[Kinh nghiệm] Những lỗi hài hài mà tài mới hay gặp phải

Nở Cún

Xe tải
Lưu luôn cho chú nhé. ;)
Hôm đàu tiên chạy At, nhục nhất là không biết phanh tay nó để đâu :))
Đi AT mà vẫn đòi đề pa :))
cháu chưa lái nhiều loại xe
Nem mới phải lưu
còn chú bjo thì biết hết roài còn ji

hgb

Xe container

FFF

Xe hơi
Em đang học, đi sa hình hay vê côn cho xe đi chậm dễ xử lý, nhưng khi phanh gấp lại hay quên không dấn thêm côn cho cắt hết.
Thầy thì không hiểu do xót xe hay thế nào toàn giữ côn hộ, nên dễ thành thói quen không tự học được các cụ ạ.
Mà làm thế liệu có hại đến bộ côn không các cụ?

Em học hai xe, một xe đề pa thì cứ đỡ côn thả phanh ra là nó đứng im được, còn một xe phải mớm ga nhả thêm côn luôn không thì nó tụt lùi, là do máy yếu hay em sai thao tác ạ?

cocvangdlk

Xe máy
Em nhớ hồi mới lái, lấy xe mượn đi chơi một mình, đến lúc hết xăng vào cây đổ thì thôi xong, không biết cái chỗ mở xăng nó ở chỗ mô, gọi điện đến cả chục cuộc mà không gọi hỏi ai được, nhân viên bán xăng lẫn mấy bác xế khác cũng chẳng biết mở ở đâu, mất một hồi lâu mới gọi được, qua vụ này rút kinh nghiệm khẩn trương là đi xe nào phải hỏi trước chỗ đổ xăng ở đâu :))
E cũng từng dính vụ này lúc mới ra đường 1 mình..hài vãi

DrPanda223

Xe hơi
Đọc rồi mới thấy k phải mỗi mình em k biết cách mở bình xăng khi vào câu xăng. Thấy cũng tự tin hơn :))))

Ngo Rung

Xe lăn
Đọc rồi mới thấy k phải mỗi mình em k biết cách mở bình xăng khi vào câu xăng. Thấy cũng tự tin hơn :))))
Vụ mở bình cũng hài, em mượn chú Mer đi công việc ở tỉnh, lúc đổ xăng cũng em với chú bán xăng cũng loay hoay tìm nút mở. Gọi chủ xe thì éo nghe máy, đang tính gọi hỏi chỗ khác mà không được thì đi tiếp rồi tính. Cắm chìa vặn khóa điện lên, chú bán xăng táy máy ấn vào nắp đổ xăng, hóa ra nó khóa bằng điện, khi tắt khóa điện nó tự khóa bình....:))

Ngo Rung

Xe lăn
E đi xe AT với F1, đang đi tự nhiên xe ỳ ỳ, ga rõ to mà vẫn ỳ ỳ. Đang chửi đ.m mới mua xe lắm lỗi thế. Dừng hẳn lại xong ga lại ỳ ỳ, 1 lúc sau nhìn lại mới thấy D-, hóa ra thằng F1 nó nghịch kiểu j mà cần số bị gạt sang trái. May mà k đi nhanh thằng sau nó húc cho thì nhục. Mà bt xe e nó phải bóp lẫy mới sang đc D- thế mà thế nào F1 Nhà e nó chuyển đc sang mới vãi chứ nhỉ?
Em bị vụ Ford laser bị đạp về N :D. Thèng bẹn say quắc cần câu, gọi ra nhờ đưa về. Lên xe đi được 1 đoạn tự nhiên xe rú lên, éo đi nữa....vội bật đèn khẩn cấp, để xe trôi tạt vào lề đường...hóa ra thèng bạn ngồi ghế sau say khướt, duỗi chân đạp cần số về N ....#:-s#:-s#:-s#:-s

Race Dead

Xe điện
Em bị vụ Ford laser bị đạp về N :D. Thèng bẹn say quắc cần câu, gọi ra nhờ đưa về. Lên xe đi được 1 đoạn tự nhiên xe rú lên, éo đi nữa....vội bật đèn khẩn cấp, để xe trôi tạt vào lề đường...hóa ra thèng bạn ngồi ghế sau say khướt, duỗi chân đạp cần số về N ....#:-s#:-s#:-s#:-s
Em đi AT quen chân , hôm mượn xe thằng bạn MT nhảy lên đạp lút chân phanh để vào số , ko được loay hoay 1 lúc toát hết mồ hôi .

May thằng bạn cho mượn xe vẫn đứng đằng sau chờ , hạ kính thò cổ ra hỏi : Xe mày khóa số hay sao tao ko vào dc số .

Nó quát , bỏ cái chân phanh ra , đạp côn chân trái rồi vào số =)) ngượng vãi .

Ngo Rung

Xe lăn
Em đi AT quen chân , hôm mượn xe thằng bạn MT nhảy lên đạp lút chân phanh để vào số , ko được loay hoay 1 lúc toát hết mồ hôi .

May thằng bạn cho mượn xe vẫn đứng đằng sau chờ , hạ kính thò cổ ra hỏi : Xe mày khóa số hay sao tao ko vào dc số .

Nó quát , bỏ cái chân phanh ra , đạp côn chân trái rồi vào số =)) ngượng vãi .
Bên em thì có chú em đi thử xe của khách, xe Mer có cần gạt Cruise control, nằm ngay gần cần gạt signal, chú em không để ý gạt vào, tốc độ tối đa mặc định ban đầu 30km/h. Rẽ xong chú em đạp lút ga xe vẫn bò với 30km/h......gọi điện về báo cáo: xe không lên số =)) =))
À còn lần đầu tiên em đi Suzuki Wagon, không trợ lực lái. Hăng hái nhảy lên xe, nổ máy đánh lái để ra khỏi chuồng...nặng chịch, thò cổ ra mắng chủ xe: xe hỏng trợ lực mà mày vẫn cho tao mượn...chú chủ xe cười nghiêng ngả, từ đấy biết cách đón lái với xe không có trợ lực :))

tùng tổng

Xe tăng
e thì quên phanh tay, đaph ga mà cứ thấy xe ỳ ỳ, mãi mới nhớ ra còn phanh tay.hehe:Dmay mà xe mượn

huynhduchoang

Xe đạp
Vụ này thì cách đây 6 năm em thuê con Lanos lên nhà ông cậu trên Thái Nguyên chơi. Ông ấy lấy xe đi mua đồ nhậu, lúc sau gọi điện về hỏi số lùi ở chỗ nào. Em giả vờ bảo, xe này bị hỏng số lùi rồi cậu ạ, lúc nào cần lùi cháu phải đẩy đấy .... Tưởng đùa vậy thôi ai ngờ khoảng tiéng sau ông ấy về, mồm lẩm bẩm: lần sau mượn cái xe hẳn hoi nhé, ban nãy mấy chỗ tao phải xuống nhờ người đẩy lùi xe đấy. :)) :)) EM buồn cười quá mà không dám cười sợ ông ấy chửi chết.
Giờ thỉnh thoảng ông ấy vẫn nhắc là hồi ấy chơi đểu ông ấy :))
ngồi cty mạc đọc bài của cụ em ko ngậm được mồm

H.U.Y

Xe điện
Hôm nay cháu mới đọc thớt này. Hồi mới lái cháu dính cái lỗi cụp gương, để lủng lẳng nắp xăng suốt :D

huynhduchoang

Xe đạp
Đoạn này em ko hiểu lắm cụ ạ.
Sao lại "lùi bằng được cái dốc đấy" là ntn?
Em cũng có lần cũng lùi xe giống cụ này, cụ ấy quan sát thấy có cái dốc (có thể là bê tông mải mải, hay hè phố...). Cụ tiến tới đó với ga vừa đủ rồi đạp hết côn xe tự lùi. không biết đúng không cụ

Chevroletspack4D

Xe tải
Hồi mới lái tôi dính hết các lỗi trên của các cụ, nhất là vụ ko hạ phanh tay. Còn vụ này thì chưa thấy cụ nào dính: Chạy xe kéo xe hỏng về xưởng bằng thanh nối cứng, trên đường thi thoảng liếc gương thấy có chú cứ ngoắc ra đòi vượt, dạt vào cho vượt thì lại tụt mất ko thấy đâu, lấy lái ra lại thấy chú ấy mon men sau ***, bực hết cả mình, dạt hẳn vào dừng lại cho chú nó vượt lên lại ko thấy. Tắt máy xuống xe xem tay nào trêu ngươi, định ăn thua đủ..... thì nhớ ra xe mình kéo....=)) May đường vắng, ko có cụ nào theo, lúc ấy mới giật mình, toát mồ hôi hột.

metavn

Xe tăng
Nhà cụ có điều kiện vãi.
EM học lái xong Lấy xe đi đúng vào mùng 1 Tết cho ló vắng. Ai dè ra đường đông như kiến, tắc nghẹt nhích từng tí một, may cô thương không xao :))
Nhát quên hạ phanh tay em cũng dính, nhưng em đi đưucọ khoảng 1 cây phát hiện ra.

Nhục nhất và sợ nhất là cảm giác bị trôi xuống hồ. Giờ em vẫn phải" đóng bỉm" khi nghĩ đến 8-x vừa sợ vừa buồn cười không tả được:))
Hôm đó đi ra chùa Trấn Quốc, bọn trong xe vẫy cho mình lùi đỗ vào sát mép hồ, chuồng còn mỗi chô đó, 2 bên có 2 con Suv cao to che hết tầm mắt.
EM lùi xong ( xe có cam ) ngon nghẻ vừa tắt máy bỗng 2 cụ Suv 2 bên đông loạt khời hành đi tiến... em nhìn ra hai bên thấy cảm giác sắp rớt xe xuống hồ, tóc gáy dựng ngược. Đap phanh nhưng mới tắt máy phanh nhẹ bẫng, hoảng hồn giật lại phanh tay mà vẫn thấy trôi.8-x8-x8-x
Đang lúc tè ra quần thì 2 cụ Suv đi khỏi mơi hoàn hồn buông lỏng thân được , may hôm đó mang bỉm không lại dọn xe :))
Vui thế à anh ;))

cường jp

Xe đạp
Ngà mới đi học lái lên con xe lùi số móc mà lúc vào chuồng cứ ngẩn ra k bít sao cho nó vào. :))

tran.hung

Xe tải
em nhớ lần đầu lái số tự động chân cứ rà ngoài cùng bên trái để tìm côn, còn kiểu tăng tốc để đổi số nữa cứ ngượng ngượng kiểu gì

Cristian

Xe tải
- e bị 1 lần quẹt ở gần bánh sau bên phụ do đi không quan sát địa hình, chỗ đó có 1 hàng gạch nhô lên, bám sát bên đó khi ra gần đường thấy 2b phi đến hơi giật mình đánh lái và dính.
- Lần nữa thì lùi mải nhìn đằng sau quên đằng trước cũng bị cọ má bên phải 1 chút.
- Tiến lên tham quá mà ko rõ đằng trước hơi sụt xuống nên bị cọ chút ba đờ sóc e ỉn
Lái mới e nghĩ kiểu gì cũng phải cọ nhẹ tí thì mới lên được. Và sau nhiều điều là e hiểu ra. Mọi việc phải bình tĩnh, không chủ quan, cảm giác không gian xe chưa tốt thì nên căn non một chút cho an toàn