Kinh nghiệm xương máu khi mua nhà dính quy hoạch

Website
facebook.com
43 Tràng Thi. Nếu làm theo thủ tục thông thường check mất 2 tuần: đo tọa độ (mấy củ) -> nạp hs cho Viện (chính chủ hoặc đc chính chủ uq).
Nó chia ra 1 thằng Viện quy hoạch xây dựng ở Nam Trung Yên nữa (tùy theo quy hoạch ntn). Thằng này thu phí 4 củ
Em cảm ơn cụ nhé

Được gửi từ iPhone 7 Plus - Otofun

vincoin

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đọc bài của các cụ trên thớt này học đc bao nhiêu bài học quý giá. E tự lọ mọ down cái quy hoạch sử dụng đất và qh giao thông Hn đến 2050 ko biết kiểm tra trên đó có ổn áp ko các cụ nhỉ?

Giacatluong1

Xe máy
Đọc bài của các cụ trên thớt này học đc bao nhiêu bài học quý giá. E tự lọ mọ down cái quy hoạch sử dụng đất và qh giao thông Hn đến 2050 ko biết kiểm tra trên đó có ổn áp ko các cụ nhỉ?

Bác cần kt cứ mất mấy lít ng ta kt cho bác chính xác và nhanh hơn bác tự mò

BMW X5

Xe buýt
Cái này là thực tế em đi làm và chia sẻ lại cho các cụ ít kinh nghiệm đi xem nhà và mua nhà ạ:
1, Sau khi cụ đi xem nhà ưng vị trí, ưng nội thất rồi thì cụ nên xin Môi giới thông tin của sổ đỏ và check Uchi xem có cầm cố, hay có tranh chấp gì không và check quy hoạch. Ở bước check QH thì trừ có dự án đặc thù còn không cụ chứ ra phòng bảo vệ của quận đưa cho bác bảo vệ 500 người ta dẫn lên Phòng check, check trên Viện thì tốn kém hơn từ 5- 10tr đấy ạ.
2, Quy hoạch 1/200 người ta vẫn cấp giấy phép xây dựng, chuyển nhượng thoải mái, nên đừng nhìn nhà hàng xóm xây mà yên tâm về quy hoạch, mất mấy tr cứ check cho nó yên tâm. Quy hoạch 1/500 có QĐ phê duyệt chỉ giới đỏ rồi là chịu, có QĐ thu hồi đất, không cho phép xây dựng và chuyển nhượng luôn.
3, Đặc biệt các cụ mua nhà mặt phố HN thì cứ xác định là ít nhiều kiểu gì cũng dính quy hoạch, mất đôi chục mét nhà mà ra được phố to thì e thấy cũng nên cân nhắc ạ:D.

nobita_ibn

Xe buýt
Giờ thì nói làm gì, ngày đó kinh nghiệm mua nhà chưa nhiều, trước đó cũng mua đi bán lại 1-2 căn nhưng toàn chung cư nên không quen vụ chek quy hoạch. Mà cái vụ ra phường check đến giờ nhiều cụ vẫn nghĩ thế.

Chuẩn nhất, là lên viện quy hoạch cụ nhé. Có nhiều cái khi phê duyêt chưa về quận ngay đâu.
Nhưng cụ cho e hỏi nếu ra viện quy hoacj mình là người dân bình thường ko có ai quen biết thì họ có cho mình xem ko cụ nhỉ

nobita_ibn

Xe buýt
Mua đất dính quy hoạch đâu có đáng lo, có nơi còn lời lớn các cụ à, chẳng hạn mình mua đất ngoại thành trong thôn xóm giá rẻ 4 tr/m2, sau này nhà nước thực hiện quy hoạch sẽ thu hồi theo giá thị trường ( Thường lấy bảng giá đất nhân hệ số ) thì cũng không thiệt hại bao nhiêu. Cái mang lại lớn nhất là được mảnh tái định cư với cơ sở hạ tầng đầy đủ, giá gấp mấy lần đất bị thu hồi mà tiền trả cho nó chỉ nhỉnh hơn đất bị thu hồi vài chục % thôi, vì thế có người luôn mong ngóng giải tỏa cho nhanh, nhưng thự tế bọn làm quy hoạch thì nó cố vẽ ra thật nhiều để lấy tiền ngân sách thôi chứ có thực hiện bao nhiêu đâu, với lại để điều chỉnh quy hoạch với chủ đầu tư không khó, nó cứ thay xoành xoạch ấy mà, chỉ là có cụ Hồ và cụ Trum là Ok hết! Nếu có QH 1/2000 mà chưa có kế hoạch SDĐ hàng năm của cấp huyện thì vẫn chuyển nhượng vô tư mà.
Em cũng ko sành về đất cát lắm nhưng em chưa bao giờ thấy giá đến bù của nhà nước lại cao hơn giá mua bán ngoài thị trường cả, các bác có thấy thế ko nhỉ?

phtuanbk

Xe hơi
Em mừng cho cụ chủ. Trong lúc khó khăn hoạn nạn vợ chồng cụ vẫn đồng tâm đồng trí cùng nhìn về một hướng.

mâimimotniemtin

Xe đạp
Em cũng ko sành về đất cát lắm nhưng em chưa bao giờ thấy giá đến bù của nhà nước lại cao hơn giá mua bán ngoài thị trường cả, các bác có thấy thế ko nhỉ?

Đúng rồi bác ah, nếu ở nội đô mà giải tỏa nhà phố rồi TĐC lên ở Chung cư thì thiệt thòi lắm, còn mấy căn tập thể cũ nhỏ xíu nếu được TĐC tại chỗ với diện tích lớn thì dù có phải đóng thêm tiền vẫn có lợi. Ý của tôi là muốn nói đến mấy mảnh đất vùng ven, đất trong làng xã hạ tầng kém phát triển, khi NN thu hồi đất thì với quỹ đất còn nhiều, các huyện phải bố trí TĐC bằng nền đất với diện tích thấp nhất bằng 1/2 hạn mức đất ở tại địa phương đó, nơi TĐC này thường được đầu tư hạ tầng đầy đủ, đơn giá cao gấp mấy lần đất trong làng xã trước kia nhưng giá mua nhà nước ấn định chỉ cao hơn đất ở bị thu hồi chút ít thôi, vì thế mà nhiều nơi nghe có dự án nào đó sắp triển khai, nhiều nhà đầu tư sẵn sàng ôm đất chờ thời dù biết có thể bị giải tỏa họ cũng không sợ mà mong nó tiến hành sớm, còn dân mình chỉ có mỗi mảnh cắm dùi mà dính quy hoạch thì thật xui xẻo, ở không yên mà bán thì rẻ do bị dìm giá.

BMW X5

Xe buýt
Nhưng cụ cho e hỏi nếu ra viện quy hoacj mình là người dân bình thường ko có ai quen biết thì họ có cho mình xem ko cụ nhỉ

Viện em không biết, chứ Quận cụ cứ ra phòng bảo vệ hỏi, kẹp tờ 500k vào cái sổ người ta dẫn lên tận nơi. Con cháu bác Hồ cả mà:)) có phải chỗ xa lạ gì đâu.

nobita_ibn

Xe buýt
Viện em không biết, chứ Quận cụ cứ ra phòng bảo vệ hỏi, kẹp tờ 500k vào cái sổ người ta dẫn lên tận nơi. Con cháu bác Hồ cả mà có phải chỗ xa lạ gì đâu.
Đúng là toàn cọ cháu trong nhà cả ấy mà cụ nhỉ kakaa

thanhhaimh52

Xe tải
Đúng rồi bác ah, nếu ở nội đô mà giải tỏa nhà phố rồi TĐC lên ở Chung cư thì thiệt thòi lắm, còn mấy căn tập thể cũ nhỏ xíu nếu được TĐC tại chỗ với diện tích lớn thì dù có phải đóng thêm tiền vẫn có lợi. Ý của tôi là muốn nói đến mấy mảnh đất vùng ven, đất trong làng xã hạ tầng kém phát triển, khi NN thu hồi đất thì với quỹ đất còn nhiều, các huyện phải bố trí TĐC bằng nền đất với diện tích thấp nhất bằng 1/2 hạn mức đất ở tại địa phương đó, nơi TĐC này thường được đầu tư hạ tầng đầy đủ, đơn giá cao gấp mấy lần đất trong làng xã trước kia nhưng giá mua nhà nước ấn định chỉ cao hơn đất ở bị thu hồi chút ít thôi, vì thế mà nhiều nơi nghe có dự án nào đó sắp triển khai, nhiều nhà đầu tư sẵn sàng ôm đất chờ thời dù biết có thể bị giải tỏa họ cũng không sợ mà mong nó tiến hành sớm, còn dân mình chỉ có mỗi mảnh cắm dùi mà dính quy hoạch thì thật xui xẻo, ở không yên mà bán thì rẻ do bị dìm giá.
Tái định cư giờ chất lượng kinh quá

Chỉnh sửa cuối:

hamyanhtuan

Xe buýt
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
Chắc cụ check đc quy hoạch đá nhanh đi để múc chỗ khác giá trong ngõ nhưng sau thành nhà phố

mâimimotniemtin

Xe đạp
Đất trong ngõ ngách các huyện giáp trung tâm. Được suất mua đất phân lô với giá nhà nước chả ngon chớt cụ nhỉ. Sơ sơ cũng lồi ngay tỷ bạc. Với dk đất gia đình dt nhỏ. Hoặc đã phân lô trước khi có quyết định thu hồi đất
Nó chỉ cho mỗi gia đình 1 nền trong phạm vi 1 xã thôi cụ ah, nếu mình còn chỗ ở khác đủ chuẩn trong xã đó thì nó trả bằng tiền mà ko được TĐC, gặp trường hợp này thì thiệt nặng nên trước khi thu hồi đất cứ chia tách thật nhiều mảnh cho người trong gia đình đứng tên để sau này có lợi hơn.

gà toy

Xe buýt
Chia sẻ với các cụ bài học của em về check quy hoạch

Năm 2015-2016 em có mua một căn nhà, gọi là ngõ nhưng to như phố. Em không tiện nêu lên đây

1. Ra phường check quy hoạch, ok không sao, cán bộ phường còn khuyên nên mua vì khu đó dân trí tốt
2. Sổ đỏ của khách đang nằm tại ngân hàng xxbank nên mình cũng cơ bản nghĩ chắc thằng bank nó đã thẩm thêm rồi nên càng yên tâm

Nhưng mua xong, một lần qua Quận đó chơi vì có ông anh làm ở quận ủy, tiện mồm nói chuyện mua nhà, ông ấy mới bảo để tao dẫn mày sang check lại cho yên tâm.
Và ô la la dính quy hoạch tỷ lệ 1/2000 bản quy hoạch đã phê duyệt cách đó 2 năm. Nhưng không hiểu sao chưa đưa về phường nên phường nó không biết.
Sẵn mối quan hệ, 2 anh em mò sang viện quy hoạch kiến trúc, áp bản vẽ lên và cái nhà em vừa mua bay mất 2/3 diện tích.
Toi mẹ nó rồi, em mua lúc đó là 6 tỷ.
Ngồi nc với cậu bên viện quy hoạch, thì nó nói anh thích xây để ở thì cứ xây, vì quy hoạch treo cũng nhiều, không biết đâu mà lần. Nhưng nếu bán được thì anh lên bán, vì với diện tích còn lại sau quy hoạch thì không đủ đẻ làm sổ nên sẽ bị thu hồi nốt

Về nhà bàn với vợ, ở cái nhà mà nó đang quy hoạch tâm bất an lắm, không xây thì nhà lụp xụp ở cũng chán, mà xây thì chưa khấu hao xong nó đã hê mình đi thì đau đớn ai bằng.

2 vợ chồng qđ bán, và vì không muốn người sau bị đau như mình, em đã dẫn họ đi lên quận và viện quy hoạch để xem lại cho rõ nội tình

Và họ chấp nhận rủi ro bằng việc em cắt lỗ 900tr. Mua 6 tỷ năm 2015 và bán 2017. Lỗ tuyệt đối là 900tr, còn nếu nói chi phí cơ hội nữa thì nhiều lắm.

Vì vậy, em chia sẻ kinh nghiệm bằng tiền lên đây để các cụ mua nhà, mua đất lên lưu ý, cách an toàn nhất để check quy hoạch là ra viện quy hoạch kiến trúc hà nội mà check, nếu có người quen thì càng tốt, check ở đó mình còn biết cả những chỗ sắp được phê duyệt ấy :D

Thường khi quy hoạch đã về đến phường thì cũng thuộc giai đoạn cuối chuẩn bị thu hồi rồi.

Và thêm nữa, các cụ đừng tin lời sales, họ chỉ vì mục đích bán được hàng để nhận hoa hồng nên ngôn ngữ tư vấn của họ nó khác lắm. Tất nhiên, cũng có sales tốt nhưng không nhiều
em cũng mua 1 căn nhà ở ngõ 99 định công hạ, mong nó triển khai quy hoạch từng ngày, và cũng có cụ muốn nó vĩnh viễn đừng triển khai, chỉ giới đỏ quy hoạch chạy qua nhà em cách 5m, không biết khi thu hồi đất nó có lấy thêm lưu không không các cụ nhỉ

Kbe Bui

Xe hơi
Quy hoạch 1/2000 thì cũng dể treo và huỷ mà cụ, nên nhiều khi ng mua mới lại lời to.. dính qh 1/500 mới sợ.
Cơ bản mua bán lên quân hay sở check qh cho chắc

Hoacomay17

Xe tăng
Quy hoạch 1/2000 thì cũng dể treo và huỷ mà cụ, nên nhiều khi ng mua mới lại lời to.. dính qh 1/500 mới sợ.
Cơ bản mua bán lên quân hay sở check qh cho chắc
1/500 là có qđ thu hoiif đất về quận rồi cụ ạ.
1/2000 là nó sẽ làm, nó chỉ huỷ qh khi có phương án thay thế thoii, tình huống này ít xảy ra

thanhhaimh52

Xe tải
1/500 là có qđ thu hoiif đất về quận rồi cụ ạ.
1/2000 là nó sẽ làm, nó chỉ huỷ qh khi có phương án thay thế thoii, tình huống này ít xảy ra
bác nhầm. 1/500 vẫn chưa có QĐ thu hồi đất nhé đấy là quy hoạch thôi. còn quyết định thu hồi đất khi dự án được triển khai do UBTP hoặc UBNDQ tiến hành tùy dự án to nhỏ. Có 1/500 chưa có Kế hoạch sử dụng đất vẫn mua bán trao đổi bình thường. có kế hoạch sử dụng đất nhưng 3 năm không triển khia dân lại tự động được mua bán trao đổi nhé các cụ, khác xưa rồi

vutet99

Xe đạp
FLC Sầm Sơn nhé các bác, đầu tư không lo lỗ nhé

Huypk24h

Xe tải
Em cũng mới đẩy được 1 căn nhà ở trung tâm quận đống đa bị dính quy hoạch 1/500 đồng cảm với bác chủ