Kinh nghiệm nghe tiếng kêu của xe để đoán bệnh

aphich

Xe buýt
Em mới lấy chiếc crow từ năm 2018

Chuyện đáng nhẽ là chẳng có gì nhưng em lại mù tịt khoản sửa xe mà lại có niềm đam mê với xe cũ nát =)). Ban đầu cũng khá bỡ ngỡ nhưng cái gì không biết thì phải học rồi dần dà cũng thành quen, em đọc khá nhiều tài liệu trên mạng, cũng cóp nhặt được ít kinh nghiệm của các bác thợ và áp dụng được cơ số thứ. Em học mót được nhiều cái hay ho lắm nhưng nay em xin chia sẻ trước tài liệu và kinh nghiệm nghe tiếng kêu của xe để bắt bệnh xem nó bị gì để các cụ tham khảo:

Nguồn: tổng hợp

aphich

Xe buýt
Tiếng kêu "cộc cộc" to và khô

Cái tiếng này thường sẽ xuất hiện khi xe bắt đầu khởi động sau nhiều ngày không hoạt động, cùng với đó là vòng tua đẩy lên cao. Nguyên nhân sâu xa là do dầu bôi trơn chưa được bơm dầu và đẩy kịp lên các chi tiết của động cơ.

Nếu tiếng kêu mất đi trong khoảng 3 phút và máy êm trở lại thì xe của các cụ đã ổn định. Còn nếu xe vẫn còn kêu cộc cộc mặc dù không khô như lúc đầu thì dự là xe của các cụ đã bị mòn piston và xéc-măng. Ở giữa các chi tiết của cấu phối khí xuất hiện khe hở và gây va đập khi hoạt động. Hiện tượng này còn khiến cho giảm áp suất nén, tiêu hao dầu bôi trơn do khe hở trui vào buồng đốt và giảm công suất động cơ, gương xi lanh cũng bị cạo xước.

Thông thường, khi piston và xéc-măng bị hỏng thì đều không sửa được mà phải thay mới với chi phí rất tốn kém.

aphich

Xe buýt
Tiếng "rít đều và nhanh"

Xe kêu như thế này rất rõ để nhận ra đây là lỗi của dây cua-roa, bởi tiếng kêu này phát ra khi cao su miết vào bề mặt kim loại. Nhưng để khẳng định chắc chắn xem đây có phải là lỗi từ dây cua-roa hay không, các cụ có thể thử bằng cách cho nổ động cơ, sau đó phụt nước sạch vào dây cua-roa nếu thấy tiếng kêu biến mất khi dây bị ướt đều thì chắc chắn nó đã bị hỏng.

Khi máy khởi động lúc nguội có xuất hiện tiếng kêu và mất đi chỉ sau một vài phút khi máy ấm lên tức là dây cua-roa đã bị trùng hoặc chai cứng, cần được chú ý chuẩn bị thay mới. Các cụ cũng có thể tự xiết căng dây lại, nhưng cần chú ý nếu xiết căng quá có thể khiến vòng ổ bi nhanh bị mòn và chi phí sửa chữa sẽ càng tốn kém hơn. Tốt hơn là nên mang ra gara để kiểm tra.

Tốt nhất để đảm bảo an toàn cũng như hư hại thêm những gì không đáng có, các cụ nên thay định kỳ thường là 3 năm hoặc 60.000km với dây cua-roa động cơ, còn với dây cuaroa cam thì thay trong 96-145.000.

aphich

Xe buýt
Tiếng "ồn két và đanh tai"

Nếu khoang động cơ xe xuất hiện tiếng kêu két két đanh tai kèm theo tiếng ồn khi nổ máy, tiếng kêu kéo dài hãy nghĩ đến việc một hoặc một số vòng bi đã chết. Trước đó, tiếng kêu có thể vo vo rất nhỏ, nhưng sau đó tăng dần. Các vòng bi bên trong khoang máy có thể là bi tăng, bi tỳ dây cua-roa, bi lốc điều hòa…

Ở một vài trường hợp, nếu xe phát lên tiếng ken két thì là do bi hết mỡ bôi trơn, khô khiến các chi tiết kim loại cọ sát vào nhau. Về lý thuyết là thêm chất bôi trơn vào vòng bi là xong

Nếu bị vỡ hoặc mẻ ở rãnh lăn bi có xuất hiện vết nứt thì tiếng ồn lớn và đều. Các cụ cần mang xe ra gara kiểm tra và sửa lại các trục đăng và vòng bi để tránh hư hỏng lây sang các bộ phận khác như là đứt hoặc tuột dây cua-roa.

Muốn vòng bi hoạt động tốt và bền, các cụ cần chú ý xử lý đi đúng tải trọng xe, chọn chất bôi trơn loại tốt,… Nên giữ vòng bi tránh nơi bụi bẩn, giảm thiểu sự oxi hóa và mòn của vòng bi.
otofun 2.jpg

aphich

Xe buýt
Tiếng "ào ào khô, lớn dần"

Nguyên nhân của tiếng ồn ào và khô này là do động cơ thiếu chất bôi trơn khiến các chi tiết kim loại cọ sát vào nhau gây ra tiếng kêu, mài mòn.

Nguyên nhân sâu xa làm động cơ thiếu chất bôi trơn có thể do đường dẫn bi bị tắc, hoặc thợ thay cho các cụ loại dầu bôi trơn kém chất lượng, từ đó dầu bị đóng cặn và mất chất dần. Tiếng kêu càng lớn tức là động cơ hoạt động càng kém. Và nếu các cụ không theo dõi kỹ thì có thể động cơ sẽ bị hỏng toàn diện, kéo theo các chi tiết khác như piston, xy-lanh, trục cam, tay biên, xéc-măng cũng hỏng.

Thiệt hại thì lớn nhưng để không xảy ra tình trạng này cũng cực dễ, các cụ nhớ bảo dưỡng định kỳ, thông tắc đường dầu và sử dụng loại dầu phù hợp là được là được.

tiếng ào ào khô lớn dần của xe.jpg

aphich

Xe buýt
Tiếng kêu "gộc gộc" nhẹ

Tiếng kêu này là tiếng đặc trưng mỗi khi lỗi các vòng bi trong hộp số, bao gồm cả số sàn và số tự động. tuy nhiên, không giống với tiếng kêu khi bi chết ở trên, tiếng này nghe sẽ dịu hơn vì vẫn được ngâm trong dầu bôi trơn. Trường hợp này chỉ xảy ra với các xe đã cũ nát như chiếc của em và những chiếc đã có niên đại tầm chục năm.
tiếng gộc gộc nhẹ báo xe hỏng.jpg

Chủ thớt cho em hỏi chút là xe em honda accrod 1986 buổi sáng nổ thì tua máy toàn lên trên 2k, tiếng máy gằn nhưng ko giật cục sau đó khoảng 10p thì hết. Đi đường thì chưa thấy vấn đề gì, như vậy là xe em bị gì nhỉ

aphich

Xe buýt
Chủ thớt cho em hỏi chút là xe em honda accrod 1986 buổi sáng nổ thì tua máy toàn lên trên 2k, tiếng máy gằn nhưng ko giật cục sau đó khoảng 10p thì hết. Đi đường thì chưa thấy vấn đề gì, như vậy là xe em bị gì nhỉ
Kiểu bị nấc đúng không cụ

aphich

Xe buýt
Nấc là như nào cụ, xăng gió em đều chứ ko hụt hơi. Chỉ là ngày nào buổi sáng nổ nó tua ko tải nó cũng lên cao bất thường
Cụ thử kiểm tra bugi, cổ hút, van hằng nhiệt xem, nếu ko thì em nghĩ đơn giản là do dầu nó chưa kịp phân bổ hết đấy cụ

sweetlightvn

Xe buýt
Hình như em gặp mấy cái lỗi này rồi, có 1 lần em quên thay dầu phải đến cả vạn ấy, xe hình như cũng kêu ào ào như cụ tả :D

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Xe em có tiếng réo rất khó chịu tăng giảm theo tốc độ của xe thì bị sao ạ? Mong nhận được chỉ giáo của các cụ có kinh nghiệm.

aphich

Xe buýt
Xe em có tiếng réo rất khó chịu tăng giảm theo tốc độ của xe thì bị sao ạ? Mong nhận được chỉ giáo của các cụ có kinh nghiệm.
Em nghe có vẻ ro mấy vòng bi ở hộp số! trước em cũng bị tình trạng này, nhưng không biết của cụ có giống của em không!

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Em nghe có vẻ ro mấy vòng bi ở hộp số! trước em cũng bị tình trạng này, nhưng không biết của cụ có giống của em không!
Nếu hộp số thì căng cụ nhỉ. Xe em nó lại lúc bị lúc không, rất khó chịu. Hôm tới em đưa vào kiểm tra, nếu khắc phục được em chia sẻ với cụ nhé !

aphich

Xe buýt
Nếu hộp số thì căng cụ nhỉ. Xe em nó lại lúc bị lúc không, rất khó chịu. Hôm tới em đưa vào kiểm tra, nếu khắc phục được em chia sẻ với cụ nhé !
Tình hình thế nào rồi cụ! cụ kiểm tra ra vấn đề chưa

LAND CRUISER 10

Xe hơi
Tình hình thế nào rồi cụ! cụ kiểm tra ra vấn đề chưa
chưa cụ ạ, đang chẩn đoán bảo bị cụm tăng cam tổng. Thứ 3 tới em check tổng thể xong báo cụ sớm ib nhé. Xe cụ đã thử khắc phục chưa? Bị sao ạ?

aphich

Xe buýt
chưa cụ ạ, đang chẩn đoán bảo bị cụm tăng cam tổng. Thứ 3 tới em check tổng thể xong báo cụ sớm ib nhé. Xe cụ đã thử khắc phục chưa? Bị sao ạ?
Của em thì đơn giản thôi! bị vòng bi ở hộp số! em mang vợ 2 ra gara phát 1 xong lâu rồi cụ à :D!

chaien85

Xe tải
Xe em Morning SiMT 2015. Chẳng hiểu xe em làm sao mà mấy hôm nay có tiếng kêu lách cách ở khoang máy (Em đoán là ở động cơ) nó kêu cũng nhỏ thôi, ở trong xe thì không nghe thấy. Xe thì vẫn hoạt động bình thường. Các cụ có kinh nghiệm bắt bệnh cho xe của em với ạ. Em xin cảm ơn!