề ở Đức để biết sơ sơ. ko biết con đường này sau có thể định cư được ko.
Dạ vâng. Qua đó học xong xin đc việc làm lại ở đc ở lại r cụ à

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
CON MÌNH ĐANG HỌC TIẾNG ĐỨC ĐỂ DU HỌC NÊN CŨNG CÓ ÍT KINH NGHIỆM . CON BẠN NÊN HỌC ĐẾN B2 TẠI VN SAU SANG ĐỠ PHẢI HỌC VÌ HỌC BÊN ĐỨC RẤT ĐẮT . CÒN TRUNG TÂM NÀO CŨNG VẬY GIÁ THÌ TUY THEO TỪNG ĐƠN HÀNG HOẶC ƯU ĐÃI CỦA TỪNG BANG GIÁ THÌ 150 ĐẾN 250 CỦ . KHI CÓ VI SA THÌ DẮT THÊM 5 NGÀN EU NỮA ĐỂ CHI PHÍ SINH HOẠT BAN ĐẦU . KHI SANG HỌC NGHỀ SẼ ĐƯỢC TỪNG BANG CHU CẤP GỌI LÀ TIỀN LÀM THÊM KHOẢNG 10 ER /1 GIỜ THÁNG CŨNG CÓ THÊN 800 ER ĐỦ CHI PHÍ GỒM THUÊ NHÀ 250 ER ĐIỆN 50 ER NƯỚC MIỄN PHÍ, GA THÌ TÙY THEO NHU CẦU SỬ CŨNG KHỎANG 50 ER . SAU KHI KẾT THÚC 3,5 NĂM HỌC NGHỀ CON BẠN CÓ 18 THÁNG ĐỂ TÌM VIỆC . SAU 5 NĂM CÓ THẺ CƯ TRÚ LÂU DÀI VÀ BẢO LÃNH THÂN NHÂN SANG THĂM . KHI KÝ ĐƯỢC HĐ LÀM VIỆC CHO 1 CTY NÀO ĐÓ THÌ LƯƠNG THẤP NHẤT CŨNG 2500ER SAU THUẾ . NHỮNG NGÀNH CÓ MỨC THU NHẬP CAO GỒM MAKETIN, IT , CƠ KHÍ , ĐIỆN Ô TÔ.... TRUNG BÌNH 4000 ER SAU THUẾ ( THUẾ THU NHẬP BỊ THU 42%) .HIỆN CÁC TRUNG TÂM LUÔN HƯỚNG HỌC VIÊN VÀO CÁC NGHÀNH MÀ ĐỨC ĐANG THIẾU NHƯ KHÁCH SẠN NẤU ĂN , ĐIỀU DƯỠNG VỆ SINH MÔI TRƯỜNG , XÂY DỰNG . CÒN CON BẠN CÓ BẰNG CAO ĐẲNG HOẶC ĐẠI HỌC THÌ KO NÊN VÀO CÁC NGHÀNH NÀY
Vâng. E cảm ơn cụ nhiều ạ

PhongFood

Xe điện
Cụ cho em hỏi. Sau 5 năm có thẻ cư trú là tính từ thời điểm nhập học (ở VN sang), hay là học xong (kết thúc học 3.5 năm) chương trình mới tính.

Main Air Sugar

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này e vừa cho đứa cháu đi diện du học nghề Đức ưua 1 trung tâm ở HN. Với combo trọn gói 220tr đã bao gồm học phí tới B1 khoảng 6-8 tháng , chi phí xử lý hồ sơ, ký túc xá, vé máy bay và các dịch vụ phía bên Đức. Như vậy chi phí có bị đắt k ạ? Em thấy ở đó được người quen đánh giá chất lượng giảng dạy khá cao. Tỷ lệ ra visa cũng ổn nữa. Cụ/mợ nào làm mảng này hoặc có kn vô chia sẻ giúp e nhé.
Ảnh mà bài chẳng liên quan nhỉ? Cảnh đẹp thơ mộng hữu tình của Giang Nam Trung Quốc đây mà.

motcuvaohoami

Xe buýt
Cụ cho em hỏi. Sau 5 năm có thẻ cư trú là tính từ thời điểm nhập học (ở VN sang), hay là học xong (kết thúc học 3.5 năm) chương trình mới tính.
Họ tính theo số tháng đóng thuế cụ ạ. Thường 2 năm đi học được tính là 1 năm. Bên cạnh đó, Đức có cho phép những người đã từng tốt nghiệp tại Đức mỗi năm được sang Đức để kiếm việc đúng ngành nghề được đào tạo. Nói tóm lại, khi đã tốt nghiệp tại Đức thì việc ở lại Đức là dễ như ăn kẹo. Vì vậy, tiếng Đức đóng một vai trò rất quan trọng cho những ai muốn định cư lâu dài tại Đức hoặc nhập quốc tịch Đức.

km18 yenson

Xe buýt
Du học nghề thì cũng ko có gì là quá khó với mức phí như vậy là cũng ở mức bình thường,quan trọng có đỗ dc bằng thi tiếng ở vn hay ko thôi nhưng sang bên này sẽ xảy ra khá nhiều điều nhỏ nhặt mà mình cần quan tâm về nhành nghề mình học,chỗ mình làm có mấy đứa cũng đi theo dạng này đa số về nghành nhà hàng khách sạn,giữ đều muốn xin đổi mà cũng khó phết ,theo ý kiến cá nhân và nhưng trường hợp mình tiếp xúc và biết thì nên đi theo điều dưỡng là ổn vì nghành này thiếu nhân lực,khả năng sau khi học xong xin vào các viện dưỡng lão làm là rất lớn,cơ hội ở lại cao hơn,bạn nên nghiên cứu

New car 2023

Xe điện
Thuế thu nhập cá nhân tuy là ở mức 42%, nhưng chỉ dành cho khoản thu nhập cao hơn 58,597Euro thôi bác.
Tức là cũng không cao lắm đâu.

Còn đội học nghề bên đó, do là Vừa học Vừa làm => tụi nó có 1 khoản thu nhập hàng tháng độ 800-1.000Euro, miễn thuế.
Cũng phải trừ tiền nhà + sinh hoạt, ăn ủ ụ ị.

Đúng là hiện tại, tụi Đức thiếu lao động ở cấp Thợ. Thê thảm nhất là Điều dưỡng tại bệnh viện.