[Funland] Kính nhờ các cụ tư vấn: Rối loạn lo âu

Hoàng A Mã

Xe điện
Em mới đi khám ở bệnh viện ĐHYD TPHCM về được bác sĩ chẩn đoán bị căn bệnh rối loạn lo âu này. Một dạng bệnh tâm thần . :(. Em xin trình bày đầu đuôi để cụ nào làm bác sĩ về chuyên khoa này tư vấn thêm giúp em với.
Em ở quê được bác sĩ chẩn đoán rối loạn lo âu lan tỏa cho dùng thuốc an thần Bromalex ( bromazepam) trưa 1 gạch, tối 3 gạch, thêm 1 viên màu nâu nữa mà em không biết tên. Đúng là 3 tuần đầu tiên thì em ăn ngon, ngủ ngon và bắt đầu tuần thứ 4 thì ngủ dậy có triệu chứng nhức đầu , trưa ngủ không được, tối thì vẫn ngủ được. em bắt đầu hoảng và hình thành trong đầu là bỏ thuốc an thần này. Em gọi bác sĩ này hỏi có phải tác dụng phụ của thuốc không thì ông ấy bảo không phải và khuyên tăng lên giấc trưa 2 vạch. Cuối cùng đến ngày Noel, em quyết định bỏ thuốc, nhậu 1 trận thật say để xem sao, kết quả tối đó ngủ ngon và những ngày tiếp theo thì không tài nào ngủ được. Thêm được 3 hôm nữa đầu óc em nhức kinh khủng và em quyết định vào khám bệnh tại ĐHYD TPHCM ngày hôm qua. Bác sĩ trogn này bảo tình trạgn em không cần thiết phải kê thuốc đến mức nặng đô như thế này, em không ngủ được là do em lệ thuộc vào loại thuốc ngủ này. Kế đó, bác sĩ kê cho em đơn thuốc như sau:
1. Paroxetin 20mg ( Sumiko) : ngày uống 2 lần - mỗi lần 1/2v sáng và tối
2. Levosulpirid 25mg ( opirid): ngày uống 2 lần - mỗi lần 1v sáng và tối
3. Ginkgo Biloba 40mg ( giloba): ngày uống 2 lần - mỗi lần 1v sáng và tốii
4. Amitriptylin 25mg: ngày uống 1 lần - mỗi lần 1/2v sáng và tối.
Uống 30 ngày sau tái khám .

Em mới uống tối qua mà vẫn chưa có được giấc ngủ ngon nào và trưa nay nữa. Các cụ cho em hỏi:
Thuốc bao lâu mới có tác dụgn vì em thèm 1 giấc ngủ cho ngon lành. Các cụ có đi qua xin bổ sung thông tin giúp em với.
Không ngủ ngon được, em mệt mỏi quá. :(

Hoàng A Mã

Xe điện
Up lên có cụ nào đi qua ngó giúp em với :(

nth1686

Xe tải
Ngày xưa em cũng bị như cụ không ngủ được nhiều. Em chuyển sang uống rượu thuốc của một ông lang gần nhà em mỗi bữa cơm một chén nhỏ, một tuần thì ngủ ok, sau này không uôngs rượu thuốc e chuyển qua chè tâm sen cũng ok.
Cụ thử xem.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em mới đi khám ở bệnh viện ĐHYD TPHCM về được bác sĩ chẩn đoán bị căn bệnh rối loạn lo âu này. Một dạng bệnh tâm thần . :(. Em xin trình bày đầu đuôi để cụ nào làm bác sĩ về chuyên khoa này tư vấn thêm giúp em với.
Em ở quê được bác sĩ chẩn đoán rối loạn lo âu lan tỏa cho dùng thuốc an thần Bromalex ( bromazepam) trưa 1 gạch, tối 3 gạch, thêm 1 viên màu nâu nữa mà em không biết tên. Đúng là 3 tuần đầu tiên thì em ăn ngon, ngủ ngon và bắt đầu tuần thứ 4 thì ngủ dậy có triệu chứng nhức đầu , trưa ngủ không được, tối thì vẫn ngủ được. em bắt đầu hoảng và hình thành trong đầu là bỏ thuốc an thần này. Em gọi bác sĩ này hỏi có phải tác dụng phụ của thuốc không thì ông ấy bảo không phải và khuyên tăng lên giấc trưa 2 vạch. Cuối cùng đến ngày Noel, em quyết định bỏ thuốc, nhậu 1 trận thật say để xem sao, kết quả tối đó ngủ ngon và những ngày tiếp theo thì không tài nào ngủ được. Thêm được 3 hôm nữa đầu óc em nhức kinh khủng và em quyết định vào khám bệnh tại ĐHYD TPHCM ngày hôm qua. Bác sĩ trogn này bảo tình trạgn em không cần thiết phải kê thuốc đến mức nặng đô như thế này, em không ngủ được là do em lệ thuộc vào loại thuốc ngủ này. Kế đó, bác sĩ kê cho em đơn thuốc như sau:

Em mới uống tối qua mà vẫn chưa có được giấc ngủ ngon nào và trưa nay nữa. Các cụ cho em hỏi:
Thuốc bao lâu mới có tác dụgn vì em thèm 1 giấc ngủ cho ngon lành. Các cụ có đi qua xin bổ sung thông tin giúp em với.
Hôm nay mới đọc pm của kụ nên mới vào đọc thớt.
Thuốc như thế này cũng là khá nặng tay đấy.
- Kụ quả thật là có dấu hiệu của lo âu, hay suy nghĩ, lo lắng thái quá về bệnh tật. Trong khi đó cơ thể kụ về tể trạng chung rất tốt.
- Bệnh rò HM của kụ đã được giải quyết. Không biết bệnh dị cảm họng của kụ hiện tại thế nào? Dù nó còn tồn tại hay không thì bệnh đó nó chỉ gây khó chịu chứ không uy hiếp tính mạng của kụ, và hoàn toàn có thể chữa khỏi (lâu hay chóng thì tùy người). Vì vậy kụ không phải quá lo.
- Lần này bệnh tăng nặng (đau đầu, mất ngủ) theo e nghĩ 1 phần là do kụ quá lều mạng. Bromazepam là thuốc hướng thần, tương tác khá mạnh với rượu, rất may chưa có hậu quả lớn xảy ra.
- Còn về đơn thuốc kụ đang dùng, kụ không nên ngừng thuốc mà không hỏi BS chuyên khoa.
- Sau khi kết thúc liệu trình này, lúc đó nếu kụ muốn điều trị Đông y em sẽ giúp.
.

Hoàng A Mã

Xe điện
Hôm nay mới đọc pm của kụ nên mới vào đọc thớt.
Thuốc như thế này cũng là khá nặng tay đấy.
- Kụ quả thật là có dấu hiệu của lo âu, hay suy nghĩ, lo lắng thái quá về bệnh tật. Trong khi đó cơ thể kụ về tể trạng chung rất tốt.
- Bệnh rò HM của kụ đã được giải quyết. Không biết bệnh dị cảm họng của kụ hiện tại thế nào? Dù nó còn tồn tại hay không thì bệnh đó nó chỉ gây khó chịu chứ không uy hiếp tính mạng của kụ, và hoàn toàn có thể chữa khỏi (lâu hay chóng thì tùy người). Vì vậy kụ không phải quá lo.
- Lần này bệnh tăng nặng (đau đầu, mất ngủ) theo e nghĩ 1 phần là do kụ quá lều mạng. Bromazepam là thuốc hướng thần, tương tác khá mạnh với rượu, rất may chưa có hậu quả lớn xảy ra.
- Còn về đơn thuốc kụ đang dùng, kụ không nên ngừng thuốc mà không hỏi BS chuyên khoa.
- Sau khi kết thúc liệu trình này, lúc đó nếu kụ muốn điều trị Đông y em sẽ giúp.
.
Cảm ơn cụ sauken rất nhiều. Em vừa có phát đồ điều trị mới, lý do: em đã bị lệ thuộc và thuốc Bromazepam.Liều đang dùng không ăn thua. Hèn chi khi em bỏ thuốc đột ngột thì cơ thể phản ứng dữ dội , đầu óc như búa bổ, không ngủ được, đầu óc như thằng điên. Bác sĩ ĐHYD cho em dùng lại Bromezapam để cơ thể thích nghi dần rồi sẽ tiến hành cắt thuốc từ từ và đến khi ngừng hẳn luôn. Hi vọng mọi sự tốt đẹp đến với em . Một lần nữa, em chân thành cảm ơn cụ sauken.

dr.nhathoang

Xe đạp
cụ bị bệnh này là hơi mệt nhé, thuốc chủ yếu điều trị triệu chứng thôi chứ không điều trị căn nguyên, nếu do cụ có vấn đề tâm lý thì phải chấn chỉnh tinh thần , vui tươi lên thì nó đỡ, còn thể lo âu vô căn thì cú điều trị triệu chứng rồi nó tự hết, tầm 1 đến 2 năm cụ nhé

harley_Tau

Xe hơi
có cụ Sauken rồi,
tưởng không có ai thì e cũng giúp một tay :D

pig pig

Xe hơi
Em cũng đang tranh thủ mở lớp thì em đi học đây/
Mấy năm trước em cũng stress trầm trọng sinh ra đủ thứ bệnh và mất ngủ hàng tháng trời. Phải bỏ việc. Sau khi học thiền và dĩ nhiên có khám và điều trị các bệnh khác. Dần dần em ngủ được và hồi phục sk. Bác cố thử xem. E thiền chẳng đạt đâu. Chỉ cố tịnh tâm và ngồi đến mức thật tê chân chịu không nỗi luôn. Sau đó lăn ra ngủ được. Cứ dần dần như thế.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Bệnh cụ đợt này đã đỡ chưa? Em cũng dính bệnh này. Triệu chứng là mệt mỏi, lo âu, đau nhức người, tức ngực khó thở, và đặc biệt là mất ngủ, ngủ kém, hay tỉnh giấc ...Đi khám chụp chiếu xét nghiệm các kiểu không ra bệnh. Em chán quá , ảnh hưởng rất nhiều đến sinh hoạt và công việc.

Hoàng A Mã

Xe điện
Bệnh cụ đợt này đã đỡ chưa? Em cũng dính bệnh này. Triệu chứng là mệt mỏi, lo âu, đau nhức người, tức ngực khó thở, và đặc biệt là mất ngủ, ngủ kém, hay tỉnh giấc ...Đi khám chụp chiếu xét nghiệm các kiểu không ra bệnh. Em chán quá , ảnh hưởng rất nhiều đến sinh hoạt và công việc.
Em hết rồi cụ.

sunshine_0812

Xe máy
Cụ ơi

Cụ ơi cho e xin phác đồ điều trị của cụ với, mẹ e bị từ ra tết đến nay, mới bắt đầu điều trị nội trú ở bạch mai 1 tuần nay, cũng có bị đau đầu, choáng.
E cảm ơn cụ.
Mấy bệnh này không hiểu tên nào cho đúng, rối loạn thần kinh thực vật, rối loạn lo âu, trầm cảm. Phác đồ thì em thấy đơn thuốc cơ bản là giống nhau thuốc chống trầm cảm, thuốc giải lo âu, thuốc bổ não, ai có triệu chứng nhanh tim, dạ dày ... thì có thể kèm theo thuốc giảm triệu chứng.

sangdcct2014

Xe đạp
Mấy bệnh này không hiểu tên nào cho đúng, rối loạn thần kinh thực vật, rối loạn lo âu, trầm cảm. Phác đồ thì em thấy đơn thuốc cơ bản là giống nhau thuốc chống trầm cảm, thuốc giải lo âu, thuốc bổ não, ai có triệu chứng nhanh tim, dạ dày ... thì có thể kèm theo thuốc giảm triệu chứng.
Đúng rồi cụ ơi, mẹ e nằm viện tâm thần bạch mai 20 ngày thì đỡ hẳn, giờ về dùng thuốc thôi. Hồi ra tết đi khám ở nghệ an ngta toàn bảo đại tràng với dạ dày.

haoanh8889

Xe hơi
triệu chứng của bệnh này như nào bác nghe có vẻ hoang mang quá nhỉ giờ em mới nghe thấy bệnh lạ lạ này

sunshine_0812

Xe máy
triệu chứng của bệnh này như nào bác nghe có vẻ hoang mang quá nhỉ giờ em mới nghe thấy bệnh lạ lạ này
nhiều triệu chứng lắm cụ ạ, mỗi người một kiểu, có người vào tim, người vào dạ dày, tiêu hóa, nói chung là nếu nhìn ngoài thì tưởng là bệnh thực thể ở các bộ phận đó, nhưng đi khám siêu âm chụp chiếu lại không phải, tóm lại mắc rồi mới thấy nó kinh khủng.

Hoàng A Mã

Xe điện
Bệnh này cần điều trị dài lâu, và kết hợp thể thao thì mới khỏi được. Thuốc giải quyết 30% vấn đề thôi.