Kinh nghiệm khi chọn mua chung cư-đúc rút từ bản thân.

loveyang

Xe đạp
Bác warmheartvnn viết hay quá. Em cũng thấy nên mua chung cư ở, vì dễ mua, dễ bán. Hè, tết có đóng cửa cả tuần cũng yên tâm. Ở nhà riêng có khi trộm nó vào nhà ăn uống no say rồi mới lấy đồ cũng chẳng ai biết. Bọn trộm thường trèo qua mái nhà khác để tiếp cận cửa tầng tum nhà mình, dùng đèn khò làm nóng cửa kính, hắt nước làm nứt kính, dùng băng dính dán lại và từ từ nhấc kính đã vỡ ra mà không hề gây tiếng động. Sau đó dùng tovit tháo hoa sắt, vào nhà ung ung. Nên nếu ở nhà riêng, các bác phải cẩn thận cửa tầng tum.
Kinh nghiệm chọn mua nhà chung cư sau thời gian 3 năm ở thực tế.
1. Không chọn căn quá gần thang máy, vì suốt ngày phải nghe tiếng gọi thang kêu kính cong.
2. Không ở gần họng đổ rác vì rất nhiều côn trùng, mùi từ họng đổ rác bốc ra chả thơm tho gì.
3. Không chọn căn có ban công hoặc tường quay ra hướng tây. Trời mùa hè mặt trời đốt từ 10 giờ đến 16 giờ thì thôi rồi. Hợp hướng hợp tuổi không bằng thời tiết. Ở nhà mát vẫn sướng hơn ở nhà nóng mà hợp hướng.
4. Không mua nhà ở gần kênh (sông) thối, quanh năm ngửi thì hỏng hết mũi, viêm hô hấp.
5. Không ở tầng thấp quá, tầng dưới làm quán ăn thì hít mùi cũng đủ no, khỏi cần ăn
Ngoài ra:
Mua xong nhà thì đừng mời bạn làm phong thủy đến chơi, bạn phán cho 1 câu, không sửa thì áy náy, sửa thì tốn công tốn của (giống đi xem bói có hạn mà không giải, mà chẳng biết có đúng là hạn thật không hay chỉ do thầy bói nói ra). Thầy phong thủy thì nhìn đâu cũng ra những chỗ bất hợp lý. Tốt nhất, nếu thầy bói hay thầy phong thủy mà giỏi thì bói cho con đề, chiều đánh 1 chỉ tối về 7 cây là ngon nhất!
Cụ phân tích đoạn nhập nha kĩ quá làm e tự nhiên lại ... sợ cụ mới chết =))

my dream

Xe hơi
Bác warmheartvnn viết hay quá. Em cũng thấy nên mua chung cư ở, vì dễ mua, dễ bán. Hè, tết có đóng cửa cả tuần cũng yên tâm. Ở nhà riêng có khi trộm nó vào nhà ăn uống no say rồi mới lấy đồ cũng chẳng ai biết. Bọn trộm thường trèo qua mái nhà khác để tiếp cận cửa tầng tum nhà mình, dùng đèn khò làm nóng cửa kính, hắt nước làm nứt kính, dùng băng dính dán lại và từ từ nhấc kính đã vỡ ra mà không hề gây tiếng động. Sau đó dùng tovit tháo hoa sắt, vào nhà ung ung. Nên nếu ở nhà riêng, các bác phải cẩn thận cửa tầng tum.
1. Không chọn căn quá gần thang máy, vì suốt ngày phải nghe tiếng gọi thang kêu kính cong.
2. Không ở gần họng đổ rác vì rất nhiều côn trùng, mùi từ họng đổ rác bốc ra chả thơm tho gì.
3. Không chọn căn có ban công hoặc tường quay ra hướng tây. Trời mùa hè mặt trời đốt từ 10 giờ đến 16 giờ thì thôi rồi. Hợp hướng hợp tuổi không bằng thời tiết. Ở nhà mát vẫn sướng hơn ở nhà nóng mà hợp hướng.
4. Không mua nhà ở gần kênh (sông) thối, quanh năm ngửi thì hỏng hết mũi, viêm hô hấp.
5. Không ở tầng thấp quá, tầng dưới làm quán ăn thì hít mùi cũng đủ no, khỏi cần ăn
Ngoài ra:
Mua xong nhà thì đừng mời bạn làm phong thủy đến chơi, bạn phán cho 1 câu, không sửa thì áy náy, sửa thì tốn công tốn của (giống đi xem bói có hạn mà không giải, mà chẳng biết có đúng là hạn thật không hay chỉ do thầy bói nói ra). Thầy phong thủy thì nhìn đâu cũng ra những chỗ bất hợp lý. Tốt nhất, nếu thầy bói hay thầy phong thủy mà giỏi thì bói cho con đề, chiều đánh 1 chỉ tối về 7 cây là ngon nhất!
E vote hết í của bác
Mỗi cái tầng thấp thì nếu bên dưới ko mở quán, ko gian yên tĩnh thì e thích tầng thấp vì CC hịn đằng trời, ko lường trc dc rủi ro nên cứ tầng thấp để tẩu vi là thượng sách :))

cakiem8x

Xe buýt
Ngoài ra:
Cụ viết chuẩn quá :)

okiter

Xe máy
Website
noithatnhabep.vn
8B cửa sổ hướng tây mùa hè thì ấm phải biết :) 8C cũng cửa sổ hướng tây nhưng chọn căn tầng thấp hơn phía đối diện thì sẽ đỡ bị ánh nắng trực diện

phamquan1610

Xe đạp
Ngoài ra:
Cụ nói quá chuẩn

Luan166

Xe tải
Ngoài ra:
Chuẩn bác ạ! Em cũng nghiệm ra rùi. Nhưng còn thiếu cái khoản hầm để xe nữa, phải đủ rộng chứ không thì khổ lắm. Ngoài ra thang máy phải nhiều. Như ở Gemex có 3 thang thì chờ ốm.

Đăng Mắm

Xe tăng
Có điên mới mua ở đây, đường xá thì lộn xộn, bụi bặm, *** bậy, tắc đường, trộm cắp - móc túi nhiều ko kể hết. Mở cửa ra ban công đứng thư giãn mà nhìn xuống cảnh bát nháo dưới bến xe chắc thấy mệt hơn. Xin lỗi nếu cụ là Sales
Em éo thể hiểu nổi lại có 1 tòa cao cấp ( theo quảng cáo sát bến xe như thế), hôm nọ đi qua tưởng nó xây hàng rào cách biệt, éo ai ngờ xe ôm cũng ngồi bồn cây đc :)). Cái dân ở đó bảo vệ có đeo súng thật chắc cũng éo dám dọa =)). Bài học Dolphin Plaza giải nhât thiết kế năm nào vẫn chưa nguôi ngoai :))
Con mình ở đó chả học đc gì ngoài thói móc túi trộm cắp mất :)). Chưa kể nồng nàn mùi nước tè bay :))

Đăng Mắm

Xe tăng
Em đã ở chung cư nhiều năm rồi,và cũng chuyển đi chuyển lại vài nơi rồi nên cũng có 1 vài lưu ý viết lên để hầu các cụ nào đang có nhu cầu chọn mua chung cư. :-bd
Lời đầu tiên em xin gửi tới các cụ nào có ngân sách tầm 2,5 tỷ đổ lại(nhất lại là vợ chồng trẻ)mà còn đang phân vân giữa mua đất và mua chung cư thì em khuyên thật nên mua chung cư mà ở cho sướng-cái “sướng” này thì chắc nhiều cụ sẽ gạch đá nhưng nếu cần lúc khác em sẽ lập 1 thớt khác để so sánh vì sao trong khoảng tiền đó thì chọn CC sẽ có nhiều ưu điểm hơn. %%-
Ngoài những vấn đề như vị trí,giá cả(cái này các cụ đi mua nhà chắc cũng đã khoanh vùng và khảo sát chán rồi) thì các cụ nên lưu ý những điểm sau:
1.Nên chọn những chủ đầu tư lớn như HUD hoặc Vinaconex- vì mấy ông này hay có đất dự án rộng-đặc biệt ông HUD-nên họ không tận dụng tối đa diện tích để xây dựng.Trước em ở Văn Quán rất khoái vì có nhiều cây xanh.Chọn những toà càng có nhiều không gian chung càng nhiều càng tốt.
2.Nên mua nhà từ khoảng tầng 7-15-Vì ở thấp quá thì cũng nhiều bụi,nhiều muỗi,lại hay bị ồn ào.Cao quá thì đi lại bất tiện và nhỡ có sự cố gì thì cũng khó “chạy” hơn.
3.Nên chọn những nhà có thêm tầng hầm-vì như vậy nếu các cụ có xe oto sẽ đỡ phải vứt ngoài đường.
4.Không nên chọn những toà nhà ở mặt đường lớn,đông người đi lại-Vì sân chơi sẽ ít,con cái đi lại hoặc chơi sẽ nguy hiểm vì nhiều xe cộ.Hoặc là chủ đầu tư cho thuê vài tầng để làm siêu thị thì sẽ bớt đi chỗ gửi xe,bớt chỗ vui chơi…..
5.Chọn những căn xa chỗ đổ rác,xa thang máy.Nên chọn những căn ô góc,càng nhiều mặt thoáng càng tốt.Và tránh những căn có phòng nào đó có cửa sổ hoặc ban công hướng chính Tây.
6.Tuyệt đối tránh những căn mà có phòng nào đo bị bịt kín-không có cửa sổ hướng ra ngoài trời.
7.Tránh hướng cửa chính trực diện sang nhà đối diện-Nhiều khi muốn mở cửa ra cho thoáng rất bất tiện).
8.Nên chọn những căn có trên 1 nhà WC(nhiều khi không dùng đến mấy,hoặc hơi lãng phí nhưng bù lại sẽ có nhiều cái hay các cụ ạ).
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.
10.Phải chú ý số lượng và chất lượng thang máy của toà nhà mình định mua.Bây giờ nhiều nơi có khoảng 3 thang máy chở người + 1 thang máy chở hàng(phục vụ cho việc chuyển nhà-nhưng khi bình thường vẫn dùng để chở người.Vì hằng ngày mình sử dụng cái này rất nhiều.
11.Cộng điểm cho những toà có 2 thang bộ thoát hiểm(tốt nhất là nó cửa sắt ra hành lang và luôn đóng(ko khoá nhé) để đề phòng khi có cháy hoặc sự cố gì thì sẽ không lan nhanh ra lối thoát hiểm và các tầng khác.
……
Phù,em tạm thế đã có gì các bác bổ xung nhé.Chúc các bác mua được căn nhà như ý và không phải nuối tiếc về quyết định của mình.

P/s: Ý kiến trên đây của em có thể đúng,có thể sai mong các cụ góp ý thêm để những ai đang phân vân khi chọn mua 1 căn CC(họ đã quyết định là sẽ ở CC) có thể chọn được cho mình 1 căn hộ như ý nhất.Xin các cụ tập trung giúp em và mọi người vào chủ đề "kinh nghiệm chọn mua CC" nhé đừng lạm bàn sang việc so sánh CC với nhà dưới đất.Nếu cần thiết thì hôm nào em sẽ lập thớt riêng để bàn luận sau ạ.Cảm ơn các cụ,các mợ đã ghé qua và góp ý.
Khoảng cách nơi làm việc tầm bn km là hợp lý cụ nhi? Em tính đã ở trên 10km mua hẳn căn rộng rãi 90m>, còn gần hơn chắc đủ mua 70m2 thui

Pete211

Xe đạp
Khoảng cách nơi làm việc tầm bn km là hợp lý cụ nhi? Em tính đã ở trên 10km mua hẳn căn rộng rãi 90m>, còn gần hơn chắc đủ mua 70m2 thui
Rộng để chơi bóng đá hả cụ. 70m2 bố trí theo trường phái tối giản thì mênh cbn mông.

Cứ chọn chỗ nào gần ..... cơ quan vợ thì múc, ấy là em cứ khuyên thế.

Đăng Mắm

Xe tăng
Rộng để chơi bóng đá hả cụ. 70m2 bố trí theo trường phái tối giản thì mênh cbn mông.

Cứ chọn chỗ nào gần ..... cơ quan vợ thì múc, ấy là em cứ khuyên thế.
Vâng p ưu tiên vợ chứ ạ hehe

Tập Thiền

Xe tải
Kinh nghiệm của em là:

1. Vị trí
2. Chất lượng - Thiết kế
3. Giá cả
4. Tiện ích
5. Hàng xóm

Tạm thế, theo thứ tự từ trên xuống ạ.

phihanhgia

Xe điện
9.Chọn những toà nhà có hành lang càng rộng càng tốt-ngoài chức năng là lối đi chung,hành lang còn là nơi vui chơi cho trẻ em thậm chí nhiều khi còn là nơi liên hoan tầng mỗi khi có dịp.

P/s: Ý kiến trên đây của em có thể đúng,có thể sai mong các cụ góp ý thêm để những ai đang phân vân khi chọn mua 1 căn CC
Nr9 chỉ phù hợp với CC trung bình trở xuống, thích hợp với những hộ gia đình sống kiểu văn hóa làng xã.

Chung cư văn minh đúng nghĩa là trẻ con phải được vui chơi ở khu vực sân chơi dành cho trẻ con. Không bao giờ được phép hò hét đuổi nhau, đua xe đạp, trượt patanh, hay đá bóng ở hành lang chung cư cả. Chơi đùa không đúng nơi quy định gây ô nhiễm tiếng ồn, bẩn tường, và gây hư hại đến tài sản chung và riêng (như sàn, đèn, cửa, chuông, biển báo, vv.).
Liên hoan tầng cũng không thể tổ chức ở hành lang, mà đưa vào căn hộ, nhà hàng, hoặc phòng sinh hoạt cộng đồng, hoặc khu sân vườn dành cho barbecue hoặc liên hoan tập thể.

Khu căn hộ văn minh, căn bản là phải an toàn, yên tĩnh và sạch. Không được phép chiếm dụng hành lang hay diện tích công cộng để tư lợi.

Mong muốn hành lang rộng để trẻ con chơi hay liên hoan tầng là sáng kiến méo mó, đưa văn hóa làng xã vào chung cư, cổ súy tư duy lấn chiếm diện tích công cộng vào mục đích tư lợi. Nguy hiểm !

superman1992

Xe hơi
Em nghe bảo mua cc nhiều bất tiện các cụ ạ, muốn ra riêng quá mà còn phân vân

thanhnien_xame

[Tịch thu bằng lái]
ở chung cư thì lành và dễ mua hơn chứ tầm tiền 2-3 tỷ mua nhà đất ko ăn thua :(

Tập Thiền

Xe tải
Nr9 chỉ phù hợp với CC trung bình trở xuống, thích hợp với những hộ gia đình sống kiểu văn hóa làng xã.

Chung cư văn minh đúng nghĩa là trẻ con phải được vui chơi ở khu vực sân chơi dành cho trẻ con. Không bao giờ được phép hò hét đuổi nhau, đua xe đạp, trượt patanh, hay đá bóng ở hành lang chung cư cả. Chơi đùa không đúng nơi quy định gây ô nhiễm tiếng ồn, bẩn tường, và gây hư hại đến tài sản chung và riêng (như sàn, đèn, cửa, chuông, biển báo, vv.).
Liên hoan tầng cũng không thể tổ chức ở hành lang, mà đưa vào căn hộ, nhà hàng, hoặc phòng sinh hoạt cộng đồng, hoặc khu sân vườn dành cho barbecue hoặc liên hoan tập thể.

Khu căn hộ văn minh, căn bản là phải an toàn, yên tĩnh và sạch. Không được phép chiếm dụng hành lang hay diện tích công cộng để tư lợi.

Mong muốn hành lang rộng để trẻ con chơi hay liên hoan tầng là sáng kiến méo mó, đưa văn hóa làng xã vào chung cư, cổ súy tư duy lấn chiếm diện tích công cộng vào mục đích tư lợi. Nguy hiểm !
Cái này em đồng ý với cụ. Em không quá kì thị việc tụ tập ăn nhậu 1 vài lần 1 năm ở hành lang chung ở 1 số chung cư bây giờ nhưng về lâu dài em nghĩ cần phải thay đổi.

Justforfuntoo

Xe container
Em thấy ở cc thích hơn, cao ráo, không nồm ẩm, không muỗi, ngoài hành lang luôn sạch sẽ, đổ rác không phải chạy đi xa mà đổ được 24/24, ô tô xe máy để dưới hầm, không mang ướt át bẩn thỉu vào nhà
Giờ bảo xuống biệt thự e cũng thấy ngại ý, ngại nhất là chạy cầu thang, ngủ mắc màn và chuột bọ kiến gián

Lada2104

Xe tải
Ngoài việc chấp nhận giá CC tụt như tụt cầu trượt e đã di cư qua 3 CC rồi thấy khi bán dc cứ như là bắt dc tiền của chính mình thì các cụ để ý hoặc chấp nhận BQL là ai nữa lắm khi khó chịu vãi
1 e ngủ quên đánh rơi điện thoại ở sảnh đợi nhưng bảo vệ ko cho xem camera record nói là quy định bảo mật
2 e mua thô nhưng khi hoàn thiện không đc đi dây điện, ổ điện ngầm trong tường vì tường kết cấu chịu lực theo thiết kế
3 đồng hồ nước chạy nhanh hơn thực tế nhưng khi bị phát hiện chỉ tính đúng từ thời điểm bị phát hiện
4 e chuyển về nhà bộ bàn ghế giả cổ 10 món phải đặt cọc 5 củ để đảm bảo không làm hư hại các công trình phương tiện công cộng 7 ngày sau khi chuyển xong mới dc lấy tiền cọc về
5 ví đầy thẻ từ vì thẻ gửi xe máy thẻ gửi xe ô tô thẻ ra vào tòa nhà không tích hợp dc với nhau
6 e đổ xe máy rơi ví name card đựng các loại thẻ trong thang bộ ra đến cổng ko có thẻ mới biết 3 phút sau quay lại thì ko thấy vì bị lao công làm phúc nhặt dc sau 1 ngày cũng trả lại nhưng khi đòi xem camera record cũng ko có dữ liệu vì chỉ lắp ở cổng ra vào của thang bộ nên lao công nhặt dc ví rồi đi giật ngược lại thì chịu
7 bể bơi chỉ phục vụ cư dân CC nhưng bảo vệ nhận tiền cho người ngoài vào ...
Còn tỷ thứ nữa khiến e lại cày đi mua liền kề
...