Kinh nghiệm lái xe ô tô trên đường cao tốc

Website
hoaphatgroups.com.vn

Có thể nói đường cao tốc là một trong những đường được các xế di chuyển nhiều nhất. Vậy kinh nghiệm lái xe ô tô trên đường cao tốc của các xế như thế nào? Khi tốc độ đi trên đoạn đường này là rất lớn, chỉ cần mất tập trung một lát hoặc có một va chạm nhỏ thôi nhưng với tốc độ lớn thì thiệt hại của nó nhân lên rất nhiều.Xin các cụ hãy chia sẻ kinh nghiệm.

xe tien

Xe tải
Tập trung lái xe ... khoảng cách an toàn các xe ... lốp chú ý .... tốc độ phù hợp theo biển ... xe nhỏ tách các xe to và hạng nặng như congteno ... xe tải ..... tâm lý thoải mái , ngủ đủ giấc , mệt rừng 1 lúc chợp mắt ... !

Website
hoaphatgroups.com.vn
Cảm ơn cụ nhé,cơ mà sao vẫn cảm thấy nhiều khi mệt mỏi,cảm giác không an toàn

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ nhé,cơ mà sao vẫn cảm thấy nhiều khi mệt mỏi,cảm giác không an toàn
Chắc cụ ít đi cao tốc. E cũng toàn đi trong phố thi thoảng mới mò ra khỏi HN nên đi cũng lơ tơ mơ lắm.

Penner

Đi bộ
Em thì thường xuyên chạy Hà nội - Hải phòng và Pháp vân - Ninh bình. Kinh nghiệm thì cũng không có gì nhiều. Cơ bản như vầy:

Nhập lane: cụ đang chạy tốc độ thấp, chạy tiếp lane nhánh đủ tốc độ tối thiểu 60km/h hoặc lớn hơn. Dòm gương chắc chắn ko có xe sau, an toàn thì xi nhan rồi nhập lane. Chạy ko đủ tốc độ, cụ ăn phạt em không chịu trách nhiệm, tệ hơn ăn phát tông mit là khổ đó.

Chạy cao tốc tốc độ cao, HN-HP em chạy chừng 100-110 km/h, lane 2. Khi cần vượt thì dòm gương trái và giữa thi thoảng gương phải. Nếu an toàn, xi nhan trái, kể cả phía sau ko có cụ nào, rồi vượt. Vượt xong thì trả lane cho các cụ khoẻ hơn, em cứ tà tà 110 km/h em chạy. Xe em còi, các cụ thông cảm.

Pháp vân - Ninh bình em chạy 90 km/h lane phải. Nhưng đường đông, ko đi nhanh được. Long thành - Dầu giây và Sài gòn Trung lương cơ bản như đoạn Cầu giẽ - Ninh bình.

Nội bài - Lào cai em mới chạy 1 lần lên Yên bái, không có kinh nghiệm gì. Cuối tuần này định đi Bắc hà, em sẽ rì pọt sau nhá.

Đi cao tốc, cụ cũng từ tốn thôi, đừng chuyển lane như rang lạc, không loi choi cướp đường, đè đầu cưỡi cổ người ta. Chuyển lane xi nhan đàng hoàng. Trả lane ngay khi vượt xong hoặc phía trước an toàn. Không còi, không cần đá fa, chỉ xi nhan khi chuyển lane. Hà nôi, Sài gòn em chạy cả ngày không cần còi. Sau này bán lại xe được giá hơn vì còi em còn ngon, như mới ấy!

Nếu chạy đêm, cụ chú ý fa/cos. Đừng có dí mit mà ăn chửi ... thầm nhá. Ofers hay chử thầm trong xe, cụ không nghe được đâu. :D

Nếu mệt, muốn hát etc, cụ vào pit stop chứ đừng dừng lane khẩn cấp, vừa nguy hiểm, vừa dễ ăn cái trát phạt nguội. Cứ đi thong thả, rồi cũng tới nơi an toàn.

Cao tốc tây em chạy hơi khác tẹo, dưng mà cơ bản như trên thôi.

Chúc cụ lái xe an toàn!

An_troc

Xe máy
Đi cao tốc cá nhân em thấy quan trọng là không chuyển hướng hay tăng giảm tốc đột ngột, định làm gì thì cứ bình tĩnh quan sát trước sau rồi hãy làm :)

Ngo Rung

Xe lăn
Nói chung đã đi tốc độ cao là phải tập chung, mọi thao tác tăng tốc, giảm tốc, chuyển làn phải thật từ tốn và quan sát kỹ trước sau, chịu khó dùng tín hiệu chuyển làn để xe khác biết từ xa. Đường vắng thì vẫn phải thường xuyên liếc gương để biết tình hình phía sau mình thế nào :D
Riêng đi trên cao tốc mà vắng thì cần đặc biệt lưu ý về độ tỉnh táo, cần thường xuyên nhìn countermet để biết mình đang đi tốc độ nào, nếu đi theo cảm giác rất dễ sai tốc độ :D
Trên cao tốc lái xe cảm giác khá đều đều nhàm chán => dễ gây ra sự lơ đãng rất nguy hiểm, chưa tính đến nếu lái trang trạng thái mệt mỏi hoặc đường dài thì rất dễ gây buồn ngủ \m/

vkthang

Xe container
Em lên cao tốc là cứ chạy hết tốc độ cho phép, cần vượt thì đá xi nhan chuyển làn, ức chế nhất là gặp cao tốc có nhiều làn không đồng tốc bị ku nào chạy chậm ôm làn tốc độ cao nhất là ngu người luôn, ức nhất quả đất là đường Bắc ninh, Bắc Giang ah

Website
hoaphatgroups.com.vn
Cụ chú ý sức khỏe, lái nhiều tiếng dễ làm cơ thể quá sức khiến cho sự tập trung và phản xạ bị suy giảm nhiều đấy ạ.
Chúc cả nhà lái xe an toàn, tôi cũng phải đi ngủ lấy sức, mai lại lên đường đi dậy đây ạ.
(TrungAT)
Cảm ơn cụ nhé.

Website
hoaphatgroups.com.vn
Website
hoaphatgroups.com.vn
Em lên cao tốc là cứ chạy hết tốc độ cho phép, cần vượt thì đá xi nhan chuyển làn, ức chế nhất là gặp cao tốc có nhiều làn không đồng tốc bị ku nào chạy chậm ôm làn tốc độ cao nhất là ngu người luôn, ức nhất quả đất là đường Bắc ninh, Bắc Giang ah
Đoạn đấy đi kg cẩn thận là ngu người ngay

elnino.nbn

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi ngu tí, đang đi đoạn cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ or HP-HN mà buồn ngủ quá, em táp vào bên phải đánh 1 giấc thì có bị phạt ko, nếu bị phạt thì có mẹo gì ko ạ? Thanks!

Website
hoaphatgroups.com.vn
Các cụ cho em hỏi ngu tí, đang đi đoạn cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ or HP-HN mà buồn ngủ quá, em táp vào bên phải đánh 1 giấc thì có bị phạt ko, nếu bị phạt thì có mẹo gì ko ạ? Thanks!
Cái này chắc là có đấy cụ ạ

Website
hoaphatgroups.com.vn
C
Cụ chú ý sức khỏe, lái nhiều tiếng dễ làm cơ thể quá sức khiến cho sự tập trung và phản xạ bị suy giảm nhiều đấy ạ.
Chúc cả nhà lái xe an toàn, tôi cũng phải đi ngủ lấy sức, mai lại lên đường đi dậy đây ạ.
(TrungAT)
Cảm ơn cụ ạ

Website
hoaphatgroups.com.vn

Traubotube

Xe điện
Tập trung lái xe ... khoảng cách an toàn các xe ... lốp chú ý .... tốc độ phù hợp theo biển ... xe nhỏ tách các xe to và hạng nặng như congteno ... xe tải ..... tâm lý thoải mái , ngủ đủ giấc , mệt rừng 1 lúc chợp mắt ... !
Cụ nói cơ bản đúng,chú ý lúc chuyển làn...
E thắc mắc: lên cao tốc mệt rừng 1 lúc chợp mắt ở đoạn nào bây giờ?

kduc

Xe container
Cụ nói cơ bản đúng,chú ý lúc chuyển làn...
E thắc mắc: lên cao tốc mệt rừng 1 lúc chợp mắt ở đoạn nào bây giờ?
Tốt nhất là vào trạm dừng nghỉ, tốt nhì là vào chỗ làn dừng rộng, bật đèn khẩn cấp, nếu cẩn thận nữa thì bật capo và hái hoa bắt bướm thôi (ko khuyến khích).