[Funland] Kinh nghiệm thi vào trường THPT chuyên Hà Nội Amsterdam

Đợt 1 vừa rồi nhiều cháu chưa thi thử cụ nhé. Và nhiều cháu học rất giỏi nhưng cũng chưa toàn tâm toàn ý thi đâu. Lớp con nhà em, mấy cháu học trong top đầu điểm không cao, thậm chí thấp hơn con em vì các cháu chủ quan và chưa tập trung vào thi cử, thi kiểu chơi chơi cho biết thôi.
Năm ngoái, cháu nhà em học lớp 8 thi thử CNN tiếng Anh được 7 rồi; năm nay thế là chưa tiến bộ nhiều. Có cháu lớp con em năm ngoái thi đã được 8 điểm Anh. Kỳ vừa rồi cháu này chưa thi vì đang ôn thi học sinh giỏi Anh thành phố
Đúng là con mình giỏi nhưng con thiên hạ còn giỏi hơn. :D

sinichit52

Xe container
Đợt 1 vừa rồi nhiều cháu chưa thi thử cụ nhé. Và nhiều cháu học rất giỏi nhưng cũng chưa toàn tâm toàn ý thi đâu. Lớp con nhà em, mấy cháu học trong top đầu điểm không cao, thậm chí thấp hơn con em vì các cháu chủ quan và chưa tập trung vào thi cử, thi kiểu chơi chơi cho biết thôi.
Năm ngoái, cháu nhà em học lớp 8 thi thử CNN tiếng Anh được 7 rồi; năm nay thế là chưa tiến bộ nhiều. Có cháu lớp con em năm ngoái thi đã được 8 điểm Anh. Kỳ vừa rồi cháu này chưa thi vì đang ôn thi học sinh giỏi Anh thành phố
F1 nhà em không định thi chuyên Anh đâu ạ. May quá sẽ không phải cạnh tranh suất với F1 nhà bác, chứ F1 nhà bác trong mắt f1 em là "quái nhân" rồi ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Song Vịt

Xe buýt
F1 nhà em không định thi chuyên Anh đâu ạ. May quá sẽ không phải cạnh tranh suất với F1 nhà bác, chứ F1 nhà bác trong mắt f1 em là "quái nhân" rồi ạ.
Cảm ơn cụ đã có lời khen chứ con em không quái gì đâu ạ. Trong lớp, cháu còn không trong top 10. Học ở lớp học thêm tiếng Anh cô Nhung cũng thế. Nhiều cháu xuất sắc lắm.

linhkienxehoi

Xe điện
www.linhkienxehoi.com - Mua bán xe hơi cũ mới miễn
Website
www.linhkienxehoi.com
Hôm nay em đi nộp đơn cho f1 thi Ams cấp 2.
Điều kiện: hộ khẩu HN, ít nhất 4 năm hs giỏi, điểm thi cuối năm lớp 5 cho 2 môn Toán và Tiếng Việt là 19 điểm.
Trưa nay em xếp hàng có đâu nhõn 2.5 tiếng mới nộp đc cái đơn.
Nghe nói vài nghìn cháu dự thi lấy 200.
Vốn nhà em đúng tuyến học ngô sĩ liên nhưng f1 theo học ở Khôi Nguyên mấy năm rồi ( Học mãi) nên em cũng chiều đăng kí cho đi thi để cọ xát.
Thấy thi thử 7 lần ở Học Mãi thì cu cậu cũng có khi đc 13 điểm, có khi lại tận 21, nhưng TB là tầm 17-19 điểm. Mà em nghe nói năm ngoái Ams lấy có 16 điểm
F1 nhà em có mấy cái giấy khen thành tích thể thao như giải 3 cấp thành phố bơi lội, chứng nhận tham gia trại hè bóng đá yamaha, chứng nhận giao lưu với đội bóng Arsenal, giấy khen viết chữ đẹp loại A cấp quận, giấy chứng nhận giải A mỹ thuật của Cung thiếu nhi.... nhưng họ chỉ xem xét cá giấy khen và chứng nhận cấp thành phố, tiy nhiên nếu đủ điều kiện dự thi rồi thì ko cần xét thành tích nữa ạ
Chả biết năm nay thế nào
Yêu cầu cao nhỉ, e cũng đang hướng con e vào đây!

sinichit52

Xe container
Cảm ơn cụ đã có lời khen chứ con em không quái gì đâu ạ. Trong lớp, dấcháu còn không trong top 10. Học ở lớp học thêm tiếng Anh cô Nhung cũng thế. Nhiều cháu xuất sắc lắm.
Cụ hiểu lầm từ "quái" của em rồi vì trong mắt f1 em đợt vừa rồi thi ở CNN toàn người giỏi. Cháu cặm cụi làm bài thì có bạn đã làm xong và các bạn toàn học trường nổi tiếng, còn F1 em còn bị bạn hỏi trường đấy là trường nào,cả cô trông thi cũng thế.~X(

Skoda_Favorit

Xe container
Đang lớp 5 cụ. Cụ có kinh nghiệm gì k ạ? Năm nay k hiểu thi kiểu gì nữa
Đang lớp 5 mà giờ Mợ mới hỏi thì e rằng hơi muộn! Kg hiểu năm nay tiếp tục xét tuyển hay thi? Mợ phải tìm hiểu cho kỹ! Nếu xét tuyển thì HS phải có thêm nhiều chứng chỉ đạt các loại giải cấp TP, TW cho các loại năng khiếu: Văn nghệ, Thể thao, Hội họa,...Còn thi thì phải ôn nhiều, Mợ xem lại các trang trước nhé!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Đang lớp 5 mà giờ Mợ mới hỏi thì e rằng hơi muộn! Kg hiểu năm nay tiếp tục xét tuyển hay thi? Mợ phải tìm hiểu cho kỹ! Nếu xét tuyển thì HS phải có thêm nhiều chứng chỉ đạt các loại giải cấp TP, TW cho các loại năng khiếu: Văn nghệ, Thể thao, Hội họa,...Còn thi thì phải ôn nhiều, Mợ xem lại các trang trước nhé!
Thi cụ ạ, nhưng k biết thi gì. E vẫn cho học nhưng k biết có đúng đường hướng hay k thôi ạ. Chứ xác định kiểu gì chả phải học. Hic

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em có kinh nghiệm luyện gà vào lớp 10 chuyên Lý TH, SP, Ams... có vài tâm sự thế này:
1. Các bạn thi chuyên sẽ thi vài trường chuyên 1 lúc nghĩa là cả TH, SP, Ams, CVA thậm chí Nguyễn Huệ ở Hà Đông nữa say đó có kết quả mới lựa chọn.
2. Theo như kinh nghiệm mọi năm lớp 10 Ams, CVA vẫn tuyển thí sinh ngoại tỉnh (có cháu nào đạt quốc tế, quốc gia cao chả phải PR quá tốt, tiếc gì mà không tuyển). Thường như đợt này là các trường ra thông báo trên web. Cụ nhớ theo dõi.
3. Khác biệt nào giữa Ams và TH, SP:
Ams yêu cầu cao về ngoại ngữ, ngoại khóa sôi nổi, học sinh năng động, hay săn học bổng nhưng sẽ tiêu rất nhiều tiền của bố mẹ vì quĩ lớp và nhất là các học bổng du học 30%, 50% học phí (loại này nhiều vô kể)...ở Mỹ, Anh...và khi các bạn trong lớp đi nhiều thì tâm lý không chịu ỏ nhà đâu.
TH, SP kiến thức tốt hơn hẳn, không năng động nhưng trầm tính kiểu người lớn hơn. Học bổng ĐH nước ngoài dễ xin hơn hẳn Ams nếu có trình độ tiếng Anh tạm chấp nhận được và loại này bố mẹ ít khi phải nuôi. Các cụ yên tâm là các trường ĐH nước ngoài nó cần tuyển người làm chuyên môn nghiên cứu, kỹ thuật chứ kinh tế... chỉ là phụ nên nó ưu tiên các trường căn bản hơn.
4. Nếu là tiếng Anh thì Ams tốt hơn, ngoài ra có Chuyên NN. Nếu Toán, Lý, Hóa...thi TH, SP vẫn tốt hơn về kiến thưcz. Nhưng em oánh giá tiếng Anh chỉ là công cụ không thể gọi là chuyên môn được.
5. Các trường ngoài lớp chuyên đều có lớp chất lượng cao. Chuyên thì ít nhưng CLC thì chỉ tiêu nhiều. Trượt chuyên học ở CLC TH em nghĩ cũng tốt nếu muốn thi ĐH trong nước.
Vậy tùy vào năng lực, sở thích của cháu và cả tiềm lực gia đình nữa mà chọn. Trước mắt cụ cứ làm hồ sơ và ôn luyện, sát ngày thi và sau khi thi chọn cũng được. Cơ bản nội dung ôn không khác nhau nhiều. Nếu chọn Ams thì dành thời gian Ngoại ngữ. Em đang đầu tư thời gian săn học bổng người lớn (TS)

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Hồi F1 nhà cháu thi vào chuyên NN,thi 3 môn văn toán và tiếng A. Điểm môn tiếng A nhân đôi. Trường này có mấy lớp,lớp song ngữ có Pháp-Anh,Nga-Anh,Trung-Anh và hình như có cả Nhật- Anh nữa. Điểm của lớp Anh-Anh là cao nhất vì nhiều em đăng ký lớp này,sau đó là Trung-Anh. F1 nhà cháu lúc đầu cũng muốn vào Anh-Anh song chưa tự tin vào học lực của mình nên chuyển đăng ký vào Trung-Anh. Kết quả thi cháu đc 36 điểm,thừa 2 điểm vào T-A đạt đúng số điểm tuyển của lớp Anh- Anh.

sinichit52

Xe container
LLK là trung tâm anh ngữ Language Link? Hơi tò mò chút là cháu nhà cụ điểm anh được bao nhiêu ạ? Thi olimpic tiếng anh thành phố vừa qua cháu có tham dự và có đạt gì không cụ?
À mà cái Olimpic này phải đăng ký qua trường mà f1 hỏi thì các cô bảo trường không tham gia. Tóm lại trường f1 em chán lắm, đã thế cháu còn không học lớp chọn.Thi thử cháu được 8,5 ạ

Bung To

Xe điện
Em rõ là AMS rồi.
Em nghĩ là thi một môn Anh chung là đủ thẩm trình các cháu rồi chứ nhể?
Vì đó là quy định chung cho tất cả các học sinh thi Chuyên, mặc dù với khối chuyên Ngữ thì điều này gần như không cần vì cháu nào cũng được khoảng 9-9.5 điểm Anh điều kiện.
Tụi thi Toán, Lý, Hoá lười học tiếng Anh lắm !

sinichit52

Xe container
Hồi F1 nhà cháu thi vào chuyên NN,thi 3 môn văn toán và tiếng A. Điểm môn tiếng A nhân đôi. Trường này có mấy lớp,lớp song ngữ có Pháp-Anh,Nga-Anh,Trung-Anh và hình như có cả Nhật- Anh nữa. Điểm của lớp Anh-Anh là cao nhất vì nhiều em đăng ký lớp này,sau đó là Trung-Anh. F1 nhà cháu lúc đầu cũng muốn vào Anh-Anh song chưa tự tin vào học lực của mình nên chuyển đăng ký vào Trung-Anh. Kết quả thi cháu đc 36 điểm,thừa 2 điểm vào T-A đạt đúng số điểm tuyển của lớp Anh- Anh.
F1 cụ học AMS à?

sinichit52

Xe container
Trường chuyên ngữ thuộc Đại học quốc gia ạ! Trường này ở ngay cầu vượt Phạm Hùng- Phạm V Đồng.
Nếu vậy thì F1 bác năm nay lên 12 hoặc học ĐH rồi nhỉ. F1 em đang phấn đấu vào trường ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Giờ nó đi làm rồi cụ ạ! :))
Nó thi khoá 2009-2010,sau đó vào ĐH Ngoại Thương rồi tốt nghiệp đã 2 năm nay.
E gần giống CỤ là F1 đang học Ngoại thương nhưng đang đòi bỏ học lại vì chán!!!

sinichit52

Xe container
E gần giống CỤ là F1 đang học Ngoại thương nhưng đang đòi bỏ học lại vì chán!!!
Giờ nó đi làm rồi cụ ạ! :))
Nó thi khoá 2009-2010,sau đó vào ĐH Ngoại Thương rồi tốt nghiệp đã 2 năm nay.
F1 nhà các cụ siêu thật đấy. F1 nhà em thì chỉ thích cắm mặt vào máy móc và khoa học máy tính. Nhưng khoa học máy tính ở VN học ở đâu cụ nhỉ?

Skoda_Favorit

Xe container
F1 nhà các cụ siêu thật đấy. F1 nhà em thì chỉ thích cắm mặt vào máy móc và khoa học máy tính. Nhưng khoa học máy tính ở VN học ở đâu cụ nhỉ?
Nhiều mà Cụ: Bách khoa, Bưu chính Viễn thông, FPT, mấy ĐH nước ngoài,...